nuôi bò thịt đạt hiệu quả cao

chào mọi người. dạo này thấy mọi người quan tâm nhiều đến con bò thịt nên em mạo muội mở topic này để mọi người cùng vào trao đổi về kinh nghiệm nuôi bò thịt làm sao để đạt hiệu quả kinh tế cao nhất.

Last edited:
theo mình tỉ lệ chất độn là bã thực vật (chứko phải đất đen hay cát soỉ nhé) khoảng 1/3 là hợp lý.
mới kết thuc tuần vỡ mật về nên phải xin nghỉ phép mấy ngày hehe mong các bác thông cảm.

Cảm ơn thông tin anh đã chia sẻ, đang loay hoay " dập mật" mà online với bà con vậy là quý lắm rồi.

Mình có câu hỏi này, mong nhận được lời giải đáp: ngòai thức ăn thô xanh, trong khẩu phần cho trâu bò cần bổ sung thêm rơm rạ khô hoặc rơm rạ ủ với Urê. Với khu vực Cao nguyên như Lâm Đồng thì rơm rạ ko dễ tìm, mình chỉ có các lọai cỏ dại ==> cắt ===> phơi khô. Như vậy cỏ khô này có thể dùng thay rơm rạ được ko?

Last edited:
@bạn truongsardc:

tỷ lệ ure ủ với rơm rạ là cả 1 bí quyết. tỷ lệ lý thuyết của VN là ure chiếm 4%. nhưng theo tôi tìm hiểu thì trên thế giới áp dụng tỷ lệ thấp hơn nhiều. tội hiện vẫn chưa có điều kiện để áp dụng vào thực tế nên chỉ góp ý với bạn vậy thôi.

@ bạn khoagm:

nếu dùng cỏ khô thay rơm rạ thì quá tốt bạn ơi. vì rơm ra về căn bản là 1 loại phụ phẩm đã bị hạt lúa hút đi phần lớn dinh dưỡng, còn cỏ khô mà biết cách làm thì có chất lượng hơn hẳn.

2 bạn cũng nên lựu ý chỉ ủ thêm ure khi thật sự cần thôi nhé

thân chào các bạn. xin có vài dòng chia sẻ thế này ạ. với rơm rạ mà đc thay bẳng cỏ khô thì rất tốt bạn ah vấn đề là số lượng sẽ ko đc hiều thôi, mặt khác với co thì ko nên dùng phương pháp phơi quá nhiều vì nhiệt độ cao dẫn đến bốc hơi và làm giảm hàm lượng bạn ạ, nên dùng ủ chua thì sẽ có kết quả tốt hơn. nếu muốn phơi khô bạn phải bảo quản kỹ vì cỏ khó bảo quản hơn rơm nhiều. tất nhiên trong khẩu phần của trâu bò nên có 1 phần nhất định thức ăn thô. mình thấy việt nam động ruộng khá nhiều nên tích cực mua them rơm để dùng trong chăn nuôi bạn nhé, tận dụng nguồn thức ăn để giảm giá thành mà.
còn vấn đề ủ với ure thì cũng có nhiều phản ánh trái chiều nhưng mình vẫn dùng với tỉ lệ nhỏ thôi khoảng 2% lượng vật chất khô thôi nhé và có thêm trong tang đá liếm nữa. vấn đề ủ khá phức tạp nên cho ăn dần 1 ít ể bò quen và trong quá trình ủ phải bảo quản kín nhé ko sẽ sinh nấm mốc ảnh hưởng ko tốt

@ bạn khoagm:

nếu dùng cỏ khô thay rơm rạ thì quá tốt bạn ơi. vì rơm ra về căn bản là 1 loại phụ phẩm đã bị hạt lúa hút đi phần lớn dinh dưỡng, còn cỏ khô mà biết cách làm thì có chất lượng hơn hẳn.

