nuôi bò thịt đạt hiệu quả cao

chào mọi người. dạo này thấy mọi người quan tâm nhiều đến con bò thịt nên em mạo muội mở topic này để mọi người cùng vào trao đổi về kinh nghiệm nuôi bò thịt làm sao để đạt hiệu quả kinh tế cao nhất.

Last edited:
Tôi chưa tìm hiểu kỹ, nhưng đoán chừng cỏ ủ chua chỉ
tốt được một hai tuần, chưa chắc được 1 tháng là hỏng.
*
Lý do là cỏ ủ tươi là cỏ đã chết, không còn sức đề
kháng chống mốc và nấm như lúc cỏ còn sống. Nếu may,
nấm tốt mọc như nấm rơm thì còn ăn được. Không mây
mọc nấm Penixilin thì bò sẽ bị trúng độc Penixilin.
Các nấm mốc khác cũng không mấy loại ăn được. Mà cho
dù có ăn được, cứ có năm mốc, thì hao tổn năng lượng.
Môt trăm chất trong cỏ, bị nấm mốc thì không còn cả
một trăm nữa.
*
Thong thả tôi sẽ tìm hiểu sau về chuyện này.
*

-Bác tiengdan_codon...Nhìn hình em đoán đất bác cũng gần bìa rừng hả,đất đồi? Có lẽ ở đó k có thủy lợi gì sớt,bác khoan giếng đúng k? Em sắp thuê đất dạng như thế nhưng khá là lo vấn đề nước..???
-Còn ao cá mà k có nguồn nước ở đâu vào cả thì có cách gì xử lí k các bác,lấy nước ở đâu,nước ngầm,nước mưa???...Em có thấy nhiều người nuôi cá trên cát mà k thấy hệ thống thủy lợi đâu cả,mà cát thì nước ngầm cũng ít,k lẽ họ chỉ dựa vào nước mưa???,nếu thế thì mùa khô sẽ to chuyện???

ko phải vậy đâu bạn, phần lớn đất cát thì mực nước ngầm rất thấp có đào giếng cũng chỉ 2m là tới nước thôi. đất của mình ở trên đồi luôn tây nguyên mà bạn nhưng hệ thống thủy lợi của mình thì khá hoàn hảo nhìn vậy chứ mương thủy lợi còn cao hơn đám đất của mình tới 2m lận. nước chảy quanh năm luôn.
ao mà không có nước thì mình bó tay rồi hihi. nhưng mình ngĩ quảng bình không phải đồi núi quá cao thì khoan giếng cũng đc bạn ạ. chỉ xài tiết kiệm 1 chút là ổn thôi. bạn post hình đám đất lên mọi người sẽ góp ý giúp bạn nhé. chúc bạn thành công

--------

Tôi chưa tìm hiểu kỹ, nhưng đoán chừng cỏ ủ chua chỉ
tốt được một hai tuần, chưa chắc được 1 tháng là hỏng.
*
Lý do là cỏ ủ tươi là cỏ đã chết, không còn sức đề
kháng chống mốc và nấm như lúc cỏ còn sống. Nếu may,
nấm tốt mọc như nấm rơm thì còn ăn được. Không mây
mọc nấm Penixilin thì bò sẽ bị trúng độc Penixilin.
Các nấm mốc khác cũng không mấy loại ăn được. Mà cho
dù có ăn được, cứ có năm mốc, thì hao tổn năng lượng.
Môt trăm chất trong cỏ, bị nấm mốc thì không còn cả
một trăm nữa.
*
Thong thả tôi sẽ tìm hiểu sau về chuyện này.
*
đúng vậy bác ạ, cỏ ủ là cỏ chết nhưng đại đa số nấm mốc lại chỉ phát triển đc trong môi trường hiếu khí thôi bác ạ. mình ủ chua là ủ trong môi trường hiếm khí tức là không để cho không khí lọt vào bác ạ. nếu ko che đậy kĩ thì 1 tuần cũng nát hết chứ nói gì 1 tháng ạ. vì thế trong quá trình ủ chua cỏ phải nén và đạy thật chặt. nếu cỏ quá tươi phải phơi cho ngot bớt mới ủ đc.
khi nào bác có thời gian tìm hiểu thêm về vụ này có gì mới cho mọi người biết thêm bác nhé. cám ơn bác nhiều ạ.

