• nuôi cá chình trong bể xi măng, ai quan tâm xin mời vào !

Thảo luận trong 'Nuôi trồng Thủy hải sản' , 13/1/14

1. lenhathuy1986 Nhà nông nghiệp dư

mình đang định xây bể xi măng để nuôi cá chình, có bạn nào có kinh nghiệm xây bể như thế nào, mật độ nuôi bao nhiêu thì chia sẽ giúp mình nhe, cám ơn tất cả! có bạn nào làm hệ thống xipông đáy thì chỉ mình cách làm với nhe (dự định là nuôi lươn vì đã tham quan mô hình của ĐKS nhưng vì tìm được những topic nói về ông đó không tốt cho lắm nên đổi ý chuyển qua cá chình ) lúc trước nhà mình củng có nuôi trong ao đất, theo các bạn nuôi trong ao đất hay bể xi măng cái nào tốt hơn? theo mình nuôi bể xi măng thì chủ động được nguồn nước và dể xử lý khi gặp sự cố, hàng ngày có thể xả đáy không làm ô nhiểm nguồn nước, bạn nào có kinh nghiệm nuôi con này góp ý dùm mình nhe, mực nước trong bể bao nhiêu là tốt nhất, thường gặp những bệnh gì, cách phònh và trị bệnh cho con cá chình này nhe !

HữuTâmrandy thích bài này.
      Đang tải...
    2. randy

randy ĐAM MÊ NUÔI BÒ SÁT

Nghề nghiệp:
      làm trang trại
      chào bạn ,tui cũng ở cà mau nè , TRUNG TÍN 26t ,ở p9 gần cầu số 2 ,sdt 01299368789 nếu rảnh rỗi thì alo ae đi cà phê cà pháo chơi ,tui cũng định nuôi trên bể xi măng đây ,nhưng kinh nghiệm chưa có bao nhiêu

HữuTâm thích bài này.
    3. lenhathuy1986

lenhathuy1986 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      công nhân
      cầu số 2 mình biết, nhà mình ở nhà phấn, hiện mình đang làm việc ở HCM, làm công hoài chán quá định về quê lập nghiệp, đất SG sống không nổi hic hic. Mình định xây bể xi măng nuôi khoảng 2 con/kg thì mới đưa vào ao đất, vì mua giống về nuôi ao đất không kiểm soát được hao nhiều quá, nhưng mình thấy mô hình của mình ít ai làm quá không biết có đúng không nữa, cách làm bể, mực nước bể bao nhiêu là hợp lý nhất bạn biết không, lúc truớc ba mình nuôi ao đất thì khoảng 1m5 :unsure:

4. Tuanfodacon

Tuanfodacon Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Thạc sỹ kinh tế, Kỹ sư xây dựng
      Nên nuôi theo mô hình đào hố rồi trải bạt thì tốt hơn. Vừa rẻ mà cũng không hại cá. Bể xi măng thôi ra là hại cho cá lắm đấy

5. lenhathuy1986

Nghề nghiệp:
      công nhân
      đào hố trải bạt thì chi phí rẻ ,nhưng khó khăn trong việc thay nước hằng ngày, mình định xây bể không cần tô bên trong nhưng trải bạt bên trong luôn, bể nổi hoàn toàn như thế việc xã đáy sẻ dể hơn, chiều cao bể bao nhiêu xin mọi người góp ý cho !

--------

sao thấy ít người cùng quan điểm vậy ta, mình định xây bể ngang 4m, dài 15m, cao 1,5m, tô đáy và vách bên trong, chi phí khoảng bao nhiêu, bạn nào biết góp ý dùm để mình chuẩn bị vốn nhe, với lại cho mình hỏi giá cá chình giống và nuôi loại nào tốt nhất nhe, cám ơn cả nhà !

Last edited: 14/1/14
    6. randy

randy ĐAM MÊ NUÔI BÒ SÁT

Nghề nghiệp:
      làm trang trại
      đại khái là mình cũng định làm bể giống nuôi lươn ,vỉ tre lót bạt ...nói chung là thí nghiệm thử coi sao .Nếu bạn có về quê thì alo ae mình chém gió cà phê chơi nhe

7. lenhathuy1986

Nghề nghiệp:
      công nhân
      OK, khi nào mình về mình alo

8. desertrose

desertrose Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Sản xuất và kinh doanh cá kiểng
      Tính già ra non, xây hồ nổi chi phí cao làm sao phát triển diện tích lớn? chi phí cao liệu đầu tư nổi không? tính xây hồ nổi để dể thoát nước xả đáy, tính ra chi phí mắc hơn đào hồ âm, lót bạt, mua 1 máy bơm. Tiền điện+ khấu hao máy tính ra vẫn rẻ hơn chi phí xây hồ nổi xi măng. Đầu tư thấp thì dễ mở rộng diện tích hơn.
      Đào hồ sâu tuỳ ý, lấy đất đắp bờ thêm ít nhất 50cm, lót bạt, đặt ống như hình vẽ. Cái ống giữa hồ là ống 42 nối với cái ống 42 cao 1m vòng ra bên ngoài. Khi bơm nước, nước đầy qua đầu ống 42 giữa hồ thì tràn ra ngoài thoát qua ống 1m phía ngoài. Muốn ngon nữa thì cắt 1m5 ống 114 tròng phía ngoài ống 42 giữa hồ. Khi bơm nước vào thì lực xoáy hướng tâm sẽ gom chất bẩn vào giữa, xuống phía dưới ống 114 rồi chạy ngược lên đầu ống 42 ra ngoài. Chỉ cần bơm nước 20p là đáy hồ sạch bóng. Muốn cạn hồ chơi cái máy bơm 1 ngựa rưởi hút 1 chút là xong. Chơi kiểu của tui tư vấn muốn lên 1 mẫu mặt hồ để nuôi cá cũng ok. Xây hồ xi măng thì 1 mẫu hoạ may đại gia, lấy tiền gởi ngân hàng khỏi lăn tăn suy nghĩ. ^^

9. randy

randy ĐAM MÊ NUÔI BÒ SÁT

Nghề nghiệp:
      làm trang trại
      ở đây là tụi em có hồ sẵn rồi bác desen.... ơi ! mà hiện tại cũng chả ai quan tâm chỉ có những người nuôi theo qui mô mới đặt ra câu hỏi đó thôi ,nghe bác nói sơ sơ chắc chắc 100% bác chưa nuôi qua bao giờ nên chưa hiểu rõ lắm về con chình .Mà bây giờ thà nuôi heo lãi ít tính ra còn cao hơn gửi ngân hàng bác à ,ai cũng gửi ngân hàng hết thì mệt à

10. desertrose

desertrose Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Sản xuất và kinh doanh cá kiểng
      Tui nuôi cá kiểng mà, đâu có quan tâm đến con chình thì làm gì mà biết? ^^. Chủ topic nói đóng góp ý kiến xây bể nổi nên tui mới đóng góp 1 tí, chăn nuôi thuỷ sản đòi hỏi diện tích lớn mới có số lượng được, xây hồ xi măng mà diện tích lớn thì rủi ro cao nên tui tư vấn gởi tiền ngân hàng cho chắc cú, kaka!

ps: randy nói 1 câu phủ phàng quá, công trình vẽ hình, post bài giải thích rồi bị phán 1 câu chả quan tâm. No table

Last edited: 19/1/14
    11. trantucong

trantucong Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nong dan
      bác phải nói thế này mới đúng nghĩa no value no sure. no control