2 bạn cũng nên lựu ý chỉ ủ thêm ure khi thật sự cần thôi nhé

thân chào các bạn. xin có vài dòng chia sẻ thế này ạ. với rơm rạ mà đc thay bẳng cỏ khô thì rất tốt bạn ah vấn đề là số lượng sẽ ko đc hiều thôi, mặt khác với co thì ko nên dùng phương pháp phơi quá nhiều vì nhiệt độ cao dẫn đến bốc hơi và làm giảm hàm lượng bạn ạ, nên dùng ủ chua thì sẽ có kết quả tốt hơn. nếu muốn phơi khô bạn phải bảo quản kỹ vì cỏ khó bảo quản hơn rơm nhiều. tất nhiên trong khẩu phần của trâu bò nên có 1 phần nhất định thức ăn thô. mình thấy việt nam động ruộng khá nhiều nên tích cực mua them rơm để dùng trong chăn nuôi bạn nhé, tận dụng nguồn thức ăn để giảm giá thành mà.
còn vấn đề ủ với ure thì cũng có nhiều phản ánh trái chiều nhưng mình vẫn dùng với tỉ lệ nhỏ thôi khoảng 2% lượng vật chất khô thôi nhé và có thêm trong tang đá liếm nữa. vấn đề ủ khá phức tạp nên cho ăn dần 1 ít ể bò quen và trong quá trình ủ phải bảo quản kín nhé ko sẽ sinh nấm mốc ảnh hưởng ko tốt

Cảm ơn thông tin 2 bác đã chia sẻ, mình hỏi vấn đề này vì khu vực Đà lạt mua rơm rạ thì đúng là khó. Ngòai cỏ, có nguồn thức ăn thô xanh rất nhiều như đọt carốt- cải thảo- sú...nhưng sợ nhất là chuyện phân thuốc của nhà vườn nên ko dám cho bò ăn.

Không biết có bác nào cho bò ăn trà lá to chưa?

chào anh em. dạo này lo cắt đuôi co don nên trễ nải cv mong anh em thông cảm nhé.
tình hình rất là tình hình dạo này gần tết theo thường lệ thì giá bò thịt sẽ tăng nhưng thực tế đi 1 vọng có vẻ đag đứng và có phần giảm. có lẽ ơn bão bò úc đã bắt đầu phần nào ảnh hưởng tớinghanhf bò trong nước nhưng nuôi bò vẫn là cách đầu tư lâu dài vì vậy ko thể theo thời giá 1 lúc mà thay đổi đc.
hy vọn trên diễn đàn chúng ta sẽ có đc những giải pháp tốt nhất để giảm chi phí và tăng năg suất chất lượng để thịt bò nội ko thua ngay trên sân nhà.
chúc mọi người vui khỏe và thành công

--------

bạn khoagm thân. trà lá to vốn là thức ăn có hàm lượng đam cao rất tốt cho gia suc nói chung nhưng lại ít đc dùng trong chăn nuôi bò vì năng suất của nó kém và thời gian cách giữa 2 lứa lâu. vì thế chủ yếu dùng cho dê và thỏ nhưng nếu có để bổ sung thêm vào nguồn thức ăn cho bò cũng rất tốt mà,
hiện nay đag thử nghiệm pp ủ rơm khô bằng vôi và ure cho bò ăn để vỗ béo thấy cũng khá ổn để sau 1 thời gian sẽ báo cáo kết quă các bác góp ý nhé

Last edited:
chào anh em. dạo này lo cắt đuôi co don nên trễ nải cv mong anh em thông cảm nhé.
tình hình rất là tình hình dạo này gần tết theo thường lệ thì giá bò thịt sẽ tăng nhưng thực tế đi 1 vọng có vẻ đag đứng và có phần giảm. có lẽ ơn bão bò úc đã bắt đầu phần nào ảnh hưởng tớinghanhf bò trong nước nhưng nuôi bò vẫn là cách đầu tư lâu dài vì vậy ko thể theo thời giá 1 lúc mà thay đổi đc.
hy vọn trên diễn đàn chúng ta sẽ có đc những giải pháp tốt nhất để giảm chi phí và tăng năg suất chất lượng để thịt bò nội ko thua ngay trên sân nhà.

