Nuôi cá - Lỗ hay lãi?

Một câu nói phổ biến : giàu nuôi cá, khá nuôi heo, nghèo nuôi vịt. Tùy cách hiểu có thể thêm vào đầu mỗi câu từ "muốn".

Tôi mới tập tò về thủy sản (đúng ra là nuôi loại cá...hạng bét như rô , trê vì chúng dễ nuôi và chóng lớn). Cũng bởi vì nghĩ nuôi cá sẽ ...giàu. Nhưng bây giờ tính ra nếu nuôi theo kiểu công nghiệp thì kiểu gì cũng...lỗ. Đó là chỉ nói về giá đầu vào đầu ra của giống, thức ăn công nghiệp và giá bán cá thương phẩm thôi. Ví dụ ở chỗ tôi giá cám cho cá 20% đạm là 12 ngàn/kg. Hệ số là 1,8. Vậy cá lớn lên có giá thành ít nhất là gần 22 ngàn / 1kg tăng trọng thêm cộng với giá mua giống, công chăm sóc...chưa nói nếu nuôi có sục khí, men vi sinh, vita min...
Giá bán cho thương lái chỉ là bình quân 25.000/kg (tại hồ nuôi). Nếu có thức ăn tự kiếm sẽ lãi. Nhưng nếu chỉ nuôi bằng thức ăn tự kiếm mà làm giàu thì ...không tưởng.
Tuy nhiên trên diễn đàn này chưa thấy ai mạnh miệng nói mình giàu vì nuôi cá cả. (Có lẽ người giàu rồi thì "không thèm" vào đây chăng?). Chỉ thấy những người bán thức ăn, vật tư, men, thuốc,v.v... lên tiếng là nhiều.
Vậy nuôi cá thực tế có làm giàu được không? Hay nói cách khác: điều kiện thế nào thì nuôi cá làm giàu được. (Tôi chỉ nói ở tầm nông dân nuôi tiêu thụ nội địa thôi)
Nghe các đại gia thủy sản bể địa, nông dân nuôi cá điêu đứng mà ...ngán.
Giá cám thủy sản liệu có đang bị "làm giá" quá cao không?

Mong bà con ta có ý kiến cho tôi và những ai... giống tôi sáng ra một tý!

Tôi đã nói đào ao để có nước xài (tắm, giặt, rửa bát, rửa rau luôn)
và kèm nuôi vài con thì lời, nhưng đổ cứt xuống ao nuôi cá thì lỗ.
Ban NuoiDe đưa ra các link, không biết có ai đọc không, nhưng nếu
tôi ở Việt Nam, tôi cũng làm nghề viết báo cho bạn NuoiDe đọc.
Những kinh nghiệm nghề nông của tôi là thực tế mấy chục năm tôi
sống ở ViệtNam. Cho dù bây giờ khoa học tiến lên, nuôi trồng bằng
chất độc kích thích, thì vật nuôi cây trồng vấn là vật con ngày xưa,
chứ DNA của chúng đâu có biến con lợn thành con voi, con cá ra
con rồng?

Chào các bác
Tôi đang đào 1 cái ao dùng để trữ nước tưới vườn cây định kết hợp nuôi cá nên hăm hở mua cả tủ sách về lĩnh vực này ngồi ...học.Nghe các bác nói sao thấy nản ghê.Mất cả hăng hái ban đầu rồi các bác ạ
,
Chào bạn,
Nếu hiện tại bạn có sẳn cái ao thì cứ việc mà nuôi, hạn chế tối đa việc mua thực phẩm bên ngoài, tận dụng thức ăn sẳn có ở gia đình, bác đừng có nghe mọi người nói nuôi con này giá cao dễ nuôi, con kia giá thấp mà khó nuôi nữa rồi bác xiêu lòng, mình cứ có sẳn cái gì thì mình tận dụng để làm cái đó mình đâu phải đầu tư đào hồ đâu mà sợ tốn kém. cứ thả cá vào, nếu hồ ở xa nhà một tí thì bác kiếm 2-3 cái thao củ ( khoan mấy cái lổ khoảng 5-6 li từ giữa phần thau lên tới lên phía trên đặt trên hồ cách mặt nước khoảng 0.5m rối đổ đấy vào đó phân heo hoặc phân gà nhớ giữ ẫm cho phân khoảng 1 tuần hoặc 10 ngày sau là có dòi cho cá ăn tự nhiên và cứ thế bổ xung lượng phân liên tục vào trong thau để cho dòi sinh sôi nãy nở). như vậy bác hạn chế tối đa một lượng lớn thực phẫm phải mua, và chỉ bổ xung thêm một ít thực phẩm nữa là được.