Last edited:
-Bác tiengdan_codon...Nhìn hình em đoán đất bác cũng gần bìa rừng hả,đất đồi? Có lẽ ở đó k có thủy lợi gì sớt,bác khoan giếng đúng k? Em sắp thuê đất dạng như thế nhưng khá là lo vấn đề nước..???
-Còn ao cá mà k có nguồn nước ở đâu vào cả thì có cách gì xử lí k các bác,lấy nước ở đâu,nước ngầm,nước mưa???...Em có thấy nhiều người nuôi cá trên cát mà k thấy hệ thống thủy lợi đâu cả,mà cát thì nước ngầm cũng ít,k lẽ họ chỉ dựa vào nước mưa???,nếu thế thì mùa khô sẽ to chuyện???

Bạn ở chổ nào thuộc Đồng Hới??? Nếu bạn muốn nuôi cá có nguồn nước dồi dào thì bạn nên về Xã Thuận Đức mà thuê đất, tại địa phương này có hồ chứa nước rộng lắm tha hồ mà nuôi.

Bạn ở chổ nào thuộc Đồng Hới??? Nếu bạn muốn nuôi cá có nguồn nước dồi dào thì bạn nên về Xã Thuận Đức mà thuê đất, tại địa phương này có hồ chứa nước rộng lắm tha hồ mà nuôi.

Cảm ơn bác đã góp ý nhưng em thấy Thuận Đức dễ ngập lụt về mùa mưa quá.Làm lâu dài nên vấn đề đất phải tìm hiểu chỗ nào cho thật hợp lí thôi.

tiengdan_codon em chưa thuê được đất bác ah.Tính khoảng 3ha để còn trồng nữa.Hôm bữa có hỏi ông phó chủ tịch xã ông bảo chỉ còn đất đồi.Nếu ít nước thì chấp nhận k nuôi cá thôi,lúc thuê được em sẽ up ảnh lên nhờ các bác góp ý

uhm nuôi bò thì đất đồi là tốt bạn ạ. xuống vùng trũng dễ bị ngập úng. đồi tuy khó khăn nguồn nước nhưng thuận lợi nhiều hơn. lựa chỗ ít cát thôi nhé bạn.

cũng khá giống thế đất của bạn mình. và đám đất đó ông bạn mình làm như sau. bạn tham khảo rồi có điều kiện áp dụng thử nhé
trước hết bạn thuê máy múc 3 đường mỗi đường 2m gồm 2 bên và giữa ruộng lấy đất đắp lên phần còn lại rồi múc nối chúng với nhau bằng 1 đường ngang tùy chọn. vậy là bạn có 460m2 mặt nước và 2540m2 đất ruộng cao hơn các đám khác k20cm.
trên diẹn tích mặ nước bạn có thể nuôi thyủy sản tùy thích nhưng bạn mình nuôi cá rô phi vì chúng đẻ nhanh và ko hay đi mất.
trên diện tích ruộng còn lại bạn có thể yên tâm đất không bị ngập úng vào mùa mưa và cũng rất ít khi phải tưới vào mùa khô. nếu có phải tưới thì nguồn nước cũng rất sẵn vì mực nước ngàm ở ruộng thường rất cao.
thực ra thì cỏ này cũng chịu được ngập úng nhưng giữa ko chết và phát triển xanh tốt thì khác nhau bạn ạ. công thuê máy múc khoảng 700k/giờ. múc nhiêu đó chắc hết 1ca đó bạn. vốn ban đầu hơi cao nhưng sẽ tiết kiệm được rất nhiều. hơn nữa cỏ trồng quá nhiều nước thì bò ăn rất ít. phải phơi tái nó mới ăn
vài dòng chia sẻ kinh nghiệm thực tế đã làm chúc bạn thành công
bac anhmytran nói đúng cỏ ủ chua chỉ có thể dùng trong vài tháng còn phơi khô có thể dự trữ vài năm nhưng ở việt nam khó áp dụng vì thường cỏ chỉ nhiều vào mùa mưa. mà mùa mưa không thể áp dụng biện pháp phơi khô được vì vậy biện pháp ủ là tốt nhất trong khi có cỏ dư thừa nếu chế biến tốt vẫn có thể bảo quản được 6 tháng mà chất lượng tốt như cỏ tươi.
chúng ta chắc chỉ nên dự trữ rơm khô bằng cách để trong nhà kho hoặc đánh thành cây.