--------

bạn khoagm thân. trà lá to vốn là thức ăn có hàm lượng đam cao rất tốt cho gia suc nói chung nhưng lại ít đc dùng trong chăn nuôi bò vì năng suất của nó kém và thời gian cách giữa 2 lứa lâu. vì thế chủ yếu dùng cho dê và thỏ nhưng nếu có để bổ sung thêm vào nguồn thức ăn cho bò cũng rất tốt mà,
hiện nay đag thử nghiệm pp ủ rơm khô bằng vôi và ure cho bò ăn để vỗ béo thấy cũng khá ổn để sau 1 thời gian sẽ báo cáo kết quă các bác góp ý nhé

phương pháp này ok bác a. ngoài ra còn có phương pháp cho bò ăn mật mía trước khi bán. đây là 2 phương pháp chủ yếu của những người nuôi bò vỗ béo hiện nay. ngoài phương pháp ăn tăng trọng và thúc cám đậm đặc

bo

Như mình nuôi bò chủ yếu để lấy phân nuô trùn thì nên nuôi bò mấy tháng vậy(có kiếm ít lơi), 1000 con gà thì cần nuôi nhiêu bò, mình có thể nuôi bò nhốt hoàn toàn ko

Như mình nuôi bò chủ yếu để lấy phân nuô trùn thì nên nuôi bò mấy tháng vậy(có kiếm ít lơi), 1000 con gà thì cần nuôi nhiêu bò, mình có thể nuôi bò nhốt hoàn toàn ko
em chua tính nhưng vỗ bò chỉ vỗ 2 tháng thôi. hi hì. 1000 gà hơi nhiều bò bác a.chưa ước tính bên topic nuôi trùn có dự toán lượng phân bò đó bác.

--------

Đúng là trà lá to chỉ bổ sung vào thức ăn vì năng suất của lọai cây này ko thể so sánh với các lọai cỏ được.

Riêng về thị trường bò thịt nói chung, quy mô mình nuôi cũng chẳng thấp tháp vào đâu so với các trại tầm cỡ nên ko lo lắng về đầu ra cho lắm. Chủ yếu mình thử nghiệm mô hình nuôi nhốt hòan tòan, sân chơi vừa đủ cho bò vận động và thu gần như 100% phân bò thải ra để phục vụ trồng trọt.

Chờ xem kết quả ủ rơm của bác " Có Đôi "

Gửi các bác. Tôi đọc trên báo thấy Mỗi ngày người Việt ăn 4.000 con bò ngoại
(chủ yếu là thị trường phía nam) và còn nói là bò ngoại sẽ sớm ra Bắc
http://tintuconline.com.vn/vn/thitr...moi-ngay-nguoi-viet-an-4000-con-bo-ngoai.html
Thật buồn đang thích nuôi bò mà lại bị gáo nước lạnh dội vào. Sao cái gì của người ta nuôi cũng rẻ hơn mình vậy ta, chở vài ngàn km mà giá vẫn chỉ cao hơn bò việt nam ta chút xíu chất lượng thì hơn hẳn. Các bác giải thích dùm tôi

--------

Có khi nào nước mình lại phải nhập phân bò từ Mỹ của bác Anhmytran không nhỉ vì bác ấy nói giả chỉ 30 USD cho khoảng 3 khối (10 đô khối rẻ hơn mình. )

Last edited by a moderator:
chắc rồi đến lúc đó bác a. phân bò khô ép bánh, nhu kiểu khô đậu ấy. nhưng phân thủ tục kiểm dịch chắc mệt hơn.

