nuôi bò thịt đạt hiệu quả cao

chào mọi người. dạo này thấy mọi người quan tâm nhiều đến con bò thịt nên em mạo muội mở topic này để mọi người cùng vào trao đổi về kinh nghiệm nuôi bò thịt làm sao để đạt hiệu quả kinh tế cao nhất.

Last edited:
Mình cũng đang rất quan tâm đến vấn đề dùng lưới mùng chống muỗi cho bò vì mùa mua kéo dài muối phát sinh nhanh và nhiều quá không sử dụng khói và thuốc xịt đảm bảo được. Xin các anh chị chỉ giáo và giới thiệu giúp mình vài thông tin về nói cung cấp lưới mùng.Xin cảm ơn cả nhà. Mình ở củ chi.

cứ ra chợ hỏi từ từ cũng ra hết thôi bạn ơi,

chỗ mình giá 1 met vuông mùng khoảng 10 ngàn. có 2 loại lưới mùng cho bò, loại lỗ thưa và loại lỗ dày hơn 1 chút. loại dày tốt hơn vì nó ngăn được 1 số muỗi nhỏ.

nhưng mà trại bò thuộc cty bò sữa TP. ở cùng xã bạn đó, họ đâu có dùng mùng, bò cũng khá mập

bò úc ăn xào tái, hoặc né .. rất ngon bạn ơi. bò ta mình đuợc cái nấu bún bò thôi. thit an dai và nếu chín quá thì cứng. mình không nói bò tơ nha
Tôi cũng đang tính nuôi thêm, nhưng trưa nay đọc thấy bài này chắc phải bán nhanh và đi thu gom phân bò (vì sắp tới còn mấy ai nuôi). Nhưng phải mua bò Úc ăn thử xem sao, chứ tôi thấy bò ta có cái ngon riêng mà bò Mỹ, bò Nhật cũng không so sánh được.

bò của tathì tới 90% là bò già loại thải rùi vỗ béo bán. mỗi con gần chục năm tuổi chứ đc mấy bò tơ nuôi đúng cách và bán đúng tuổi các bác. nên muốn sự đòng đều về chất lượng là rất khó khăn mà còn họ bán đúng tuổi giết thịt và chăn nuôi đứng chế độ dinh dưỡng. xã hôi nganỳ càng mở cửa với thế giới đồng nghĩa với viêc những ưu thế về thuế cũng mất dần đi nên để sống đc ta cần thay đổi toàn bộ từ tư duy đến hành động trong chăn nuôi mới mong cạnh tranh đc cũng may là mở cửa ta có thể tiếp thu khoa học kỹ thuật hơn. theo ý của mình trong công việc ngoài làm ăn chụp giật thì thành công sẽ đến với những ng biết kiên trì vượt qua khs khăn. vậy chúng ta cần liên kết lại để có những phương án chăn nuôi hiệu quả cao nhất trên vốn đầu tư đó cũng là ý nghĩa và mục tiêu của diễn đàn này.
mỗi ng 1 ý chắc chắn sẽ có phương án phù hợp để cạnh tranh đc với bò thái lan ,bò úc... mình thì muốn tranh thủ thời giá đầu tư nhanh để thu hồi vốn và cải tạo công tác giống để có thể sử dụng lâu dài về chất lượng con giống. ý là nuôi vỗ béo bò đực đẻ có thể rút lại vốn và thụu tinh nhân tào giữ lại bò cái làm nền cho đời sau. còn thức ăn thì hiện tại chưa dùng thức ăn công nghiệp hay các loại cám hỗn hợp TRM mà dùng cỏ xanh và thức ăn có sẵn tại địa phương. các bác tham khỏa và cho ý kiến với
chúc tất cả anh em vui và thành công

