Nuối cá chẽm chuyên canh .

• Thread starter daicavoi
  • Ngày gửi
tôi định nuôi cá chẽm chuyên canh trong vuông tôm quảng canh . với diện tích 40.000m2 , chiều dài 600m . nhưng chỉ có múc sâu ở đường chu vi thôi . chiếu cao mực nước tối đa khoảng 1,2m . định thả khoảng 50.000 con cá giống . với giá cả ổn định trong cả năm vừa qua là 55-60k/kg đối với cá cỡ 600g--> 1,5kg.
các bác nào từng nuôi qua , hay đang nuôi có thể cho em địa chỉ để tham quan mô hình không a? hay có kiến thức nào hay xin cho em biết với.:2cat:

Bác có thể tham khảo thêm cách này nữa nè: dùng thuốc tím KMnO4 nồng độ 10-12 ppm tắm từ 1-2 giờ , ở nhiệt độ 20-30oC

dùng lá xoan thì em chưa thử vì chỗ em hình như không có loại cây này....mà dù có cũng chắc cũng không khả thi vì với diện tích ao nuôi khoảng 5000m2 thì phải sử dụng cả tấn lá xoan....hichic....oải.....
em chỉ biết dùng thuốc xanh + CuSO4 + vài bao vôi mà thôi...bác nào đã có kinh nghiệm về diệt trùng mỏ neo thì xin chỉ giúp.....

không biết bạn dùng thuốc xanh có phải là ma la xit không ?(hình như có trong danh mục kg cho xử dụng)tôi đã xử dụng diệt trùng mỏ neo rất hiệu quả
thuốc tím,vôi bột trị trùng mỏ neo cũng kg kém, bạn xem lại liều lượng sử dụng xem có đúng liều kg ???
mong bạn đạt hiệu quả
thân

Bác exciter có thể up vài tấm ảnh về ao nuôi cá chẽm của bác cho anh em chiêm ngưỡng được không?nuôi con cá này ngày bác cho ăn mấy lần vây?nếu được bác chụp ảnh vào lúc bác cho cá ăn càng tốt thân

@ maquemau : đúng là malaxit đó bác...đây đúng là thuốc có trong danh mục cấm nhưng do tính hiệu quả của nó nên nó được dùng khá nhiều trong nuôi trồng ở quê em....thường thì với diện tích 5000m2 em dùng 1kg xanh + 1kg CuSO4 + 3bao(60kg) vôi...đánh tuần 2 lần....nếu ko thấy bớt thì em chuyển qua dùng thứ khác....
@ duchuy100386 : ao nuôi cá chẽm của em thì cũng giống như ao nuôi ốc hương trong topic này http://agriviet.com/home/showthread.php?t=30376 chỉ khác là không có vây lưới lại thôi....thường thì cá chẽm em cho ăn ngày 2 lần(sáng sớm khi mặt trời chưa mọc và chiều tối khi trời sắp lăn) trong khoảng 3 tháng đầu...sau đó chỉ còn cho ăn 1 lần vào sáng sớm mà thôi....

@ [URL="http://agriviet.com/home/member.php?u=33459http://agriviet.com/home/showthread.php?t=30376 chỉ khác là không có vây lưới lại thôi....thường thì cá chẽm em cho ăn ngày 2 lần(sáng sớm khi mặt trời chưa mọc và chiều tối khi trời sắp lăn) trong khoảng 3 tháng đầu...sau đó chỉ còn cho ăn 1 lần vào sáng sớm mà thôi....

TÔI CÓ GÓP Ý NHỎ: thường vào khoảng từ 3 giờ khuya đến 6 giờ sáng,(lợi dụng thời gian nầy kiểm tra sức khỏe cho cá là tốt nhất)đây là thời gian mà ngưởng oxy rất thấp cá thường có hiện tượng dật dờ,không nên cho ăn vào khoảng thời gian nầy,thường phải chờ nắng mặt trời lên cá đã sinh hoạt lại bình thường cá sẻ ăn mạnh hơn.(tôi nghỉ cá nước mặn hay nước ngọt môi trường chắc cũng giống nhau)
-bạn có nghỉ tới...công thức mình tự chế biến thức ăn xay thành viên:cá vụn ,cám phụ phẩm...chất kết dính.giá thành sẻ hạ ???(cá chẻm cần hàm lượng đạm theo từng thòi kỳ??? )

đúng là khoảng từ 3-6h sáng thì ngưởng oxy trong ao thấp nhất nhưng ngặc cái con cá chẽm rất nhát ăn khi có nhiều ánh sáng nên khó cho ăn tập trung được....lần đầu tiên nuôi em cũng cho ăn tầm 6-7h nhưng chúng ăn rất ít....sau thử cho ăn sớm hơn và thấy chúng ăn mạnh hơn nên thế là cho ăn giờ đó luôn....
thức ăn viên cho cá chẽm là loại nổi trên mặt nước nên ta rất dễ dàng kiểm soát lượng thức ăn hàng ngày....cứ thấy cá không còn tập trung ăn là ta ngưng không cho ăn nữa....mỗi lần cho ăn chỉ độ 30p là cùng....tự làm thức ăn không biết có hiệu quả hơn không đây...nhớ lại cái cảnh ngày xưa tự làm thức ăn cho con tôm sú mà thấy nản...ngày nào cũng phải lặn mà kiểm tra sao oải quá....

vẩn có cách để chế biến thức ăn tự chế nổi mà exciter_1827 quan trọng là phải đủ hàm lượng đạm cho từng thời kỳ

biết là vậy nhưng em chỉ nuôi cá chẽm mỗi năm 1 lứa cho vui thôi bác...vật nuôi chính của em là con cá mú cơ....nên em cũng chẳng nghiên cứu nhiều về con cá chẽm này...thân....

biết là vậy nhưng em chỉ nuôi cá chẽm mỗi năm 1 lứa cho vui thôi bác...vật nuôi chính của em là con cá mú cơ....nên em cũng chẳng nghiên cứu nhiều về con cá chẽm này...thân....

