nuôi cá chình trong bể xi măng, ai quan tâm xin mời vào !

• Thread starter lenhathuy1986
  • Ngày gửi
mình đang định xây bể xi măng để nuôi cá chình, có bạn nào có kinh nghiệm xây bể như thế nào, mật độ nuôi bao nhiêu thì chia sẽ giúp mình nhe, cám ơn tất cả! có bạn nào làm hệ thống xipông đáy thì chỉ mình cách làm với nhe (dự định là nuôi lươn vì đã tham quan mô hình của ĐKS nhưng vì tìm được những topic nói về ông đó không tốt cho lắm nên đổi ý chuyển qua cá chình ) lúc trước nhà mình củng có nuôi trong ao đất, theo các bạn nuôi trong ao đất hay bể xi măng cái nào tốt hơn? theo mình nuôi bể xi măng thì chủ động được nguồn nước và dể xử lý khi gặp sự cố, hàng ngày có thể xả đáy không làm ô nhiểm nguồn nước, bạn nào có kinh nghiệm nuôi con này góp ý dùm mình nhe, mực nước trong bể bao nhiêu là tốt nhất, thường gặp những bệnh gì, cách phònh và trị bệnh cho con cá chình này nhe !

chào bạn ,tui cũng ở cà mau nè , TRUNG TÍN 26t ,ở p9 gần cầu số 2 ,sdt 01299368789 nếu rảnh rỗi thì alo ae đi cà phê cà pháo chơi ,tui cũng định nuôi trên bể xi măng đây ,nhưng kinh nghiệm chưa có bao nhiêu

chào bạn ,tui cũng ở cà mau nè , TRUNG TÍN 26t ,ở p9 gần cầu số 2 ,sdt 01299368789 nếu rảnh rỗi thì alo ae đi cà phê cà pháo chơi ,tui cũng định nuôi trên bể xi măng đây ,nhưng kinh nghiệm chưa có bao nhiêu
cầu số 2 mình biết, nhà mình ở nhà phấn, hiện mình đang làm việc ở HCM, làm công hoài chán quá định về quê lập nghiệp, đất SG sống không nổi hic hic. Mình định xây bể xi măng nuôi khoảng 2 con/kg thì mới đưa vào ao đất, vì mua giống về nuôi ao đất không kiểm soát được hao nhiều quá, nhưng mình thấy mô hình của mình ít ai làm quá không biết có đúng không nữa, cách làm bể, mực nước bể bao nhiêu là hợp lý nhất bạn biết không, lúc truớc ba mình nuôi ao đất thì khoảng 1m5 :unsure:

Nên nuôi theo mô hình đào hố rồi trải bạt thì tốt hơn. Vừa rẻ mà cũng không hại cá. Bể xi măng thôi ra là hại cho cá lắm đấy

Nên nuôi theo mô hình đào hố rồi trải bạt thì tốt hơn. Vừa rẻ mà cũng không hại cá. Bể xi măng thôi ra là hại cho cá lắm đấy
đào hố trải bạt thì chi phí rẻ ,nhưng khó khăn trong việc thay nước hằng ngày, mình định xây bể không cần tô bên trong nhưng trải bạt bên trong luôn, bể nổi hoàn toàn như thế việc xã đáy sẻ dể hơn, chiều cao bể bao nhiêu xin mọi người góp ý cho !

--------

sao thấy ít người cùng quan điểm vậy ta, mình định xây bể ngang 4m, dài 15m, cao 1,5m, tô đáy và vách bên trong, chi phí khoảng bao nhiêu, bạn nào biết góp ý dùm để mình chuẩn bị vốn nhe, với lại cho mình hỏi giá cá chình giống và nuôi loại nào tốt nhất nhe, cám ơn cả nhà !

Last edited by a moderator:
đại khái là mình cũng định làm bể giống nuôi lươn ,vỉ tre lót bạt ...nói chung là thí nghiệm thử coi sao .Nếu bạn có về quê thì alo ae mình chém gió cà phê chơi nhe

đại khái là mình cũng định làm bể giống nuôi lươn ,vỉ tre lót bạt ...nói chung là thí nghiệm thử coi sao .Nếu bạn có về quê thì alo ae mình chém gió cà phê chơi nhe
OK, khi nào mình về mình alo

đào hố trải bạt thì chi phí rẻ ,nhưng khó khăn trong việc thay nước hằng ngày, mình định xây bể không cần tô bên trong nhưng trải bạt bên trong luôn, bể nổi hoàn toàn như thế việc xã đáy sẻ dể hơn, chiều cao bể bao nhiêu xin mọi người góp ý cho !