Các bác ơi , Miền Nam nhập nhiều bò Úc lắm, ngày xưa nhập ít vì giá bò Vnam còn rẻ nên chênh lệch nhiều chỉ có khách sạn, nhà hàng ăn thôi nhưng giờ giá thịt bò của VN lên nên chênh lệch ít và thu nhập người dân tăng nên nhập về nhiều, tôi biết chính xác vì công ty tôi làm về vận tải biển và đại lý tàu, công ty tôi hay làm đại lý cho tàu bò về Đông Nai lắm, ngày xưa cách đây gần 10 năm tôi đã tận mắt xuống Tân cảng ngay cầu Sài Gòn xem bò úc nhập về VN, con bò 11 tháng tuổi chưa nhú sừng mà to lắm , đặt chậu nước lên lưng không đổ, giờ thì họ hay nhập về Đồng Nai nên tôi không xem được nữa. Đúng như tiengdancodon nói họ chăn nuôi công nghiệp nên giá thành rẻ mình cũng phải bắt chước họ, bao nhiêu năm trước mình toàn nuôi lợn kiểu nhà nghèo 1 gia đình nuôi 2 đến 3 con ăn rau cám của nhà giờ thì cũng phải nuôi công nghiệp hết rồi. Không cải tiến thì thua thật chứ sao. Mong mọi người đừng nản chí.

Có Bác nào ăn bò tơ ở Củ Chi chưa ? Lấy miếng to khoảng nửa bàn tay, dày khoảng 1,5cm, nhúng vào nước mắm y, cho lên bếp than nướng gần chín, cắn 1 phát....ôi chao..... ướt hết cả bàn phím rồi :cry: Mỗi loại có một đặc tính riêng, không loài nào có thể thay thế loài nào, nhưng thông tin về bò nhập cũng cần phải quan tâm, cẩn trọng các Bác à !

Last edited:
bò của tathì tới 90% là bò già loại thải rùi vỗ béo bán.

còn thức ăn thì hiện tại chưa dùng thức ăn công nghiệp hay các loại cám hỗn hợp TRM mà dùng cỏ xanh và thức ăn có sẵn tại địa phương. các bác tham khỏa và cho ý kiến với

vẫn có bò khoảng 2 tuổi bán ra chứ bạn, đa số đó là bò đực, số này không hẳn ít đâu.
ngoài ra có lẽ người Úc cũng không dại gì mà bán đi những con bò tốt nhất của họ đâu, không lẽ họ lại bán đi những con bò đang sinh sản tốt hay sao?

đối với quy mô chăn nuôi gia đình tương đối lớn hay trang trại nhỏ thì vẫn có thể dùng máy TMR loại nhỏ có kết hợp với các loại máy băm thái cỏ đơn giản.

mình nghĩ, (chắc là ở VN) thì về lâu dài thì miền Đông hay Tây nguyên sẽ là vùng đất lành cho con bò hướng thịt (và cả bò sữa nữa), nhất là 2 miền này lại có nhu cầu rất lớn về phân hữu cơ từ con bò. miền tây sẽ gặp nhiều bất lợi dù là có nhiều nguồn rơm rạ nhưng thiếu cỏ xanh và đất để chăn thả tự do.

Thanks anphuoc

cứ ra chợ hỏi từ từ cũng ra hết thôi bạn ơi,

chỗ mình giá 1 met vuông mùng khoảng 10 ngàn. có 2 loại lưới mùng cho bò, loại lỗ thưa và loại lỗ dày hơn 1 chút. loại dày tốt hơn vì nó ngăn được 1 số muỗi nhỏ.

nhưng mà trại bò thuộc cty bò sữa TP. ở cùng xã bạn đó, họ đâu có dùng mùng, bò cũng khá mập

Mình mới tậu cái mùng cho bò cũng hoành tráng lắm , mình tìm chỗ công ty bán cũng rẻ 8k/1m rộng 1.8m. Độ dày cũng ok lắm.

Mình đọc những thông tin chia sẽ của mọi người trên diễn đàn mặc dù chưa giàu về kinh tế những cũng cảm thấy giàu về kiến thức. Cảm ơn mọi người lắm. Mình cũng mê cảnh chăm và nuôi bò đẻ lắm nên cũng đầu tư được 11 em bò cái trong thời kỳ lên giống mình chuẩn bị cấy tinh lai sind nhưng có mấy người khuyên nếu cấy tinh sẽ ảnh hưởng đến vấn đề sinh sản sau này ( tức là số lượng lần sinh sản ít hơn và khó lên giống lại sau khi sinh). Nếu bác nào có kinh nghiệm xin chia sẽ để mọi người có hướng phát triển tốt hơn cho việc chăn nuôi trong gia đình.

