nuôi bò thịt đạt hiệu quả cao

chào mọi người. dạo này thấy mọi người quan tâm nhiều đến con bò thịt nên em mạo muội mở topic này để mọi người cùng vào trao đổi về kinh nghiệm nuôi bò thịt làm sao để đạt hiệu quả kinh tế cao nhất.

Last edited:
Hầu như không nuôi, hỏi thì họ nói là nhiều vốn, nhưng mình thấy trồng thơm(khóm) cũng vốn nhiều, 18 tháng mới thu hoạch, có rất nhiều chỗ để đất hoang, chỉ có tràm sống vì nước ngập săm sắp, có chỗ họ lên líp thì trồng mít, xoài, thơm, vì mình thấy bò cần nước nhiều, mà nước ở đó phèn nhiều lắm,vàng khè...
Tức là có người nuôi. vậy bò của người kia ra sao bác

dù gì thì cho bò uóng nước nhiễm phèn cũng ko tốt vì nó ko tốt đối với con người mà. đa số các tỉnh miền Tây mới bị hiện tượng này. nhưng bà con ở đó vẫn thường dùng nước sông trong sinh hoạt chỉ cần lắng lại 1 xíu bằng phèn chua là ok. còn con bò nó cungc uống thôi tuy về lâu dài là ko tốt nên nễu xác định lập trại nên kiếm 1 chỗ nhiễm phèn ít bác ah hoặc cũng có 1 số phương pháp khử phèn trong nước hay đơn giản nhất là dùng vôi
vì bò cũng khá dễ tính trong ăn uống nên ko cần quá cầu kỳ nhưng theo em lập trại ở những vị trí đó là ko nên bởi sau này sẽ khó trồng cỏ và khó khăn nhiều thứ nữa nên chọn 1 vị trí cao và ok hơn

chúc mừng bác khoa có nguồn thức ăn mới cho bò nhé nhưng sao bác ko nói họ chở luôn thân cây bán cho bác nhỉ. loại bắp ăn trái tươi này thân còn xanh tốt lắm đó bác

Mình ở Đà Lạt, còn bà con trồng bắp ở các huyện lân cận, xe cộ đắt đỏ lắm mà tòan phải leo đèo. Qui mô nuôi có vài cặp, nên chỉ đi góp nhặt lẻ thôi bác Chiến.

Mình có nhiều bạn bè trong hội hoa cảnh ở Đắc Lắc + Gia Lai nhưng chưa có dịp ghé thăm, giờ còn có thêm các bác trong Nông hội nữa ... chắc phải làm 1 chuyến quá !

Chào các anh các chị! Em đọc bài này 2 ngày nay! Và cũng dự định sẽ về nhà nuôi bò, làm kinh tế chứ quá chán cái sài gòn này lắm rồi! Nhà thì hiện tại đang 1 mạ 1 con, với diện tích gần 1,5 hecta. Chắc cố gắng cũng được tầm 30 con ấy các bác nhỉ! Em khoái cái khoản chăn nuôi, của ta ta làm, chứ ăn đi đánh thuê riết chắc chết vì điên.
Em ở Eakar hôm nào về em có bác chiến tham quan xí được không ạ?

Chào các anh các chị! Em đọc bài này 2 ngày nay! Và cũng dự định sẽ về nhà nuôi bò, làm kinh tế chứ quá chán cái sài gòn này lắm rồi! Nhà thì hiện tại đang 1 mạ 1 con, với diện tích gần 1,5 hecta. Chắc cố gắng cũng được tầm 30 con ấy các bác nhỉ! Em khoái cái khoản chăn nuôi, của ta ta làm, chứ ăn đi đánh thuê riết chắc chết vì điên.
vậy thì tốt quá rồi diện tích của bạn nhiều người mong ước lại có mẹ phụ giúp coi nom nhà cửa nữa thì quá ok rồi. hãy bắt đầu bằng việc quy hoạch diện tích nuôi, diện tích trồng cỏ từng loại cho phù hợp với đất và nước của bạn, sau đó trồng dần dần nếu chưa làm được ngay tiếp theo tận dụng các nguyên phụ liệu làm chuồng làm sao tránh gió lùa nhưng thoáng hè, ấm đông. qua tết hoặc cận tết nhu cầu bán bò cao bạn mua vào trước mắt mua bò lai sind bạn a