vẫn cứ chuẩn bị nuôi đi chị coffeecatle.Chị cứ quy hoạch sẵn khu dồng cỏ, khi bắt đầu nuôi chị sẽ biết lí do rồi sẽ có hướng d chỉnh từ từ về giống,thức ăn,Bước đầu coi như bỏ ống nhưng 0 lỗ đâu chị,nhất là chị có quĩ đất tương đối.....
Gửi các bác. Tôi đọc trên báo thấy Mỗi ngày người Việt ăn 4.000 con bò ngoại
(chủ yếu là thị trường phía nam) và còn nói là bò ngoại sẽ sớm ra Bắc
http://tintuconline.com.vn/vn/thitr...moi-ngay-nguoi-viet-an-4000-con-bo-ngoai.html
Thật buồn đang thích nuôi bò mà lại bị gáo nước lạnh dội vào. Sao cái gì của người ta nuôi cũng rẻ hơn mình vậy ta, chở vài ngàn km mà giá vẫn chỉ cao hơn bò việt nam ta chút xíu chất lượng thì hơn hẳn. Các bác giải thích dùm tôi

--------

Có khi nào nước mình lại phải nhập phân bò từ Mỹ của bác Anhmytran không nhỉ vì bác ấy nói giả chỉ 30 USD cho khoảng 3 khối (10 đô khối rẻ hơn mình. )

hihi, vẫn là bài toán nuôi con gì, nuôi ntn và lợi nhuận ra sao các bác nhỉ. có vẻ khó rồi đây.
cách đây 10 năm con heo của việt nam nuôi 8tháng bán đc 60kg rồi có ng cũng hỏi tại saohojnuooi 3 tháng bán 90kg mà mình ko nuôi đc. nhưng trong cái kho nó ló cái khôn bây giờ thì heo việt nam nuôi 3 tháng cũng đc 90-100kg rồi đó.
thực hành sẽ dạy ta tất cả thôi.
hy vọng thời gian tới ta sẽ nuôi bò 18 tháng đc 700-800kg như úc, mỹ. bò việt sẽ đứng đc trên sân nhà

thật ra em nghĩ việt nam mình nhiều người còn nuôi đạt hơn mức của mỹ , úc, chi phí rẻ hơn nhưng họ để làm bí quyết gia truyền, sống để dạ, chết mang theo họ không có chia sẻ đâu.
nhưng có cạnh tranh có áp lực mới có sự sáng tạo. lúc đó bò lại xuất khẩu như gaọ. 30 năm kể từ ngày ăn bo bo chống đói đến ngày trở thành nhà xuất khẩu gạo hàng đầu thế giới cũng đâu có dài .

Nuôi bò thịt thì nhiều bác đã chia sẻ kinh nghiệm, nhưng đa phần là nuôi theo hình thức gây bầy đàn, nuôi 2-3 cặp rồi phát triển đàn bò từ từ. Mình muốn tư vấn các bác về hướng nuôi vỗ béo từ bò ốm, bò gầy.

Bò nuôi vỗ béo theo mình biết gồm có các lọai sau
_ bò già, bò ngưng sinh sản ..., lọai này đã phát triển đủ bộ khung, chỉ cần vỗ béo cho đầy đặn tí là bán đc giá
_ bê còi( bê suy dinh dưỡng): bê mồ côi mẹ hoặc bị dứt sữa sớm, bộ khung chưa hòan chỉnh.
_ và 1 số bò đã trưởng thành như do nhiều lý do khách quan, bị chậm lớn, thiếu ăn nên ỗm.

Theo các bác đã có kinh nghiệm vỗ béo, thì nên chọn lọai nào hợp lý nhất. Mình đang băn khoăn về các lọai bê còi, bê suy dinh dưỡng. Lọai này đa phần là bê lai, hơi kén ăn nên chế độ vỗ béo có gì đặc biệt. Và hơn nữa, vì bị suy dinh dưỡng nên bộ khung chưa hòan thiện, chỉ còn da bọc xương, nuôi vỗ nhưng có béo lên nổi ko ?