Thanks.

Mình mới tậu cái mùng cho bò cũng hoành tráng lắm , mình tìm chỗ công ty bán cũng rẻ 8k/1m rộng 1.8m. Độ dày cũng ok lắm.

Mình đọc những thông tin chia sẽ của mọi người trên diễn đàn mặc dù chưa giàu về kinh tế những cũng cảm thấy giàu về kiến thức. Cảm ơn mọi người lắm. Mình cũng mê cảnh chăm và nuôi bò đẻ lắm nên cũng đầu tư được 11 em bò cái trong thời kỳ lên giống mình chuẩn bị cấy tinh lai sind nhưng có mấy người khuyên nếu cấy tinh sẽ ảnh hưởng đến vấn đề sinh sản sau này ( tức là số lượng lần sinh sản ít hơn và khó lên giống lại sau khi sinh). Nếu bác nào có kinh nghiệm xin chia sẽ để mọi người có hướng phát triển tốt hơn cho việc chăn nuôi trong gia đình.

Thanks.

giá mùng bạn nói 8k lá 1 mét vuông hay 1 mét tới (khổ 1m8) vậy?

bò cái của bạn là bò giống nào, phần đông là lai sind. cho dù là giống nào cũng đều có thể cấy tinh (thụ tinh nhân tạo).

theo mình biết riêng về sức khoẻ sinh sản cho bò cái, thì cấy tinh là biệt pháp thì còn tốt hơn là cho nhảy trực tiếp đó bạn

nếu bò của bạn đã từng đẻ, thì có thể chọn vài con có tướng tá cao to, xương chậu nở nang để mạnh dạn phối với các giống bò lai chất lượng hơn lai sind nhé.

giá mùng bạn nói 8k lá 1 mét vuông hay 1 mét tới (khổ 1m8) vậy?

bò cái của bạn là bò giống nào, phần đông là lai sind. cho dù là giống nào cũng đều có thể cấy tinh (thụ tinh nhân tạo).

theo mình biết riêng về sức khoẻ sinh sản cho bò cái, thì cấy tinh là biệt pháp thì còn tốt hơn là cho nhảy trực tiếp đó bạn

nếu bò của bạn đã từng đẻ, thì có thể chọn vài con có tướng tá cao to, xương chậu nở nang để mạnh dạn phối với các giống bò lai chất lượng hơn lai sind nhé.

Mình mua cuộn dài 50m x 1.8m rộng = 400K bạn tính ra 8K/ mét tới.

Nhiều người nuôi lấu năm cũng chia sẻ với mình nếu có giống tốt thì cho nhảy tự nhiên thì sẽ ổn về sinh sản hơn, nhưng mình thì muốn tìm những giống bò mới để cải tạo đàn.

Ah các pác có kinh nghiệm trên diễn đàn cho mình hỏi về vấn đề sinh sản của loại bò siêu thịt, không biết có nhà nào bò cái giống là siêu thịt không??? vì mình thấy những con bò siêu thịt to con nhiều thịt nhưng ko biết sin sản thế nào? Xin nhận được chia sẽ từ các anh em trên diễn đàn. Đa tạ!

Thanks

công xem thử link,thấy 0 đề cập n nhân chậm hay vô sinh ở bò do nhảy hay thụ tinh.Nhưng cũng là v đề đáng quan tâm như bác Chí có nói,tỷ lệ ngày càng tăng càng khó trị.
tailieu.vn/…cuu-khoa-hoc-tinh-hinh-benh-san-khoa.
www.dairyvietnam.com/…i-bo-sua/Khac-phuc-benh-vo.

