nuôi bò thịt

• Thread starter quangngai04
  • Ngày gửi
Xin gởi đến các cô,chú,,anh,chị và các bạn lời chúc sức khỏe và thành đạt!
Mình muốn nhờ cô,chú,anh,chị và các bạn trả lời giúp mình những thắc mắc sau:
Mình có ý định lập nghiệp bằng cách chăn nuôi bò thịt và trồng trọt tại Đức linh ,Bình thuận.Cụ thể là nuôi bò và trồng cao su.Dự định mua 1,5ha ,trong đó một ha để trồng cây cao su còn lại làm traị và trồng cỏ nuôi bò.Vậy với diện tích 5000m2 thì mình có thể làm chuồng cộng sân chơi và trồng cỏ thì mình có thể nuôi được bao nhiêu con bò?.Còn 1ha cao su thì mình tính sẽ nuôi gà thả vườn trong đó như vậy có được không?Liệu đất ở khu vực thị trấn Võ Xu,huyện Đức linh có thể trồng được cỏ không?và giống cỏ gì thì hợp với đất ấy.các loại cây khác như mì(sắn)bắp(ngô)....có thể trồng được không???.vấn đề nước tưới thì mình sẽ lắp ht tưới phun mưa cho cỏ như vậy năng xuất có đạt không??
Cô,chú ,anh ,chị và các bạn cho mình biết nếu lắp đặt hệ thống tưới phun mưa cho 1000m2 thì hêết bao nhiêu ạ???.

Vấn đề là bạn có vốn bao nhiêu thôi, diện tích đất như thế là ngon rồi, Ở Bình Thuận thì đất trên Đức Linh, Tánh Linh là ngon nhẩt đó, lượng mưa cũng tương đối, phù hợp với việc trồng cỏ, Với diện tích 5000 m2 thì đủ để nuôi bò rồi, tuỳ vào cách bạn tận dụng đất như thế nào thôi. mình sẽ làm như thế này:
- 1000 m2 làm chuồng, kho và sân
- 4000 m2 trồng cỏ + khu nhà ở
- 1 ha bạn trồng cao su rồi thì thả gà trong đấy cũng được. nhưng nuôi gà không cần đến 1ha đâu, bạn khoanh lại diện tích theo số lượng gà bạn nuôi, còn lại bạn kiếm cây lạc dại trồng trong vườn cao su, vừa tốt cho đất vừa có thức ăn cho bò, hoặc trồng xen canh các loại cây trồng khác mà có thể tận dụng phế phẩm cho bò ăn được như đậu phộng, ( loại dây này bò ăn rất tốt, bắp cao sản lớn rất nhanh, cây mập, lá xanh lâu. Con bò ăn đuợc nhiều loại phụ phẩm nông nghiệp, nên tận dụng cho bò ăn thêm, nếu tận dụng được thì có thể tăng thêm số lượng bò. trồng cỏ mà tưới phun mưa thì còn gì bằng. 1000m2 tưới phun giờ cũng khoàng 2-3tr thôi. điều quan trọng nhất vẫn là bạn phải nghiêm túc thực hiện, đam mê và biết đúc rút kinh nghiệm.

Cảm ơ baạn.vấn đề vốn thì mình có khoảng 500triệu để đầu tư chuồng trại con giống và vật tư các loại chẳng hạn như cám,hạt giống.....với từng ấy tiền liệu có đủ ko??? Mình muốn đi lên làm giàu từ đây nên mình phải quyết tâm chứ.như bò thì mình chưa nuôi riêng bao giờ cả nhưng ba mẹ mình có nuôi rồi nhưng số lượng ít thôi,về gà thì ở quê mình đang nuôi 200conđể rút kinh nghiệm đó.thật sự là mình chưa mua được đất ở đức linh ,bình thuận không biết với khoảng 600 triệu nưa mua được 1.5ha ko nữa???cô chú anh chị và các bạn có đất cần bán diện tích khoảng 2ha báo cho mình biết với nha khu vực gần thị trấn Võ xu đó.ở trên mình nói ha rưỡi xuống dưới nói hai ha là mua thêm năm sào cho ông anh nữa.nếu ai biết xin giúp mình với .liên lạc qua mail quangngai04@gmail.com.xin cảm ơn!!!
Chúc cả nhà luôn vui vẻ!

Cảm ơ baạn.vấn đề vốn thì mình có khoảng 500triệu để đầu tư chuồng trại con giống và vật tư các loại chẳng hạn như cám,hạt giống.....với từng ấy tiền liệu có đủ ko??? Mình muốn đi lên làm giàu từ đây nên mình phải quyết tâm chứ.như bò thì mình chưa nuôi riêng bao giờ cả nhưng ba mẹ mình có nuôi rồi nhưng số lượng ít thôi,về gà thì ở quê mình đang nuôi 200conđể rút kinh nghiệm đó.thật sự là mình chưa mua được đất ở đức linh ,bình thuận không biết với khoảng 600 triệu nưa mua được 1.5ha ko nữa???cô chú anh chị và các bạn có đất cần bán diện tích khoảng 2ha báo cho mình biết với nha khu vực gần thị trấn Võ xu đó.ở trên mình nói ha rưỡi xuống dưới nói hai ha là mua thêm năm sào cho ông anh nữa.nếu ai biết xin giúp mình với .liên lạc qua mail quangngai04@gmail.com.xin cảm ơn!!!
Chúc cả nhà luôn vui vẻ!

bạn lên đắc nông hoặc đắc lắc đó.trên đó đất còn rẻ khoảng 130 triệu 1 mẫu.nhưng đất không được bằng như ở bình thuận

Xin gởi đến các cô,chú,,anh,chị và các bạn lời chúc sức khỏe và thành đạt!
Mình muốn nhờ cô,chú,anh,chị và các bạn trả lời giúp mình những thắc mắc sau:
Mình có ý định lập nghiệp bằng cách chăn nuôi bò thịt và trồng trọt tại Đức linh ,Bình thuận.Cụ thể là nuôi bò và trồng cao su.Dự định mua 1,5ha ,trong đó một ha để trồng cây cao su còn lại làm traị và trồng cỏ nuôi bò.Vậy với diện tích 5000m2 thì mình có thể làm chuồng cộng sân chơi và trồng cỏ thì mình có thể nuôi được bao nhiêu con bò?.Còn 1ha cao su thì mình tính sẽ nuôi gà thả vườn trong đó như vậy có được không?Liệu đất ở khu vực thị trấn Võ Xu,huyện Đức linh có thể trồng được cỏ không?và giống cỏ gì thì hợp với đất ấy.các loại cây khác như mì(sắn)bắp(ngô)....có thể trồng được không???.vấn đề nước tưới thì mình sẽ lắp ht tưới phun mưa cho cỏ như vậy năng xuất có đạt không??
Cô,chú ,anh ,chị và các bạn cho mình biết nếu lắp đặt hệ thống tưới phun mưa cho 1000m2 thì hêết bao nhiêu ạ???.

Cảm ơn bạn nhiều nha! Nhưng mình muốn lập nghiệp ở Bình Thuận hơn là do có anh trai mình ở đấy rồi và dự định góp vốn cùng .

bạn lên đắc nông hoặc đắc lắc đó.trên đó đất còn rẻ khoảng 130 triệu 1 mẫu.nhưng đất không được bằng như ở bình thuận

Đất ở đaklak khúc nào 130 triệu 1 ha vậy bạn B) mình đang tính kiếm vài ha gần Buôn Ma thuột nuôi bò :unsure:

Back