Chà chà vật nuôi chính của bạn là cá mú cơ ah. em đang rất muốn tìm hiểu về con cá này đây. ah hay là bác mở hẳn một topic về nuôi con cá mú này đi. Hỏi han bác trong này mất công lại loãng con cá chẽm. Giống chắc bác mua ngoài tự nhiên ha? có lần mình vào viện nuôi trồng thủy sản 2 thấy mấy anh em ở đó cũng làm sản xuất giống con cá này mà chưa thành công tỉ lệ sống rất thấp , lúc đó thấy còn sống có mỗi con cá con mà chăm như chăm con thơ í thấy oải.

Bác Exciter còn nuôi cá chẽm không nhỉ. Nuôi tôm năm nay thất quá định chuyển sang nuôi cá thử 1 vàiao cá chẽm xem sao. Không biết giá cá chẽ hiện nay khoản bao nhiêu hở bác, nuôi với hình thức nào thì tốt nhất nhỉ.

Bác Exciter còn nuôi cá chẽm không nhỉ. Nuôi tôm năm nay thất quá định chuyển sang nuôi cá thử 1 vàiao cá chẽm xem sao. Không biết giá cá chẽ hiện nay khoản bao nhiêu hở bác, nuôi với hình thức nào thì tốt nhất nhỉ.
vừa rồi mình mới bán cá với giá 78k/kg cho loại từ 0.5kg trở lên đó bạn...
mình thì chỉ nuôi mỗi mô hình ao đất và cho thức ăn viên tổng hợp thôi nên chẳng thể biết được cái mô hình nào là tốt nhất cả...

add yahoo mình với nhé. Để hỏi thăm cho tiện.
Mình xem trên mạng thấy giá bán cá 1kg/con ở phú yên thì là 180k không biết có chính xác không ?

add yahoo mình với nhé. Để hỏi thăm cho tiện.
Mình xem trên mạng thấy giá bán cá 1kg/con ở phú yên thì là 180k không biết có chính xác không ?
chắc không có đâu bạn ah....cách đây tầm 3 tháng thì giá đỉnh của nó chỉ 103k/kg thôi....sau đó tuột xuống rất nhanh...

Chào bác exciter_1827:
dạo này bác còn duy trì nuôi chẽm không, thu nhập có khá không bác ?
chào anh...lâu quá mới thấy anh ghé lại diễn đàn..
hiện mình vẫn còn gắn bó với nó anh ah...mới vừa thu hoạch xong,đang cải tạo ao chuẩn bị thả lứa giống mới...kỳ này định đầu tư nhiều hơn(do hiện tại con cá mú thê thảm quá)...lợi nhuận mà nó mang lại thì cũng kha khá đó anh....

chào anh...lâu quá mới thấy anh ghé lại diễn đàn..
hiện mình vẫn còn gắn bó với nó anh ah...mới vừa thu hoạch xong,đang cải tạo ao chuẩn bị thả lứa giống mới...kỳ này định đầu tư nhiều hơn(do hiện tại con cá mú thê thảm quá)...lợi nhuận mà nó mang lại thì cũng kha khá đó anh....

Bạn cho địa chỉ hôm nào rảnh ghé thăm và lai rai chút được không?
tôi ở Cam Đức, Cam Lâm.
Chúc thành công

Bạn cho địa chỉ hôm nào rảnh ghé thăm và lai rai chút được không?
tôi ở Cam Đức, Cam Lâm.
Chúc thành công
hihiihii...em làm đìa ở khu chùa Núi Một,còn nhà cách đó tầm 1km...nếu rảnh anh cứ vào ngay trung tâm Cam ranh rồi alo cho em theo số dt dưới chữ ký là được....rất vui được giao lưu cùng anh.....

các bác cho em hỏi, các bác đang nói cá chẽm ở đây là cá gì ạ? có phải là cá vược ko? cá vược nước mặn, nước ngang thảnh thoảng em câu được, có nhũng con ~10kg, giá bán chưa bao giờ <150k/kg mà?

các bác cho em hỏi, các bác đang nói cá chẽm ở đây là cá gì ạ? có phải là cá vược ko? cá vược nước mặn, nước ngang thảnh thoảng em câu được, có nhũng con ~10kg, giá bán chưa bao giờ <150k/kg mà?
cá chẽm có nơi cũng gọi là cá vược đó bạn.....cá ngoài tự nhiên tầm ~10kg là bình thường,chỗ mình cá nuôi còn đạt ~20kg nữa là.....nhưng giá mà >150k/kg thì chắc không phải là cá chẽm rồi...

Back