Thanks anh Chinh, để Em xem và tham khảo web đó thử. Chúc anh tìm được những con giống ưng ý. Dạo này em thấy vụ nhập bò Úc sôi nổi trở lại rồi thông tin ở Quảng Trị và Thanh Hóa cũng chuẩn bị nhập.

Khó khăn chồng chất khó khăn cho nghành chăn nuôi bò Việt Nam rồi.

Last edited by a moderator:
hi, chào bạn. bò thịt thì thường khoảng 18 đến 24 tháng thì cho phối giống lứa đầu tiên tùy theo giống bò và thể trạng từng con. thời gia động dục lại từ 90-150 ngày sau khi sinh tùy theo con để dày năm một hay thưa 3 năm đôi. nhưng hiện nay có phương pháp hiện đại mình thường chích thuốc kích thích sau 3 tháng đẻ và mũi thứ 2 sau đó 18 ngày và phối giống. vì vậy nên bò cứ 13 tháng lại sinh 1 lần. tất nhiên vì cho để dày nên phải đầu tư thức ăn khá tốt thì con bê mới khỏe mạnh và mau lớn đc.
mình chưa bao giờ theo dõi nên cũng chẳng biết lượng phân là bao nhiêu nữa nhưng mức 10kg/con 200kg thì mình nghĩ là đúng vì mỗi con như thế 1 ngày ăn tới 30kg thức ăn mà
giá phân giao tại chư sê gia lai hiện nay có nhiều loại nhưng phân chất có thể đạt 1tr/m3. ko ai tính kí hết bạn ạ hihi

Xin chào tiengdan_có đôi !

Theo dõi topic này khá lâu và cũng đang tập tành chăn nuôi 4 bò còi, chủ yếu là lấy phân trồng cây.

Theo lý thuyết và 1 số kinh nghiệm của các bạn đã chia sẻ, mình thắc mắc vài điểm sau:

_ lượng phân trung bình mỗi ngày của bò tầm 5-10kg tùy theo giống và thể trạng của bò
_ nhưng khi bán phân lại tính theo m3 chứ ko theo kg
_ vậy thì tỉ lệ chất độn chuồng ảnh hưởng thế nào đến sản lượng phân , ý mình là khỏang bao nhiêu kg phân + bao nhiêu chất độn chuồng thì cho ra 1m3 phân

Tại Đà Lạt, giá phân bò là 23-25k/ 1bao khỏang 18kg, nhưng khi dùng thì phân bò rất ít, trấu và cát đất thì nhiều !

Mình mua cuộn dài 50m x 1.8m rộng = 400K bạn tính ra 8K/ mét tới.

Ah các pác có kinh nghiệm trên diễn đàn cho mình hỏi về vấn đề sinh sản của loại bò siêu thịt, không biết có nhà nào bò cái giống là siêu thịt không??? vì mình thấy những con bò siêu thịt to con nhiều thịt nhưng ko biết sin sản thế nào? Xin nhận được chia sẽ từ các anh em trên diễn đàn. Đa tạ!

gía mùng bạn mua đúng là rẻ hơn nhiều so với nơi mình, hay là mang về đây bán kiếm lời đi, hihi

bò siêu thịt là loại nào? theo mình biết giống BBB khó sinh sản lắm

gía mùng bạn mua đúng là rẻ hơn nhiều so với nơi mình, hay là mang về đây bán kiếm lời đi, hihi

bò siêu thịt là loại nào? theo mình biết giống BBB khó sinh sản lắm

Nếu anh cần mình sẽ mua giúp chứ kinh doanh loại này thì mình ko có nghĩ tới...

Àh cái giống bò BBB là bò gì vậy? Không biết bò cái loại nào sẽ khó sinh sản nhỉ? nhưng riêng mình thấy cái giống bò siêu thịt (ko biết nguồn gốc từ nước nào) thời gian lên giống lâu hơn bò cỏ thuần và lai sind mặc dù nuôi đầy đủ và trọng lượng luôn vượt trội với các giống bò khác.

Bác chủ thớt vẫn còn bận bịu chuyện " hôn sự" nên chưa thấy online với bà con, mình xin phép up 1 bài để kéo thớt này lên, 1 thớt rất bổ ích cho những ai đã và đang bước vào hướng nuôi bò thịt

Xin chào tiengdan_có đôi !