Vấn đề tôi nói đây không phải là nuôi theo kiểu gia đình tận dụng. Sẽ lãi nhưng không giàu được. Mà là nuôi chuyên nghiệp với mật độ cao bằng thức ăn công nghiệp (làm giàu mà!).
Tôi phàn nàn là điều kiện tối thiểu (cần) để nuôi có lãi đã không có thì làm sao nuôi?
Ví dụ gà thì thức ăn quy đổi ra thịt là 2,5 thì giá thành tăng trọng thêm la 28000đ/kg. Giá bán một kg gà bèo bèo cũng là 40000/kg. Vậy lãi gộp đã là 12000/kg. Vấn đề lãi lỗ ở đây là do cách nuôi hoặc dịch bệnh mà thôi.
Chứ còn cá thì với giá đầu vào đầu ra như thế thì khó mà có thể nuôi công nghiệp có lãi được.
Mà nghe đâu cá tra giá bán có 17000/kg thì phải ?

mỗi loài cá có kiểu ăn khác nhau , con ăn nổi..(cá phi.cá chép nhỏ cá tra Cá lóc ) Con ăn lơ lửng ( cá mè ) con ăn chìm ( cá chép lớn)
do đó nếu bạn nuôi chuyện biệt 1 loại cá sẽ không có lời nhiều do hao phí thực phẩm thí dụ cá phi khi mối đã chìm xuống đáy chúng không ăn mồi đó nữa

Vì vậy muốn tăng công xuất của 1 hồ cá bạn không thể đổ nhiều cá giống xuống hồ được đâu
Thí dụ công xuất tối đa của 1 hồ là 1 tấn cá phi thì dù cho bạn có đổ báo nhiêu cá giống thì cũng chỉ thu hoạch được 1 tấn thành phẩm thôi ( ít thì chúng to mập…nhiều cá quá thì chúng nhỏ con)

Muốn tăng công xuất hồ bạn phải biết nuôi ghép để chúng khai thác hết các thực phẩm có trong hồ ( con ăn nổi con ăn chìm con ăn lơ lửng và con ăn phiêu sinh vật ( cá mè ăn phiêu sinh vật có tự nhiên trong nước) bằng cách nuôi ghép bạn có thể tăng công xuất hồ lên 1 tấn rưỡi thay vì 1 tấn nếu nuôi chuyên 1 loài

1 con cá không bao giờ ăn no 1 loại thực phẩm, mà chúng chỉ ăn no 1/3 cái bao tử thôi.. như thế nếu bạn nuôi cá duy nhất bằng thực phẩm công ngiệp cá sẽ chậm lớn và lỗ là do vậy
Do đó để cá chóng lớn và có lời bạn phải kiếm thêm 2 nguồn thực phẩm tự tạo thì cá sẽ chóng lớn thí dụ :
Cho cá phi ăn thực phẩm cộng ngiệp đến độ thừa ( cho mồi vào khay rồi thả xuống hồ cá ăn liền sau 15 phút cá sẽ không ăn thực phẩm đó nữa vì no rồi, kéo khay lên thực phẩm còn lại là…thừa)
Bây giờ bạn thả bèo tấm hoặc rau muống bằm xuống chúng nổi lên ăn mồi ầm ỹ cả hồ đấy

Túm lại biết nuôi ghép..biết kiếm thêm 2 nguồn thực phẩm thiên nhiên khác hỗ trợ cho thực phẩm công ngiệp bạn sẽ gia tăng được công xuất hồ và thêm được lời đấy..

Ngày xưa người ta hay nuôi ghép 3 loại cá với nhau : cá phi ăn nổi , cá chép ăn chìm và cá mè ăn phiêu sinh vật trong nước ( ăn tầng lơ lửng)
Đấy là kinh ngiệm của lão mỗ đã từng nuôi cá từ hồi …cụ Ngô Đình Diệm còn sống
Xa xưa quá, hổng biết còn hiệu quả với thời đại này không !!

Last edited by a moderator:
Giời ạ bác ơi ... Em nuôi nửa năm , gần như là vỡ mặt rồi bác ạ , choáng lắm , chỉ giàu các bác bán cám và thuốc thôi , Khi đi mua thì các bác bán cá nói như tiếp thị quảng cáo , nào là cá nuôi hơn 2 tháng là đc nửa ký 1con ( cá trê) rô phi lưỡng tính thì 6 tháng 1kg , về hý hửng thả 5 ao mỗi ao 70kg , căn 2 tháng vớt lên coi đc nhiu để phấn khởi tinh thần ... Khi cân lên thì .... 20 con mới đc 1kg ( lúc mua cá bột là 120 con 1kg) ...
Đău hơn là khi cá đc bán ... loại 3-2 con 1kg thì họ trả 17k/1kg, nhỏ hơn thì 12k/kg ....Mang ra chợ bán lẻ đc 25k/kg ... bán dòng cả tháng mới hết , său gần 6 tháng nuôi và cho ăn thì lời đc hơn 2tr/ao ...
Vâng ! Vãi linh hồn

Back