mình ở cư ni nè bạn

mình có vài dịp đi qua ekar xuống nha trang thấy ở đây có rất nh xe cầy độ thành cao để trở bò,chắc khu vực akar và m'drak nuôi nhiều bò.mình đi xe máy xuống khu vực m'drak thấy nhiều bò đẹp lắm và cả ninh hòa nha trang nữa(dưới chân đèo phượng hoàng).nếu bạn muốn mua giống bạn có thể tham khảo ở m'drak, ninh hòa

--------

anh chiến ơi!cuối năm rồi anh em gia lai tổ chức ọp-lai đi.

Last edited:
vậy thì tốt quá rồi diện tích của bạn nhiều người mong ước lại có mẹ phụ giúp coi nom nhà cửa nữa thì quá ok rồi. hãy bắt đầu bằng việc quy hoạch diện tích nuôi, diện tích trồng cỏ từng loại cho phù hợp với đất và nước của bạn, sau đó trồng dần dần nếu chưa làm được ngay tiếp theo tận dụng các nguyên phụ liệu làm chuồng làm sao tránh gió lùa nhưng thoáng hè, ấm đông. qua tết hoặc cận tết nhu cầu bán bò cao bạn mua vào trước mắt mua bò lai sind bạn a

Dạ cảm ơn anh! Anh hiểu sai ý em rồi, 1 mạ 1 con là 1 bò mẹ với 1 bê 12 tháng tuổi ấy ah! Chứ gia đình em 5 người đủ cả. Em thì không có nhiều kinh nghiệm chăn nuôi theo kiểu mới, nhưng ba em thì có kinh nghiệm nuôi bò hơn 20 năm nay ạ! Có lúc nhà có trên 20 con ấy, vậy rồi theo cafe bán hết. Giờ em muốn gây lại từ đầu

Dạ cảm ơn anh! Anh hiểu sai ý em rồi, 1 mạ 1 con là 1 bò mẹ với 1 bê 12 tháng tuổi ấy ah! Chứ gia đình em 5 người đủ cả. Em thì không có nhiều kinh nghiệm chăn nuôi theo kiểu mới, nhưng ba em thì có kinh nghiệm nuôi bò hơn 20 năm nay ạ! Có lúc nhà có trên 20 con ấy, vậy rồi theo cafe bán hết. Giờ em muốn gây lại từ đầu

--------

mình ở cư ni nè bạn

Ồ gần quá! Hân hạnh được quen bác!
mình có vài dịp đi qua ekar xuống nha trang thấy ở đây có rất nh xe cầy độ thành cao để trở bò,chắc khu vực akar và m'drak nuôi nhiều bò.mình đi xe máy xuống khu vực m'drak thấy nhiều bò đẹp lắm và cả ninh hòa nha trang nữa(dưới chân đèo phượng hoàng).nếu bạn muốn mua giống bạn có thể tham khảo ở m'drak, ninh hòa

--------

M'drak thì nhất bò rồi anh ah! Nhà bạn ba em dưới đó có cái trang trại to lắm, trồng bạch đàn kết hợp trồng cỏ chăn bò! Nghe đâu đàn gần 300 con ấy! Trung bình hằng năm đàn bò với bạch đàn ông thu gần 2 tỉ ấy bác ạ

Last edited by a moderator:

--------

Ồ gần quá! Hân hạnh được quen bác!