hi bác tiengdan_codon,
Rất cám ơn bác đã tư vấn cho mình cải tạo thửa ruộng để trồng cỏ.
Cho mình hỏi một chút là vét rãnh bề ngang 2 m và bề sâu là bao nhiêu vậy bác? Chỗ mình là đất cát pha, tầng canh tác chỉ khoảng 30 cm, đào sâu hơn là đụng đất sét rồi. Nếu đào hơn 30 cm thì móc toàn đất sét e rằng không thể bồi lên đám ruộng xung quanh được. Bác có cao kiến gì không giúp mình với.
Thân

cái này có vẻ hơi khó nhưng mình nghĩ bạn cứ cho đào sâu 1 m lấy đất đó khỏa đều trên mặt. như vậy nếu là đất sét cũng chỉ có tối đa 20cm mặt thôi. bạn đầu tư thêm ít phân chuồng cai tạo cái mặt này 1 chút vậy là đc 50cm đất canh tác có khi lại hay hơn để nguyên vậy đó. nhưng 1 điều lưu ý là đât ngập nước thường nhiễm phèn nặng bạn nên dải vôi xuống mạt đất hiên hữu trước khi phư lớp khác lên. cỏ là loại ưa ẩm nhưng lại ko thích úng bạn ạ. nếu quyết tâm làm nên đầu tư 1 chút để có thể sử dụng lâu dài. chúc bạn có quyết định chính xác cho đám ruộng của mình nhé.

Nhiet tinh+ngu dot=pha hoai. Duoi dat set la dat ba trau duoi nua la dat chua.do len thi con trong cay gi.
-xac dinh vi tri ao vi du S la 1000m2 .bao may' muc' cao` lop dat canh tac sang 1 ben Sau do muc' lop dat ao len[do sau khoang 70_80cm) trai~ ra.sau do' muc lop dat canh tac vua` cao` ra phu len tren.bao may' lam` lan luot nhu tren.ban dau ao bi phen` khoang 1 nam . Hi`^_^ ko biet nua

Duoi dat set la dat ba trau duoi nua la dat chua.

bao may' muc' cao` lop dat canh tac sang 1 ben
Sau do muc' lop dat ao len[do sau khoang 70_80cm) trai~ ra.
sau do' muc lop dat canh tac vua` cao` ra phu len tren.
bao may' lam` lan luot nhu tren.
ban dau ao bi phen` khoang 1 nam.
Bạn viết vừa không có dấu, vừa không đúng ngữ pháp,
vừa chấm phải lung tung.
*
Đất bồi thì có nhiều tầng đất, nhưng không phải đâu
cũng đúng như bạn nói. Có thể có nhiều tầng đất hơn.
Có thể mỗi tầng có chất khác nhau, không chỉ cát, sét,
bã trầu mà thôi. Đất trung du và miền núi thì làm gì
có tầng, mà chỉ có lớp mặt do mưa tích đất bột và mùn
lại, và dưới là sỏi đá không màu mỡ không thể trồng
cấy được.
*
Dù sao, cách làm của bạn cũng đúng với đất bồi. Phải
giữ lớp đất mặt lại mà trồng cấy. Đất cát ở dưới moi
lên thì trồng cỏ dại cũng chết, làm sao trồng trọt được?
Phải một hay vài năm, nước mưa rửa sạch chất độc đi,
thì cỏ dại hay cây trồng mới mọc được.
*

Ko biet mien nui duoi dat cat lai la` dat set ^_^ ? Viet bang dt nen ko dau bac thong cam

Trang trại của bác nuôi khoảng bao nhiêu con vậy? Và giống là bò gì và giá thành con giống là bao nhiêu? có phải giống bò bô không bác? NHÀ em đang nuôi 3 con bò cỏ, nhìn chúng ọp ẹp quá ,muốn đổi giống nhưng lại không biết giống nào là hợp lý. Nhà em ở miền đông nam bộ và thức ăn cho bò là tự trồng cỏ voi rồi cắt cho bò ăn, không có đồng cỏ mà chăn thả như bác được. Mong được bác tư vấn. Em cảm ơn bác trước.

vừa chấm phải lung tung.
*
cấy được.
*
*

Vừa xem sỉ vả người khác 1 cách quá đáng,đây là chỗ giao lưu,có thể bác ấy khôn nhưng đạo đức của bác ấy k bằng thằng Hồ Cẩm Đào.

vừa chấm phải lung tung.

*

cấy được.

