• nuôi bò thịt đạt hiệu quả cao

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 2/8/12

1. congnguyenhuu1206

congnguyenhuu1206 Nhà nông tập sự

Mình mua cuộn dài 50m x 1.8m rộng = 400K bạn tính ra 8K/ mét tới.

Nhiều người nuôi lấu năm cũng chia sẻ với mình nếu có giống tốt thì cho nhảy tự nhiên thì sẽ ổn về sinh sản hơn, nhưng mình thì muốn tìm những giống bò mới để cải tạo đàn.

Ah các pác có kinh nghiệm trên diễn đàn cho mình hỏi về vấn đề sinh sản của loại bò siêu thịt, không biết có nhà nào bò cái giống là siêu thịt không??? vì mình thấy những con bò siêu thịt to con nhiều thịt nhưng ko biết sin sản thế nào? Xin nhận được chia sẽ từ các anh em trên diễn đàn. Đa tạ!

2. mainchinh

mainchinh Nhà nông tập sự

công xem thử link,thấy 0 đề cập n nhân chậm hay vô sinh ở bò do nhảy hay thụ tinh.Nhưng cũng là v đề đáng quan tâm như bác Chí có nói,tỷ lệ ngày càng tăng càng khó trị.
      tailieu.vn/…cuu-khoa-hoc-tinh-hinh-benh-san-khoa.
      www.dairyvietnam.com/…i-bo-sua/Khac-phuc-benh-vo.

3. congnguyenhuu1206

Thanks

Thanks anh Chinh, để Em xem và tham khảo web đó thử. Chúc anh tìm được những con giống ưng ý. Dạo này em thấy vụ nhập bò Úc sôi nổi trở lại rồi thông tin ở Quảng Trị và Thanh Hóa cũng chuẩn bị nhập.

Khó khăn chồng chất khó khăn cho nghành chăn nuôi bò Việt Nam rồi.

Last edited: 16/10/13
    4. khoagm

khoagm Nhà nông tập sự

Xin chào tiengdan_có đôi !

Theo dõi topic này khá lâu và cũng đang tập tành chăn nuôi 4 bò còi, chủ yếu là lấy phân trồng cây.

Theo lý thuyết và 1 số kinh nghiệm của các bạn đã chia sẻ, mình thắc mắc vài điểm sau:

_ lượng phân trung bình mỗi ngày của bò tầm 5-10kg tùy theo giống và thể trạng của bò
      _ nhưng khi bán phân lại tính theo m3 chứ ko theo kg
      _ vậy thì tỉ lệ chất độn chuồng ảnh hưởng thế nào đến sản lượng phân , ý mình là khỏang bao nhiêu kg phân + bao nhiêu chất độn chuồng thì cho ra 1m3 phân

Tại Đà Lạt, giá phân bò là 23-25k/ 1bao khỏang 18kg, nhưng khi dùng thì phân bò rất ít, trấu và cát đất thì nhiều !

5. anphuoc

anphuoc Nhà nông tập sự

gía mùng bạn mua đúng là rẻ hơn nhiều so với nơi mình, hay là mang về đây bán kiếm lời đi, hihi

bò siêu thịt là loại nào? theo mình biết giống BBB khó sinh sản lắm

6. congnguyenhuu1206

Nếu anh cần mình sẽ mua giúp chứ kinh doanh loại này thì mình ko có nghĩ tới...

Àh cái giống bò BBB là bò gì vậy? Không biết bò cái loại nào sẽ khó sinh sản nhỉ? nhưng riêng mình thấy cái giống bò siêu thịt (ko biết nguồn gốc từ nước nào) thời gian lên giống lâu hơn bò cỏ thuần và lai sind mặc dù nuôi đầy đủ và trọng lượng luôn vượt trội với các giống bò khác.

7. khoagm

khoagm Nhà nông tập sự

Bác chủ thớt vẫn còn bận bịu chuyện " hôn sự" nên chưa thấy online với bà con, mình xin phép up 1 bài để kéo thớt này lên, 1 thớt rất bổ ích cho những ai đã và đang bước vào hướng nuôi bò thịt

1 person likes this.
    8. tiengdan_codoi

tiengdan_codoi Nhà nông nghiệp dư

hihi. cái này khó bạn ah. đúng là nuôi bò thì ngta bán phân theo khối nhưng bạn cũng có thể bán theo bao mà 1 bao 60*120 có giá khoảng 60k. còn chất độn chuồng thì bạn có thể dùng trấu hoặc các loại khác nhưng ko nên dùng nó làm chất chính sẽ giảm uy tín và chất lượng phân nhé. mình cũng ko biết là độn bao nhiu phần trăm là hợp lý nữa. cũng vì lý do chất độn mà giá phân dao động khá lớn có thể từ 600-1tr/m3

--------

theo mình tỉ lệ chất độn là bã thực vật (chứko phải đất đen hay cát soỉ nhé) khoảng 1/3 là hợp lý.
      mới kết thuc tuần vỡ mật về nên phải xin nghỉ phép mấy ngày hehe mong các bác thông cảm.

Last edited: 28/10/13
      2 thành viên thích bài này.
    9. truongsardc

truongsardc Nhà nông nghiệp dư

Chào bác !
      Theo cháu hiểu thì anh tiengdan_coboi nói là cho ure vào để ủ chua mà bác. Các Vi sinh vật sẽ sử dụng chúng để chuyển hóa hàm lượng cacbon trong cây ngô, giống như topic nào đó bác có nói đó ạ (hình như về Biogas, bác nói phân heo, phân người nhiều đạm thì phải cho rơm , rạ vào bác nhỉ). hihi. vậy nên cho lượng ure như thế nào để không dư thừa thành chất độc cho bò thôi là được đúng không bác.
      Rất mong bác cho ý kiến thêm. Theo cháu hiểu như thế có được không thưa bác?
      Cám ơn bác!

10. khoagm

khoagm Nhà nông tập sự

Cảm ơn thông tin anh đã chia sẻ, đang loay hoay " dập mật" mà online với bà con vậy là quý lắm rồi.

Mình có câu hỏi này, mong nhận được lời giải đáp: ngòai thức ăn thô xanh, trong khẩu phần cho trâu bò cần bổ sung thêm rơm rạ khô hoặc rơm rạ ủ với Urê. Với khu vực Cao nguyên như Lâm Đồng thì rơm rạ ko dễ tìm, mình chỉ có các lọai cỏ dại ==> cắt ===> phơi khô. Như vậy cỏ khô này có thể dùng thay rơm rạ được ko?

Last edited: 29/10/13
    11. anphuoc

anphuoc Nhà nông tập sự

@bạn truongsardc:

tỷ lệ ure ủ với rơm rạ là cả 1 bí quyết. tỷ lệ lý thuyết của VN là ure chiếm 4%. nhưng theo tôi tìm hiểu thì trên thế giới áp dụng tỷ lệ thấp hơn nhiều. tội hiện vẫn chưa có điều kiện để áp dụng vào thực tế nên chỉ góp ý với bạn vậy thôi.

@ bạn khoagm:

nếu dùng cỏ khô thay rơm rạ thì quá tốt bạn ơi. vì rơm ra về căn bản là 1 loại phụ phẩm đã bị hạt lúa hút đi phần lớn dinh dưỡng, còn cỏ khô mà biết cách làm thì có chất lượng hơn hẳn.

2 bạn cũng nên lựu ý chỉ ủ thêm ure khi thật sự cần thôi nhé