Nuôi cá trê lai chung với cá rô phi ?

• Thread starter vuyenthaotuan
  • Ngày gửi
Chào các bạn gần xa. Nhà mình vừa mới xây 1 bể cá khoảng 10m2, sau khi ngâm nước khoảng 15 ngày, hôm qua mình thả 300 cá trên lai 1 tháng tuổi cùng với 10 con cá rô phi to bằng 2 đến 3 ngón tay xếp lại. Sáng nay khi cho cá ăn, mình phát hiện 4 con bị chết. Trên thân của chúng bị trầy. Vậy có phải là chúng bị đàn cá rô phi cắn không ? Nuôi chung như thế này liệu có ổn không ? Ngoài ra, cho mình hỏi thêm là nếu thả 2 con cá ăn rêu thì đàn cá trê lai có bị hại không ? Rất mong hồi âm của các bạn. Chân thành cám ơn.

Mình mới tìm được tài liệu Trị bệnh cho cá, không biết cá mình bị Rô phi cắn hay do bệnh : Bệnh trắng da khoang thân<o:p></o:p>
<u1:p></u1:p>
Khi mắc bệnh cá bột thường nổi trên mặt nước, da bị loét. Thân có những đám vệt trắng. Vây cụt. Bệnh do vi khuẩn Flexiloacter columnanis gây ra. Điều trị bằng Chloroxit, Tetracilin, Ampenixilin tắm cho cá trong 30 phút. Liều lượng một viên 250mg/10 lít nước.

http://vndgkhktnn.vietnamgateway.org/news.php?newsid=50610084189

Cá trê lai là loại cá ăn tạp nếu bạn nuôi chung như vậy thì cá rô phi bị cá trê lai nuốt ngay , mà cả khi chúng đói chúng sẽ ăn cả những con đồng loại bé hơn vì vậy bác ko nên thả chung như vậy

Back