Tính già ra non, xây hồ nổi chi phí cao làm sao phát triển diện tích lớn? chi phí cao liệu đầu tư nổi không? tính xây hồ nổi để dể thoát nước xả đáy, tính ra chi phí mắc hơn đào hồ âm, lót bạt, mua 1 máy bơm. Tiền điện+ khấu hao máy tính ra vẫn rẻ hơn chi phí xây hồ nổi xi măng. Đầu tư thấp thì dễ mở rộng diện tích hơn.

Đào hồ sâu tuỳ ý, lấy đất đắp bờ thêm ít nhất 50cm, lót bạt, đặt ống như hình vẽ. Cái ống giữa hồ là ống 42 nối với cái ống 42 cao 1m vòng ra bên ngoài. Khi bơm nước, nước đầy qua đầu ống 42 giữa hồ thì tràn ra ngoài thoát qua ống 1m phía ngoài. Muốn ngon nữa thì cắt 1m5 ống 114 tròng phía ngoài ống 42 giữa hồ. Khi bơm nước vào thì lực xoáy hướng tâm sẽ gom chất bẩn vào giữa, xuống phía dưới ống 114 rồi chạy ngược lên đầu ống 42 ra ngoài. Chỉ cần bơm nước 20p là đáy hồ sạch bóng. Muốn cạn hồ chơi cái máy bơm 1 ngựa rưởi hút 1 chút là xong. Chơi kiểu của tui tư vấn muốn lên 1 mẫu mặt hồ để nuôi cá cũng ok. Xây hồ xi măng thì 1 mẫu hoạ may đại gia, lấy tiền gởi ngân hàng khỏi lăn tăn suy nghĩ. ^^

ở đây là tụi em có hồ sẵn rồi bác desen.... ơi ! mà hiện tại cũng chả ai quan tâm chỉ có những người nuôi theo qui mô mới đặt ra câu hỏi đó thôi ,nghe bác nói sơ sơ chắc chắc 100% bác chưa nuôi qua bao giờ nên chưa hiểu rõ lắm về con chình .Mà bây giờ thà nuôi heo lãi ít tính ra còn cao hơn gửi ngân hàng bác à ,ai cũng gửi ngân hàng hết thì mệt à

ở đây là tụi em có hồ sẵn rồi bác desen.... ơi ! mà hiện tại cũng chả ai quan tâm chỉ có những người nuôi theo qui mô mới đặt ra câu hỏi đó thôi ,nghe bác nói sơ sơ chắc chắc 100% bác chưa nuôi qua bao giờ nên chưa hiểu rõ lắm về con chình .Mà bây giờ thà nuôi heo lãi ít tính ra còn cao hơn gửi ngân hàng bác à ,ai cũng gửi ngân hàng hết thì mệt à
Tui nuôi cá kiểng mà, đâu có quan tâm đến con chình thì làm gì mà biết? ^^. Chủ topic nói đóng góp ý kiến xây bể nổi nên tui mới đóng góp 1 tí, chăn nuôi thuỷ sản đòi hỏi diện tích lớn mới có số lượng được, xây hồ xi măng mà diện tích lớn thì rủi ro cao nên tui tư vấn gởi tiền ngân hàng cho chắc cú, kaka!

ps: randy nói 1 câu phủ phàng quá, công trình vẽ hình, post bài giải thích rồi bị phán 1 câu chả quan tâm. No table

Last edited:
Tính già ra non, xây hồ nổi chi phí cao làm sao phát triển diện tích lớn? chi phí cao liệu đầu tư nổi không? tính xây hồ nổi để dể thoát nước xả đáy, tính ra chi phí mắc hơn đào hồ âm, lót bạt, mua 1 máy bơm. Tiền điện+ khấu hao máy tính ra vẫn rẻ hơn chi phí xây hồ nổi xi măng. Đầu tư thấp thì dễ mở rộng diện tích hơn.

