nuôi cá chạch tại thùng xốp. có lãi ?

• Thread starter sinhvienlamnongnghiep
  • Ngày gửi
Hôm trước em có đi thăm quan mô hình nuôi cá chạch Nam định, được anh chủ cơ sở cho 140 con chạch bùn giống loại nhỏ lắm. Do nhà em chưa có chỗ thả nên Em thả vào cái thùng xốp to đến nay được gần 3 tháng, thế mà bây giờ con nào cũng to bằng ngón tay. Hôm qua em bắt ra 10 con to nhất để chiên giòn mời bố em thưởng thức, em cân 10 con được 300g. Thế là hôm ấy cả buổi nói chuyện về con cá chạch, bố em mới tính là nếu nuôi 100 thùng xốp mỗi thùng nuôi được 3 kg thì cũng hay đấy, Bố em bảo tính ra cá chạch bây giờ bán cho thương lái cũng được 120 000/ 1kg. thì cũng có thể đạt được 300 kg mỗi lần nuôi, tổng doanh thu cũng được >35 000 000 vnđ. Em thấy ý kiến này cũng hay, nhưng chưa dám quyết định.

Em hỏi ý kiến các bác có kinh nghiệm nuôi cá nhiều ở thùng xốp góp ý cho em ý tưởng này. Nếu đó là một ý tưởng hay em sẽ làm ngay vì không mất nhiều tiền đầu tư.

Em tính như thế này. + 1 thùng xốp loại > 60 lít chỉ 12 000 vnđ. em sử dụng được 2 lần nuôi
+ 1 thùng xốp sẽ nuôi được 100 con ( em đã nuôi 140 con). vậy là phải mua 10 000 con giống. giá cá giống ở Nam định năm trước loại 4000- 5000 con là 1 200 000 vnd. em sẽ mất khoảng 2,5 tr .
+ Còn tiền thức ăn em thấy cá chạch ăn tạp lắm, nó rất thích ăn cám gạo, hay là giun quế, có lần em cho ăn cám viên của gà có cũng ăn, em tính để có một cân cá thịt em sẽ mất tất cả tiền thức ăn khoảng 25 - 30 nghìn đồng.( em mới tính vậy nên cần tham khảo)

Em thấy nuôi cá kiểu này thì gọn gàng và sạch sẽ lắm, nuôi ngay được cả ngoài sân hay ngoài vườn. Các bác xem xong thì góp ý cho em nhé , em đang là sinh viên năm cuối đi làm thêm mới dành được 14 triệu nên chỉ làm được cái bé, các bác tư vấn cho em để em kiếm ít tiền lập nghiệp.
Cảm ơn các bác

Theo bạn nói thì tôi không rỏ lắm. Cá chạch ở quê tôi người ta thường liệt vào loại cá trắng, tức loại cá này, ở nơi nước lưu chuyển có nhiều oxy, và hay chui rút dưới bùn. Tôi chưa thấy bạn nói về sục khí oxy cho cá. hay loại cá chạch của bạn không cần sục khí.?

cá chạch bùn nuôi tại thùng xốp

Theo bạn nói thì tôi không rỏ lắm. Cá chạch ở quê tôi người ta thường liệt vào loại cá trắng, tức loại cá này, ở nơi nước lưu chuyển có nhiều oxy, và hay chui rút dưới bùn. Tôi chưa thấy bạn nói về sục khí oxy cho cá. hay loại cá chạch của bạn không cần sục khí.?

Em đang nói đến con chạch bùn. loại này thích nghi rất tốt, có thể sống ở nhiều điều kiện khác nhau. kichd thước của con cá chạch bùn này tối đa là 24 cm nặng tối đa là 100 g. một số gia đình họ cho cả cá chạch bùn vào bể cá cảnh, em nuôi thử 140 con rồi không cần sục khí, cá chạch bùn nhueng không cần nuôi trong bùn anh ạ

loại cá chạch nay là cá chạch thường ở mình đó bác. con định nuôi mà kg biết con giống ở đâu bán nữa . nếu nuôi được lợi nhuân cao lắm đó bác

Chủ-đề của em lý-thú quá!
Vậy nhờ em cho biết thêm :
- Kích thước thùng xốp,
- Mực nước,
- Nhịp độ và mức độ thay nước. Tức là em nói cho biết cách em làm vệ-sinh chỗ nuôi.
Thân.

cá chạch bùn nuôi tại thùng xốp

Chủ-đề của em lý-thú quá!
Vậy nhờ em cho biết thêm :
- Kích thước thùng xốp,
- Mực nước,
- Nhịp độ và mức độ thay nước. Tức là em nói cho biết cách em làm vệ-sinh chỗ nuôi.
Thân.

