Nuôi cá mú trong ao đất....

• Thread starter exciter_1827
  • Ngày gửi
thỏa theo nguyện vọng của bác duchuy100386 nên em lập topic này.....ai đã,đang và chuẩn bị nuôi con cá này thì xin mời vào cho ký kiến....thân....

từng nuôi qua nhiều loại như con tôm hùm,tôm sú,tôm thẻ,cá chim,cá chẽm,ốc hương......nhưng chỉ duy nhất có con cá mú là đem lại lợi nhuận lớn nhất cho người nuôi tính đến thời điểm này....1 vốn 4 lời quả là 1 con số đáng mơ ước phải không mấy bác......

Last edited by a moderator:
con này tệ quá thua cá chẽm rồi. 12-33 ppt cũng thuộc laọi rộng muối rồi , bác thử nghiên cứu hạ độ mặn dần dần đến hết thử xem nếu thành công thì en ra khánh hòa lấy giống về nuôi thử hi hii .

Cá chẽm thuộc dạng di cư sinh sản mà .Do vòng đời của nó có giai đoạn sống trong môi trường thuần nước ngọt nên có thể nuôi trong nước ngọt. tương tự con cá chình cũng vậy có thể chịu được độ măn từ 0-73‰(nhớ không chính xác lắm).Tuy nhiên nó chỉ phát triển tốt ở một khoảng độ mặn thích hợp mà thôi

con này tệ quá thua cá chẽm rồi. 12-33 ppt cũng thuộc laọi rộng muối rồi , bác thử nghiên cứu hạ độ mặn dần dần đến hết thử xem nếu thành công thì en ra khánh hòa lấy giống về nuôi thử hi hii .

đúng là con cá mú không thể "ngọt hóa" như con cá chẽm được...nước trong ao mà thấp hơn khoảng 18ppt là con cá mú có vấn đề ngay....cũng vì điều này mà các tỉnh phía nam khá khó khăn trong việc nuôi con cá này...

vậy muốn nuôi laòi cá này thì phải ra biển rồi khó khăn quá !!!

đúng là muốn nuôi cá mú thì phải ra biển....mà ra biển rồi chưa chắc đã nuôi thành công con cá mú...hihihih....miền nam mà nuôi thành công con này dễ dàng thì ở Khánh hòa em làm sao mà cạnh tranh nổi(về giá)...

Bữa nay đọc lại bài cá chẽm với cá mú mới thấy điểm đặc biệt về mặt sinh học ở hai con cá này đó là sự thay đổi giới tính trong quá trình sinh trưởng.có bác nào biết thêm về loại cá nào có khả năng này nữa không ?

cá biển thì có rất nhiều laòi có thể thay đổi giời tính không chỉ có 2 con đó dâu bạn .còn ở nước ngọt thì có con lươn củng thay đổi giời tính trong quá trình sinh trưởng !

em đang dự định thả khoảng 1500con cá mú nghệ nhưng thấy giá cá giống cao quá nên cũng ngán....cá có kích thước 9cm tới 175k/con,còn kích thước 11-12cm tới 210k/con....hichic...trong miền nam không biết có bác nào nuôi con cá mú nghệ không nhỉ...

em đang dự định thả khoảng 1500con cá mú nghệ nhưng thấy giá cá giống cao quá nên cũng ngán....cá có kích thước 9cm tới 175k/con,còn kích thước 11-12cm tới 210k/con....hichic...trong miền nam không biết có bác nào nuôi con cá mú nghệ không nhỉ...

Mình thấy cá mú này miền Trung là nuôi nhiều nhất rồi đó bác.Con giống cao thì giá thành phẩm cũng cao mà bác.Mà công nhận giá cá giống ngất ngưởng thiệt.Muốn nuôi loại này thì phải có vốn lớn mới được. hichic...

giá con cá mú nghệ khá ổn định chứ không dao động nhiều như con cá mú đen,và cũng không cao lắm,tầm khoảng 300k/kg....cách đây 6 năm nhà mình có nuôi 1 lứa nhưng do hao hụt nhiều quá nên không có lời...bây giờ thấy người ta nuôi lời nhiều quá nên cũng ham....

giá con cá mú nghệ khá ổn định chứ không dao động nhiều như con cá mú đen,và cũng không cao lắm,tầm khoảng 300k/kg....cách đây 6 năm nhà mình có nuôi 1 lứa nhưng do hao hụt nhiều quá nên không có lời...bây giờ thấy người ta nuôi lời nhiều quá nên cũng ham....