Đào hồ sâu tuỳ ý, lấy đất đắp bờ thêm ít nhất 50cm, lót bạt, đặt ống như hình vẽ. Cái ống giữa hồ là ống 42 nối với cái ống 42 cao 1m vòng ra bên ngoài. Khi bơm nước, nước đầy qua đầu ống 42 giữa hồ thì tràn ra ngoài thoát qua ống 1m phía ngoài. Muốn ngon nữa thì cắt 1m5 ống 114 tròng phía ngoài ống 42 giữa hồ. Khi bơm nước vào thì lực xoáy hướng tâm sẽ gom chất bẩn vào giữa, xuống phía dưới ống 114 rồi chạy ngược lên đầu ống 42 ra ngoài. Chỉ cần bơm nước 20p là đáy hồ sạch bóng. Muốn cạn hồ chơi cái máy bơm 1 ngựa rưởi hút 1 chút là xong. Chơi kiểu của tui tư vấn muốn lên 1 mẫu mặt hồ để nuôi cá cũng ok. Xây hồ xi măng thì 1 mẫu hoạ may đại gia, lấy tiền gởi ngân hàng khỏi lăn tăn suy nghĩ. ^^
cám ơn bạn rất nhiều về chia sẻ về cách xây dựng hồ, nhưng bể cá chình cần chiều dài chứ không làm bể tròn được, chiều dài 15 - 20m lực nước gom chất bẩn có ổn không, mình cần để xã đáy hằng ngày dể dàng nên mới làm bể nổi, nếu không mình đưa xuống ao đất luôn rồi đỡ tốn chi phí :unsure:, bạn nào có cách xipong đáy xin góp ý dùm , xin cảm ơn !

cám ơn bạn rất nhiều về chia sẻ về cách xây dựng hồ, nhưng bể cá chình cần chiều dài chứ không làm bể tròn được, chiều dài 15 - 20m lực nước gom chất bẩn có ổn không, mình cần để xã đáy hằng ngày dể dàng nên mới làm bể nổi, nếu không mình đưa xuống ao đất luôn rồi đỡ tốn chi phí :unsure:, bạn nào có cách xipong đáy xin góp ý dùm , xin cảm ơn !
cá chình sống ở những nơi có dòng chảy mạnh, chiều dài 15-20m cần 1 lực nước rất lớn để tạo dòng, cụ thể muốn tạo dòng xoáy thì cần ít nhất 1 máy bơm 1,5hp chạy hoạ may mới đủ lực. Bể hình tròn là tối ưu nhất vì chỉ cần 1 lực bơm nước nhẹ ngược chiều kim đồng hồ là đủ tạo lực xoáy gom chất bẩn vào giữa và thoát qua cái ống đặt giữa hồ rồi. Thật tế sử dụng thì 1 hồ tròn bán kính 2m tui chỉ xài 1 bơm hồ cá kiểng 50w bơm 30p là đáy hồ sạch bóng, không còn chất bẩn ( đỡ ô nhiễm). Trong hình tui đã vẽ chi tiết rồi đó, chỉ cần làm đúng như vậy thì dù có hồ âm thì cũng xả đáy hiệu quả như hồ nổi (đơn giản chỉ cần bơm nước vào là đồng nghĩa với đang xả đáy) khi xả cạn hồ để thu hoạch thì chơi bơm chìm đặt vào hồ bơm là ok. Đỡ tốn chi phí chứ nếu ông chơi hồ nổi mà dài 20m chiều ngang 5m độ cao mực nước 1m5 thì phải xài betong cốt thép mới chịu nổi chứ lơ mơ là bung hồ cá bay ra ngoài giống bác botienthi từng bị. Mà đã betong cốt thép thì đầu tư 1 hồ 100m2 thì cũng đã lớn tiền rồi. Kêu máy múc vào nó múc hồ tròn, lót bạt kiểu của tui hướng dẫn thì dù ông có lên 10.0000 m2 mặt nước thì cũng rẻ hơn đầu tư 1 hồ betong 100m2. Suy nghĩ và làm thì phải thoáng, cứ khư khư làm giống mọi người thì khi đầu tư giống mọi người, dồn hết vốn đầu tư "cứng" thì khi chuyển đổi rất khó khăn, tốn kém. Khi tui tư vấn thì ít nhất ông cũng giảm hết 9 phần vốn đầu tư rồi đó. Suy nghĩ thêm cách thức tạo môi trường sống giống sông suối nơi chình sống thì mới đạt, còn vấn đề xử lý môi trường nước thì nếu cần cứ post lên, tui sẽ tiếp tục, ^^

hay qua,phai noi la cac bac co kinh nghiem trong van de kinh te that.
nuoi ca chinh,luong theo mo hinh nay dc ko ta,

đầu ra thế nào nhỉ?