Em chào anh!
Cảm ơn anh đã ủng hộ em
Hôm em xuống Nam Định gặp Anh Vinh là người nuôi cá chạch rất thành công. Nhưng Anh ấy chủ yếu nuôi ở ruộng lúa, còn nuôi ở bể nổi và thùng xốp thì chưa bao giờ cả, nên anh ấy bảo em thử nuôi. Khi anh Vinh cho em 140 con cá chạch giống này em về nhà thả vào thùng xốp kích thước ( 65 - 35- 40). cm. từ ngày em nuôi cho đến bây giờ thì cứ khoảng 1 tuần em thay nước 1 lần. thức ăn thì 1 ngày 1 lần lúc 8h sáng. nhiều lúc quên 3 ngày mới cho ăn. Mực nước em dùng khoảng 80lit nước, không có sục khí vì em nghe Anh Vinh nói là không nên dùng sục khí vì nó sẽ làm cá chạch hay mất nhớt. Trong thùng xốp em có dùng 1 bó dây bẹ đen (khoảng 100g). được cái là cá giống được sinh sản bằng phương pháp nhân tạo nên cá ít chui rúc và ăn thức ăn ngay. Bây giờ cá em nuôi em không muốn giết thịt.hihi, vì nó quen em thì phải. Mỗi lần em cho ăn nó ngay anh ạ.
Cais em muốn hướng tới là làm sao em nuôi được 100 thùng như vậy. Nhưng do ngay trước em chỉ có 1 thùng nên em chau chuốt, còn bây giờ thì gấp 100 lần,
Mong các anh tư vấn giúp em.

Cá chạch lấu giá trị cao hơn, to con hơn, màu sắc đẹp có thể làm cá cảnh hay ăn thịt cũng rất ngon. Miền tay có chỗ bán giống đó bạn à. vào Google gõ đi sẽ có ngay

nuôi cá chạch bùn tại thùng xốp có lãi?

Cá chạch lấu giá trị cao hơn, to con hơn, màu sắc đẹp có thể làm cá cảnh hay ăn thịt cũng rất ngon. Miền tay có chỗ bán giống đó bạn à. vào Google gõ đi sẽ có ngay

Em đang muốn nuôi cá chạch bùn, Bố mẹ em đã nuôi chạch lấu rồi, thị trường đầu ra của chạch lấu không bằng chạch bùn, cá chạch lấu thì nuôi 1 năm trở nên, chi phí thức ăn thì tốn kém nhiều lắm anh ạ. Với lại cá chạch lấu không hợp với điều kiện miền Bắc. Nhà em có nuôi 300 con chạch lấu ở ao nhưng chậm lớn lắm. lúc thả 300 con mà lúc thu chỉ còn gần 200 con.
cũng có thể bố mẹ em chưa chuyên tâm nuôi con cá chạch lấu này, nhưng con chạch lấu không thể nuôi trong thùng xốp được anh ạ.
Cảm ơn anh đã góp ý.

nuôi chạch bùn . Ý tưởng này mình nuôi rồi . Có lần đã kể trên diễn đàn cho anh nguyen hung dũng hay ai đó thì phải. Mực nước thấp nó cũng ko chết . Mình xưa nuôi thùng hoa quả,đổ bùn 5-7 cm . Nước cao từng đó . Ở giữa thả một cây bèo tây để xử lý nước .... Nó sống tốt,phát triển tốt ... Nhưng chỗ mình gần biển ,số lượng ao hồ nước ngọt ít . Nên ko nuôi nữa . Cái khó là giống . chỗ bạn có bán giống của tự nhiên hay giống nhân tạo . Nghe nói cho con này đẻ khó lắm mà .

chạch bùn là thuốc cường dương nên giá sẽ cao hơn .

nuôi chạch bùn . Ý tưởng này mình nuôi rồi . Có lần đã kể trên diễn đàn cho anh nguyen hung dũng hay ai đó thì phải. Mực nước thấp nó cũng ko chết . Mình xưa nuôi thùng hoa quả,đổ bùn 5-7 cm . Nước cao từng đó . Ở giữa thả một cây bèo tây để xử lý nước .... Nó sống tốt,phát triển tốt ... Nhưng chỗ mình gần biển ,số lượng ao hồ nước ngọt ít . Nên ko nuôi nữa . Cái khó là giống . chỗ bạn có bán giống của tự nhiên hay giống nhân tạo . Nghe nói cho con này đẻ khó lắm mà .