Các lọai bò nêu trên được ưu điểm là giá mềm hơn so với bò sinh sản, tuy nhiên quá trình nuôi mỗi lọai cũng có những bí quyết riêng.
Rất mong nhận được ý kiến chia sẻ của các bạn.

Vụ hỏi bí quyết gia truyền này em chịu thôi. bác đã có kinh nghiệm tổng hợp các loại định nuôi thì bác nói luôn cách nuôi để ngoài ra những anh em có bí quyết bổ xung thêm cho bác a.

để bò giẩm nat vườn lan sao bạn khoagm.muốn bỏ vườn cũng cho tui vài giò phi điệp để làm kỉ niệm chớ.Nói vậy chứ khoa cứ nuôi mấy con trưởng thành đi cho chắc rồi sau nhiều k nghiệm là nuôi bò nào rẻ lời nhiều hơn
Nuôi bò thịt thì nhiều bác đã chia sẻ kinh nghiệm, nhưng đa phần là nuôi theo hình thức gây bầy đàn, nuôi 2-3 cặp rồi phát triển đàn bò từ từ. Mình muốn tư vấn các bác về hướng nuôi vỗ béo từ bò ốm, bò gầy.

Bò nuôi vỗ béo theo mình biết gồm có các lọai sau
_ bò già, bò ngưng sinh sản ..., lọai này đã phát triển đủ bộ khung, chỉ cần vỗ béo cho đầy đặn tí là bán đc giá
_ bê còi( bê suy dinh dưỡng): bê mồ côi mẹ hoặc bị dứt sữa sớm, bộ khung chưa hòan chỉnh.
_ và 1 số bò đã trưởng thành như do nhiều lý do khách quan, bị chậm lớn, thiếu ăn nên ỗm.

Theo các bác đã có kinh nghiệm vỗ béo, thì nên chọn lọai nào hợp lý nhất. Mình đang băn khoăn về các lọai bê còi, bê suy dinh dưỡng. Lọai này đa phần là bê lai, hơi kén ăn nên chế độ vỗ béo có gì đặc biệt. Và hơn nữa, vì bị suy dinh dưỡng nên bộ khung chưa hòan thiện, chỉ còn da bọc xương, nuôi vỗ nhưng có béo lên nổi ko ?

Các lọai bò nêu trên được ưu điểm là giá mềm hơn so với bò sinh sản, tuy nhiên quá trình nuôi mỗi lọai cũng có những bí quyết riêng.
Rất mong nhận được ý kiến chia sẻ của các bạn.

Vụ hỏi bí quyết gia truyền này em chịu thôi. bác đã có kinh nghiệm tổng hợp các loại định nuôi thì bác nói luôn cách nuôi để ngoài ra những anh em có bí quyết bổ xung thêm cho bác a.
Sau 1 thời gian đi thực tế mình rút ra đc những cách nuôi đó, nhưng muốn tư vấn thêm kinh nghiệm các bác đã nuôi vỗ béo xem sao.

để bò giẩm nat vườn lan sao bạn khoagm.muốn bỏ vườn cũng cho tui vài giò phi điệp để làm kỉ niệm chớ.Nói vậy chứ khoa cứ nuôi mấy con trưởng thành đi cho chắc rồi sau nhiều k nghiệm là nuôi bò nào rẻ lời nhiều hơn

Bác ghé vườn mình lần nào chưa nhỉ, nếu ghé rồi thì bác cũng thấy đc quỹ đất hiện tại. Đất dự án nhưng chưa họat động, cỏ mọc um tùm nên mình mới cắt về nuôi bò. Vườn lan ko có gì cho tụi nó gặm đâu!

Phân bò chỉ để bón cây cảnh, xử lý được để bón cho hoa lan nữa thì quá OK !

Back