Theo như bác nói thì cá mú đen giá cả khá là dao động vậy với kinh nghiệm nhiều năm nuôi cá mú của bác thì bác có thể cho mình biết vào thời điểm nào thì giá thường cao và ngược lại không?cá mú nghệ nuôi bị hao hụt nhiều bác có đúc kết được nguyên nhân là do đâu không? do môi trường ?do thức ăn?...ah mà hao hụt thường diễn ra trong giai đoạn nào ha bác?có phải lúc thời gian mới thả nuôi không bác?

giá cá mú đen thường cao nhất trong năm từ khoảng noen cho đến hết tháng giêng âm lịch đó bác....
thường thì con cá mú hao hụt trong tháng đầu tiên thả là chính....nhưng nhiều khi do người nuôi quản lí ao không tốt dẫn đến dịch bệnh,có khi mất sạch cả ao cá gần thu hoạch nữa cơ....

hồi sáng em mới đi bắt 1 lô cá mú con(của Đài loan)...tranh thủ làm vài tấm để mọi người xem cho vui....

Cá mú nghệ mà các bác nói đó có dễ nuôi ko vậy giá cá giống như thế nào vậy bác có thể cho em bít rõ hơn dc ko, điều kiện để nuôi cá phát triển tốt la thế nào vậy bác

giá cả dạo này sao rồi bác

giá cá giống của Đài loan 6-7cm là 33k/1con....hichic....cao kinh khủng...giá cá giống thì cứ leo thang còn giá cá thịt thì đang có chiều hướng hạ(hiện tại 270k/kg)....
---------------
Cá mú nghệ mà các bác nói đó có dễ nuôi ko vậy giá cá giống như thế nào vậy bác có thể cho em bít rõ hơn dc ko, điều kiện để nuôi cá phát triển tốt la thế nào vậy bác

cá mú nghệ thì dễ nuôi hơn con cá mú đen đó bác....vì con cá mú nghệ da rất dày nên ít bị bệnh do ký sinh trùng hơn....về giá cá giống thì cá có kích thước 9cm tầm 175k/con,còn kích thước 11-12cm tới 210k/con....còn điều kiện để cá phát triển tốt thì do nhiều yếu tố như ao nuôi,cách chăm sóc,điều kiện tự nhiên...vv.v.v...

Last edited by a moderator:
hiện nay bọn Trung quốc qua Việt nam đầu tư nuôi cá mú kinh thật....mà toàn nuôi loại cá giá trị cao như mú nghệ,mú đỏ,mú cọp...còn cá mú đen thì chúng rất ít chơi....đặt con giống mà chờ dài cổ chẳng có,toàn bị bọn này bao lô hết trơn....ngay cả cá đang nuôi trong ao chúng cũng nâng giá để mua cho bằng được....mấy hôm trước có ông anh gần nhà vừa bán cho chúng 1 lô cá mú cọp mới thả trong ao được 2 tháng....mua có 25k mà bán được tới 80k...hichic...mới 2 tháng mà kiếm hơn được 500 triệu thì ai mà chẳng muốn cơ chứ....mà bình thường con cá mú cọp này nuôi phải tầm 20 tháng trở lên mới xuất bán thương phẩm được cơ đấy...

đúng là muốn nuôi cá mú thì phải ra biển....mà ra biển rồi chưa chắc đã nuôi thành công con cá mú...hihihih....miền nam mà nuôi thành công con này dễ dàng thì ở Khánh hòa em làm sao mà cạnh tranh nổi(về giá)...
bác cho em hỏi con cá này có nuôi được ở vùng ngập mặn cần giờ k nhỉ, vùng cần giờ cũng nuôi tôm khí thế lắm, nhưng cá này thì k biết sao?

theo thông tin mình biết qua mấy tay đầu nậu thu mua cá mú thì ở Cần Giờ hình như chưa thấy ai nuôi thành công con này cả....vùng bị nhiễm phèn và độ mặn thấp thì tôt nhất đừng chơi với loài này.....

thỏa theo nguyện vọng của bác duchuy100386 nên em lập topic này.....ai đã,đang và chuẩn bị nuôi con cá này thì xin mời vào cho ký kiến....thân....

từng nuôi qua nhiều loại như con tôm hùm,tôm sú,tôm thẻ,cá chim,cá chẽm,ốc hương......nhưng chỉ duy nhất có con cá mú là đem lại lợi nhuận lớn nhất cho người nuôi tính đến thời điểm này....1 vốn 4 lời quả là 1 con số đáng mơ ước phải không mấy bác......

Anh exciter_1827 ah Em đang tính nuôi cá mú. Mong anh tư vấn thêm. Nên nuôi loài mú gì, điều kiện như thế nào. E ở Thanh Hóa nhé

Back