chạch bùn là thuốc cường dương nên giá sẽ cao hơn .
Nuoide cho ý-kiến xem. Lươn, chạch và những loài sống chui dưới bùn... chúng có lấy ốc-xy qua da không? Bởi các động-vật cần hấp-thụ đủ dưỡng-khí cho hệ tuần-hoàn và biến-dưỡng.
Kế đó là vệ-sinh. Nếu thức ăn thừa với chất bài-tiết trong thùng mà lại thiếu ốc-xy thì sẽ được phân-hủy bằng vi-sinh yếm-khí, thối! Sinh độc.
*
Câu dưới chót của nuoide, chữ cũng đâu có nhỏ hơn mấy chữ trên, ý nghĩa cũng rõ-ràng tách bạch, chứ đâu cần phải suy-nghĩ gì, mà sao tui phải đọc lại tới 3 lần lận kìa? Có "bùa" gì trong câu nầy không? Mấy tên "không còn trẻ" như tui, để ý dữ!

Last edited:
chỉ có chạch lấu thôi bác ơi.

Nuôi cá trạch

Cho em hỏi! Ở Lâm Đồng có nuôi cá trạch được không? em cân mua giống nhưng không biết ở đâu có bán giống cá này gần nhất.

Cho em hỏi! Ở Lâm Đồng có nuôi cá trạch được không? em cân mua giống nhưng không biết ở đâu có bán giống cá này gần nhất.
Bạn đi xem mấy cái ao, hồ, sông, suối gần chỗ bạn ở xem có cá Chạch tự nhiên không, nếu có thì nuôi được thôi ? tui nghĩ là có nên có thể nuôi được, ở Lâm đồng có khi giá cá Chạch rất cao nên nuôi sẽ có lời đó !

chào bạn và các anh
em đã rất kết ý tưởng nuôi cá trong thùng xốp từ rất lâu rồi vi có lần đọc trong 4r mình
bạn hay các anh có biết ở MB hay gần khu vực Hà Nội có ai bán giống ko em muốn nuôi thử
mong bạn chủ pic và mọi người chia sẻ thêm kn
bạn chủ pic up vài hình ảnh đc thì hay qua.
mong mọi người giúp đỡ.

Last edited by a moderator:
thùng sốp

chur đề này of ban theo mình ko thể thực hiện dc. theo mình nhìn nhận bann thành công khi nuôi 1 thùng nhưng khi đại trà 100 thì ko dc(chỗ để cồng kềnh ko kiểm soát dc+ chăn sóc vất vả=thất bại tỷ lệ cao

anh em nên đi xem thực tế thì tốt hơn, theo tôi nên xuống Nam định gặp Anh Vinh để hoàn thiện quy trình nuôi trên bể và trong thùng xốp.

chủ đề lý thú thật, nhưng có ai biết ở Miền Nam nơi nào cung cấp chạch bùn giống không?

ban up hinh them dc ko .minh cung dang tim nguon giong de nuoi day.nhung o Can Tho

Em chào anh!
Cảm ơn anh đã ủng hộ em
Hôm em xuống Nam Định gặp Anh Vinh là người nuôi cá chạch rất thành công. Nhưng Anh ấy chủ yếu nuôi ở ruộng lúa, còn nuôi ở bể nổi và thùng xốp thì chưa bao giờ cả, nên anh ấy bảo em thử nuôi. Khi anh Vinh cho em 140 con cá chạch giống này em về nhà thả vào thùng xốp kích thước ( 65 - 35- 40). cm. từ ngày em nuôi cho đến bây giờ thì cứ khoảng 1 tuần em thay nước 1 lần. thức ăn thì 1 ngày 1 lần lúc 8h sáng. nhiều lúc quên 3 ngày mới cho ăn. Mực nước em dùng khoảng 80lit nước, không có sục khí vì em nghe Anh Vinh nói là không nên dùng sục khí vì nó sẽ làm cá chạch hay mất nhớt. Trong thùng xốp em có dùng 1 bó dây bẹ đen (khoảng 100g). được cái là cá giống được sinh sản bằng phương pháp nhân tạo nên cá ít chui rúc và ăn thức ăn ngay. Bây giờ cá em nuôi em không muốn giết thịt.hihi, vì nó quen em thì phải. Mỗi lần em cho ăn nó ngay anh ạ.
Cais em muốn hướng tới là làm sao em nuôi được 100 thùng như vậy. Nhưng do ngay trước em chỉ có 1 thùng nên em chau chuốt, còn bây giờ thì gấp 100 lần,
Mong các anh tư vấn giúp em.
ban up hinh them dc ko .minh cung dang tim nguon giong de nuoi day.nhung o Can Tho

Back