*

*

Vừa xem sỉ vả người khác 1 cách quá đáng,đây là chỗ giao lưu,có thể bác ấy khôn nhưng đạo đức của bác ấy k bằng thằng Hồ Cẩm Đào.

--------

Nhiet tinh+ngu dot=pha hoai. Duoi dat set la dat ba trau duoi nua la dat chua.do len thi con trong cay gi.
-xac dinh vi tri ao vi du S la 1000m2 .bao may' muc' cao` lop dat canh tac sang 1 ben Sau do muc' lop dat ao len[do sau khoang 70_80cm) trai~ ra.sau do' muc lop dat canh tac vua` cao` ra phu len tren.bao may' lam` lan luot nhu tren.ban dau ao bi phen` khoang 1 nam . Hi`^_^ ko biet nua

Có thể bác giỏi,nhưng đừng tỏ vẻ như thế.Mạt sát người khác...Mình nghĩ chả ai thấy thoải mái khi có 1 thằng góp ý cho mình bằng cách chửi mình cả...Tật mình thích nói thẳng,có gì bác bỏ qua cho...

Last edited by a moderator:
Ngày xưa, mẹ em kể, em xin vào nửa đêm cũng là lúc đàn bò nhà em có con bị sình bụng chết do ăn phải "con chôm chôm"( Sau này em mới biết con này là một dạng côn trùng như châu chấu vậy đó), đêm đó là phải làm thịt bò luôn, sáng bà ngoại em gánh thịt ra chợ bán.Nuôi bò lúc đó chủ yếu là làm sức kéo để cù cây gỗ từ rừng về mà thôi. Quê em sát biên giới với Cam PU CHIA mà.con bò gắn liền với gia đình em từ đó đến bây giờ, lúc còn đồng cỏ rộng thênh thang đến lúc nuôi bò phải tự cắt cỏ cho bò ăn rồi đến bây giờ là trồng cỏ cho ăn. Ba mẹ em nuôi bò có khi số lượng lên hơn 10 con nhưng kinh tế vẫn không khá được vì bố em bị tai nạn ở chân mà em và mẹ thì không thể chăm sóc cho đàn bò được,thế là phải bán bò đi, giá bò bị thương lái chèn ép, rẻ bèo, bán xong thì giá lại nhảy vọt, bố mẹ tiếc ngẩn người.Nhất là bố em, các bác biết không ,bò mà bố em đặt tên luôn đó, nói vậy là các bác biết ổng chăm đàn bò đến cỡ nào. dù giờ đây bố tuổi đã cao, em thì đã ổn định việc làm nhưng em biết trong thâm tâm bố vẫn hy vọng đàn bò nhà sẽ phát triển hơn bây giờ.Em cũng đã dự tính rồi dù heo vẫn đang là vật nuôi chủ lực của em bây giờ nhưng nếu có đủ điều kiện em vẫn muốn phát triển việc nuôi bò theo hướng chuyên nghiệp hơn.Mong được sự chia sẽ của các bác.EM có nên tiếp tục phát triển lên không và hướng đi sẽ như thế nào? CAM ƠN CÁC BÁC TRƯỚC NHA!

mình luôn cám ơn tất cả những chia sẻ và góp ý của mọi người dù đunbgs hay sai. mỗi người 1 ý để có được hướng đi và cách làm đúng nhất để mỗi chúng ta có cách làm tốt nhất cho con bò của mình. vốn đầu tư thích hợp nhất và hiệu quả cao nhất.

mình thừa nhận mình ko giỏi nhưng mình luôn tự hào rằng mình đã chia sẻ với anh em tất cả những gì mình biết và mình đã tìm hiểu có thể đó chưa phải là cách hay nhất. ở đây mong mọi người nói thẳng vấn đề nhưng cũng mong mỗi người chú ý lời nói 1 chút để chúng ta tuy là mạng ảo nhưng sẽ có những tình cảm thật dành cho người tiếp chuyện với mình. lời nói vốn không mất tiền mua mà các bạn.

còn chuyện bạn cambamao hỏi mình có thể trả lời bạn ngay nhưng mình xin hoãn lại vì chiều nay và ngày mai mình đi tham quan 1 trại bò thịt nuôi công nghiệp hoàn toìan ko chăn thả tại tp kontum với quy mô trên 100 bò mẹ. hy vọng sau chuyến đi sẽ có cái nhìn tốt hơn về nuôi bò thịt công nghiệp và sẽ có góp ý tốt nhât cho bạn và anh em muốn nuôi bò mà chưa có bãi chăn thả.
1 lần nữa cám ơn tất cả mọi người, chúc tất cả vui và thành công