Theo dõi topic này khá lâu và cũng đang tập tành chăn nuôi 4 bò còi, chủ yếu là lấy phân trồng cây.

Theo lý thuyết và 1 số kinh nghiệm của các bạn đã chia sẻ, mình thắc mắc vài điểm sau:

_ lượng phân trung bình mỗi ngày của bò tầm 5-10kg tùy theo giống và thể trạng của bò
_ nhưng khi bán phân lại tính theo m3 chứ ko theo kg
_ vậy thì tỉ lệ chất độn chuồng ảnh hưởng thế nào đến sản lượng phân , ý mình là khỏang bao nhiêu kg phân + bao nhiêu chất độn chuồng thì cho ra 1m3 phân

Tại Đà Lạt, giá phân bò là 23-25k/ 1bao khỏang 18kg, nhưng khi dùng thì phân bò rất ít, trấu và cát đất thì nhiều !
hihi. cái này khó bạn ah. đúng là nuôi bò thì ngta bán phân theo khối nhưng bạn cũng có thể bán theo bao mà 1 bao 60*120 có giá khoảng 60k. còn chất độn chuồng thì bạn có thể dùng trấu hoặc các loại khác nhưng ko nên dùng nó làm chất chính sẽ giảm uy tín và chất lượng phân nhé. mình cũng ko biết là độn bao nhiu phần trăm là hợp lý nữa. cũng vì lý do chất độn mà giá phân dao động khá lớn có thể từ 600-1tr/m3

--------

theo mình tỉ lệ chất độn là bã thực vật (chứko phải đất đen hay cát soỉ nhé) khoảng 1/3 là hợp lý.
mới kết thuc tuần vỡ mật về nên phải xin nghỉ phép mấy ngày hehe mong các bác thông cảm.

Last edited:
Cho rỉ đường vào thì tăng chất bổ, đương nhiên tốt,
nhưng tốn tiền. Bạn nói giúp tiêu hoá, cũng có thể
đỡ tiền, vì cho bò ăn thứ khác có thể còn đắt hơn.
Còn bạn nói bò không thích ăn rỉ đường thì không chắc
đúng, vì chính tôi thích ăn rỉ đường. Ngày xưa mẹ tôi
vẫn phải mua rỉ đường cho tôi ăn. Tôi nghiện đấy.
*
Chuyện cho u rê vào tăng độ đạm thì đúng. Cho phân
đạm 1 lá, hay 2 lá vào cũng tăng độ đạm. Có điều tăng
độ đạm không có nghĩa là bò sẽ ăn được cái đạm ấy, mà
là hại bò. Ví dụ đổ một thùng a xít Nitơric lên con
bò thì nhiều độ đạm lắm, và con bò chết ngay lập tức.
Thiếu gì người cho phân đạm vào nước mắm, mắm tôm để
tăng độ đạm?
*
Bạn nói có sách vở, vậy bạn có thể cho tôi tham khảo
những công thức hoá học xảy ra khi bò ăn đạm u rê vào
miệng được không? Làm sao u rê biến ra thịt bò? Tôi
học xong phổ thông ở Việt Nam rồi, và có đủ trình độ
đọc được các công thức hoá học và tra tìm trên Internet
tiếng Anh để đối chiếu.
*
Chào bác !
Theo cháu hiểu thì anh tiengdan_coboi nói là cho ure vào để ủ chua mà bác. Các Vi sinh vật sẽ sử dụng chúng để chuyển hóa hàm lượng cacbon trong cây ngô, giống như topic nào đó bác có nói đó ạ (hình như về Biogas, bác nói phân heo, phân người nhiều đạm thì phải cho rơm , rạ vào bác nhỉ). hihi. vậy nên cho lượng ure như thế nào để không dư thừa thành chất độc cho bò thôi là được đúng không bác.
Rất mong bác cho ý kiến thêm. Theo cháu hiểu như thế có được không thưa bác?
Cám ơn bác!

Back