Lam sao nhi?

hay qua,phai noi la cac bac co kinh nghiem trong van de kinh te that.
nuoi ca chinh,luong theo mo hinh nay dc ko ta,

đầu ra thế nào nhỉ?

Lam sao nhi?

Đầu ra thì trong tay mình chứ đâu ra? đón đầu TTP đi. Thế giới người ta sản xuất ra bắp, đậu, thịt theo quy mô công nghiệp, 1người làm hàng trăm ha, nuôi hàng chục ngàn gia súc, gia cầm nên giá thành rẻ. Giờ thì tới phiên tụi mình tính, thế giới muốn trồng chuối thì phải làm nhà kính chạy hệ thống sưởi mới được, còn ta thì khỏi cần nhà kính cũng ok, đó là lợi thế cạnh tranh đó. Con chình, con lươn nếu sản xuất được số lượng lớn, làm website quảng cáo, đối tác kiếm đến "nháp" thử, ok là thông đường ra ngoài biên giới rồi đó. Nói chung là quãng đường dài, phải kiên trì. May mà giờ cũng đầy đủ phương tiện hơn 10 năm trước nên có phần dễ thở. Ráng phấn đấu tìm tòi suy nghĩ sẽ giải quyết được, ^^

ý kiến của mọi người chung quy là xây dựng hệ thống nuôi trên bể hoặc hồ xi măng với ý nghĩa là sẽ tạo ra 1 cách nuôi mới ,phương pháp mới thì phải nghiên cứu và thí nghiệm mà em thì qua tết là làm liền do đó ae ai góp ý đều vui vẻ cả , nhưng do ở đây là phương pháp mới nên chúng ta tốt nhất là đi vào vấn đề chính là trao đổi kỹ thuật cũng như cách thức nuôi sao cho hiệu quả .

Em tính tình thẳng thắn , mà hơn nữa em cũng đâu có nói là bác desent....ko quan tâm về con chình hay phương pháp nuôi ý em nói là những người chưa nuôi qua nên ko quan tâm đến tính hiệu quả của nó ,vì con chình nếu thay nước liên tục và nuôi như lươn thì sẽ lớn rất nhanh ...

Thì tui đang viết bài đóng góp về mảng kỹ thuật đó chứ, mới có mảng đầu tư hồ nuôi thôi, hình vẽ mô tả hệ thống xả đáy hiệu quả mà tui đang sử dụng. Phải vẽ hình mới dễ hình dung chứ ngồi gõ phím gãy tay mà ngôn ngữ của dân kỹ thuật lại yếu nên hơi khó hiểu. Còn tạo dòng chảy, tạo môi trường cho con vi sinh phát triển xử lý môi trường nước, rồi phương pháp vận hành sao cho tiết kiệm nhân công... tùm lum thứ đằng sau đó nữa. Không đơn giản là đầu tư vốn rồi chăn nuôi đâu?

--------

Cái tội ngu của tui năm 2011 nè, bay hơn 30m tiền xây hồ, chưa kể thời gian bị mất

Chơi dàn hồ này thì bơm nước để sạch đáy mất hơn 1h, nhiều khi phải xả bớt 1/2 hồ rồi mới bơm, X lên 30 hồ thì còn gì thời gian mà kua gái? đó là mới có 4m2./1 hồ đó. Nếu chơi hồ nổi xi măng 5x20 thì không biết thời gian bao lâu nữa? 1 kinh nghiệm được rút ra từ tiền mặt và thời gian đó.

Last edited:
nếu nuôi cá tạo dòng chảy thì tốt nhất nên dùng bể hình tròn. điều này được chứng minh thực tế với các trung tâm sinh sản và nuôi cá giống. ngoài ra dùng bể hình tròn cá sẽ ko bị cảm giác tù túng và trầy sước khi bị động nhao vào các góc bể. trong bể nên trét xi măng nhẵn đánh bóng hoặc dùng bạt nót , đáy bể trũng ở giiua

cám ơn mọi người đã góp ý, mình đang phân vân giữa con lươn và cá chình chưa quyết định được sẻ nuôi con nào, lươn thì tỷ lệ hao hụt con giống cao quá (khó tìm được nguồn giống tốt), cá chình thì lâu thu hồi vốn ( đầu tư ban đầu hơi bị nhiều ), suy nghỉ mãi nhức cái đầu :wacko:, nuôi lươn mà mua con giống của KS ĐKS thì có nước đi ăn mày :7^: (loại 40con/kg : 370k/kg)

Last edited by a moderator:

Back