Last edited:
mình luôn cám ơn tất cả những chia sẻ và góp ý của mọi người dù đunbgs hay sai. mỗi người 1 ý để có được hướng đi và cách làm đúng nhất để mỗi chúng ta có cách làm tốt nhất cho con bò của mình. vốn đầu tư thích hợp nhất và hiệu quả cao nhất.

mình thừa nhận mình ko giỏi nhưng mình luôn tự hào rằng mình đã chia sẻ với anh em tất cả những gì mình biết và mình đã tìm hiểu có thể đó chưa phải là cách hay nhất. ở đây mong mọi người nói thẳng vấn đề nhưng cũng mong mỗi người chú ý lời nói 1 chút để chúng ta tuy là mạng ảo nhưng sẽ có những tình cảm thật dành cho người tiếp chuyện với mình. lời nói vốn không mất tiền mua mà các bạn.

còn chuyện bạn cambamao hỏi mình có thể trả lời bạn ngay nhưng mình xin hoãn lại vì chiều nay và ngày mai mình đi tham quan 1 trại bò thịt nuôi công nghiệp hoàn toìan ko chăn thả tại tp kontum với quy mô trên 100 bò mẹ. hy vọng sau chuyến đi sẽ có cái nhìn tốt hơn về nuôi bò thịt công nghiệp và sẽ có góp ý tốt nhât cho bạn và anh em muốn nuôi bò mà chưa có bãi chăn thả.
1 lần nữa cám ơn tất cả mọi người, chúc tất cả vui và thành công

hi bác tiengdan_codon,
Iceman ủng hộ bác 2 tay 2 chân luôn, hihi. Agriviet tuy là mạng ảo, nơi mà các thành viên có lẽ không biết quá nhiều về nhau, nhưng mình vẫn luôn hy vọng là chúng ta có thể xây dựng tình bằng hữu chân thật, hỗ trợ nhau cùng lập nghiệp và phát triển kinh tế gia đình. Có câu "tứ hải giai huynh đệ" mà...
Có một số thành viên comment với ngôn ngữ không phù hợp lắm. Không bàn về tính đúng sai của những góp ý đó, nhưng rõ ràng nó dễ gây mích lòng nhau. Cần gì phải làm thế phải không các bạn? Chúng ta là đại gia đình agriviet mà...Kiến thức của nhân loại nói chung và kiến thức về nông nghiệp nói riêng mênh mông như đại dương. Ta có thể mạnh về kiến thức này, nhưng cũng có thể chưa am tường lắm về kiến thức nọ. Điều quan trọng là chúng ta không ngừng học hỏi lẫn nhau, bổ xung kiến thức cho nhau cùng tiến bộ.
Bác tiengdan_codon là một trong những thành viên rất nhiệt tình của diễn đàn này và bác ấy xứng đáng nhận được sự tôn trọng và ngưỡng mộ từ mọi người.
Thân ái

Ngày xưa, mẹ em kể, em xin vào nửa đêm cũng là lúc đàn bò nhà em có con bị sình bụng chết do ăn phải "con chôm chôm"( Sau này em mới biết con này là một dạng côn trùng như châu chấu vậy đó), đêm đó là phải làm thịt bò luôn, sáng bà ngoại em gánh thịt ra chợ bán.

Em không rành về con chôm chôm này lắm nhưng nghe nhiều người cũng nói rằng bò ăn phải con này là sình bụng mà chết. Con chôm chôm trông giống như nhện nhưng nhỏ lắm (to lắm cũng chỉ tầm hạt đậu nành thôi) và chúng không có tuyến tơ như nhệnh. Em sưu tầm mấy tấm ảnh của con này, các bác cho ý kiến nhé.

Ảnh con chôm chôm.

Tôi viết:
vừa chấm phảy lung tung.
Đó là nhận xét, bạn có thể chê khen sai đúng, nhưng
bạn viết:
Vừa xem sỉ vả người khác 1 cách quá đáng,đây là chỗ giao lưu,
có thể bác ấy khôn nhưng đạo đức của bác ấy k bằng thằng Hồ Cẩm Đào.
Bạn thử coi thái độ và lời nói của bạn có quá sự thật không?
Tôi để dành từ "đạo đức" để cho bạn tự phán định.
*

Back