M'drak thì nhất bò rồi anh ah! Nhà bạn ba em dưới đó có cái trang trại to lắm, trồng bạch đàn kết hợp trồng cỏ chăn bò! Nghe đâu đàn gần 300 con ấy! Trung bình hằng năm đàn bò với bạch đàn ông thu gần 2 tỉ ấy bác ạ

bạn về phát triển bữa nào mình lên tham quan với.
nhà mình thì ông Ba mình không thích làm giàu, cứ tàng tàng mà sống.miễn sao cả nhà vui vẽ là được
3ha đất. có rào thép gai. thả 5 con bò mẹ thả rông dưới vườn điều[không có dây mũi nên đố thằng nào dắt được]
có khi 1 tuần không vào rẫycũng chả sao cả
còn trồng cây điều thì 3 năm bỏ phân 1 lần,chả bao giờ tưới nước,cỏ thì chả bao giờ làm.lâu lâu đi chặt cành điều với phun thuốc cho điều thôi
giờ ổng toàn đi bẫy gà rừng với chim cu. lâu lâu vào rẫy chơi tý lại về.
thu nhập 1 năm từ bò 50 triệu, 5 tấn điều = 80 triệu,chả phải suy nghĩ gì

bạn về phát triển bữa nào mình lên tham quan với.
nhà mình thì ông Ba mình không thích làm giàu, cứ tàng tàng mà sống.miễn sao cả nhà vui vẽ là được
3ha đất. có rào thép gai. thả 5 con bò mẹ thả rông dưới vườn điều[không có dây mũi nên đố thằng nào dắt được]
có khi 1 tuần không vào rẫycũng chả sao cả
còn trồng cây điều thì 3 năm bỏ phân 1 lần,chả bao giờ tưới nước,cỏ thì chả bao giờ làm.lâu lâu đi chặt cành điều với phun thuốc cho điều thôi
giờ ổng toàn đi bẫy gà rừng với chim cu. lâu lâu vào rẫy chơi tý lại về.
thu nhập 1 năm từ bò 50 triệu, 5 tấn điều = 80 triệu,chả phải suy nghĩ gì

Thế đối với các cụ nhà mình là quá chuẩn rồi bác ah! Nhưng mình thanh niên thời đại mới, mình nên tham vọng tí các bác nhể, làm giàu mình thì người thân cũng được nhờ. Mà quan điểm của em là mình phải làm sao cho mọi ngưòi thấy chăn bò, làm nông không có nghĩa là nghèo là hèn các bác ah! Bạn bè em cứ nghe em về nhà chăn bò làm nông là cứ mắt tròn mắt dẹt rồi nhìn mình đểu đểu, ức ứ chịu được

hihi, chăn nuôi đag là xu thế mới đón bạn ơi keke. nói vậy chứ về quê cũng có nhìu cái vất vả và phải vượt qua lắm hồi xưa mình cũng vậy, nhưng đến giờ thì có thể nói là ko hối hận về quyết định rùi. mỗi ng 1 ý nhưng miễn sao sống đc thoải mái, tự do và làm cv mình yêu thích, sống đc bằng nghề nghiệp của mình,
trước khi bắt tay cũng nên dạo 1 vòng học hỏi bạn ở đó có thể tham quan trại củ chi và bến cát trước để học hỏi vì ở đó rất hay. nếu về quê có thể tham quan trại iaso và trung tâm bò giống miền trung ở ninh hòa. nếu làm nhỏ nhỏ thì cứ qua mình chơi 1 chuyến anh em trao đổi thêm rất hân hạnh.
chúc bạn vui và tành công

--------

hihi dại này bác sĩ bận rọn quá nên ít thấy nhỉ. hôm bữa tigon và a hưng qua a chơi tính gọi e nhưng lu bu với lại họ ở ít quá ko gọi đc. off thì anh em mình chắc ít quá rảnh thì ghé a gọi thêm mấy anh em tổ chức nhỏ nhỏ 1 bữa đi

Back