• Nuôi cá trong bể xi măng hình tròn

Thảo luận trong 'Nuôi trồng Thủy hải sản' , 12/1/13

1. daypham

daypham Guest

Hi Hùng, có lẽ tên mình lạ quá nên mọi người đọc nhầm. Mình tên Đây chứ ko phải Duy ^^. Đúng như bạn nói, việc quan tâm là chi phí vận hành. Cái mình thiếu là biết được tốc độ sinh trưởng trung bình của từng loài. Ví dụ như mình đã tìm xem tốc độ sinh trưởng của cá mú chấm đen là bao nhiêu. Nhưng vô vọng, thông tin nhiễu quá nhiều, có nơi ghi nuôi 10-12 tháng được 1-1.5kg, nơi ghi 12 tháng được 0.8 kg trong ao đất và lồng nuôi. nên rất khó để lên kế hoạch nuôi. Quăng tiền để thí nghiệm là điều không tránh khỏi. Nếu bạn nào biết hoặc có kinh nghiệm có thể cho mình biết được không? Xin cảm ơn nhiều
      Cty mình nó hạn chế quay phim, chụp hình bạn ah. Nhưng để mình xem sao.

2. kutyhn

kutyhn

Nghề nghiệp:
      NVKD
      Thanks bác. Bác có tài liệu về mô hình bể tuần hoàn hok ạ?

3. daypham

daypham Guest

hi Truongkhoi, ban co the mo ta hoac chup hinh hay quay phim lai he thong cua ban duoc khong ? Moi nguoi se rat hung thu muon biet ban lam nhu the nao.
      Cam on truongkhoi

kutyhn thích bài này.
    4. manhhung86

manhhung86 Nhà nông chính hiệu

bạn lấy kết quả trên mạng ak,không đúng đâu,nhất là cái chi phí điện năng,làm gì có 0,8kw/kg.vậy thì hệ thống siêu lời rồi.nuôi 8tháng hơn đó.hệ thống ras này do nước ngoài tư vấn lắp đặt đó.do còn vài sai xót nên hệ thống chạy ổn định được có hơn 3 tháng thôi
      --- @ 21/8/14, Original Post Date: 21/8/14 ---
      quan trọng là bạn có muốn chụp hay không thôi,bạn đang ở chính xác đâu vậy
      tốc độ tăng trưởng phụ thuộc vào thức ăn,môi trường sống,con giống mà bạn.
      nếu trong ras thì môi trường là tối ưu rồi,con giống cũng có thể coi là cố định được vậy còn lại yếu tố là vấn đề dinh dưỡng thôi,vì trong hệ thống chỉ sử dụng cám là chính nên bạn cần xem xét về vấn đề dinh dưỡng còn thiếu trong cám.cái này tự thí nghiệm,mình cũng thấy 1 lần trên google nước ngoài ương cá mú trên bể bằng ras cho khả quan rất tốt,uơng cá hương lên 2 ngón tay

dayphamkutyhn thích bài này.
    5. kutyhn

kutyhn

Nghề nghiệp:
      NVKD
      Có ai cho e xin thông số kỹ thuật xây 1 cái bể 10m3 theo RAS đc hok ạ? E đang rất quan tâm về quy cách và kỹ thuật, ai cho em biết để e xây thí điểm đc hok ạ? Thanks all

6. truongkhoi2004

truongkhoi2004 Chẳng lẽ tiêu lưng ba vạn sáu

Mình thí nghiệm tại Bình Chánh - HCM
      Hiện tại đang lên kế hoạch và mua vật tư thôi bạn. chắc phải tầm 2 tháng nữa mới set up xong
      Có rảnh qua gò vấp thì alo cafe mình cùng trao đổi nhé

7. lamkhai

lamkhai Nhà nông nghiệp dư

Bạn ơi giải thích giùm mình cách tính này với, mình đọc không hiểu
      Nếu bạn nuôi 50 kg/ m3, giả dụ cho ăn tối đa khi cá thu hoạch là 2%, thì phải tốn 1kg thức ăn 30 % Protein, từ đây mình tính dc lượng ammonia là 1x0.35x0.092x 10^6 mg/Kg = 32200 mg TAN/day.

8. truongkhoi2004

truongkhoi2004 Chẳng lẽ tiêu lưng ba vạn sáu

Không biết có bạn nào thử hạch toán kinh tế mô hình này chưa
      Dù biết là đếm cua trong lổ nhưng theo mình vẫn nên có 1 cái nhìn toàn cục về chi phí-doanh thu thì mới xác định được phương án đầu tư

kutyhnTấn Thành thích bài này.
    9. kutyhn

kutyhn

Nghề nghiệp:
      NVKD
      E đang rất quan tâm về RAS nhưng chưa nắm rõ đc các vấn đề. Mún có 1 cái thông số chính xác để thí nghiệm và hạch toán xem như thế nào mà tìm tài liệu oải quá. Tại e hok giành tiếng Anh và cũng hok phải chuyên môn nên dịch qua Google ko đc hiểu cho lắm. Bác có thể giúp e chút đc hok ạ? Thanks bác!

10. manhhung86

manhhung86 Nhà nông chính hiệu

mình đã hoạch toán bên trên rồi mà

11. daypham

daypham Nhà nông tập sự

Hi bạn, mình viết nhầm ở chổ là mình ghi 30 % protein nhưng lại tính theo 35 %. Bạn phải biết xem khối lượng mong muốn của cá bạn nuôi là bao nhiêu.Trong vd này là 50kg / m3 và cho ăn thức ăn tối đa là 1kg ( ~2 %). Với hàm lượng protein là 30 % trong thức ăn thì ammonia (TAN) là 1x0.30x0.092 = ? kg TAN/day. 0.092 = 0.16 (16% protein là nitrogen) *0.8 (80% nitrogen được tiêu hóa) * 0.8 (80% nitrogen tiêu hóa được thải ra) * 0.9 (90% nitrogen được thải ra như TAN)...Công thức này tuy đơn giản nhưng cũng ok để áp dụng. Công thức càng phức tạp thì độ chính xác càng cao bạn ah.
      --- @ 23/8/14 ---
      Hi truongkhoi, mình cũng đã thử hạch toán chi tiết. Nhưng một vài sản phẩm mình chưa nắm bắt được giá cả nên cũng lở dở. Nói chung phần đầu tư cố định là sẽ khá cao (nhưng tính theo thời gian dài sẽ rất tiết kiệm so với nuôi thông thường), sau đó là giống, thức ăn, chi phí vận hành như điện đóm này nọ...Bạn nói đúng đó, hạch toán chi tiết luôn là vấn đề đầu tiên phải làm khi bắt tay vào RAS. Xem mức độ khả thi thế nào.

Bạn có thể mô tả sơ hệ thống bạn hoạt động thế nào không ? Bao gồm những bộ phận nào và thông số như dòng chảy, tốc độ tuần hoàn..bạn sử dụng gì cho lọc cơ học ?

Thanks truongkhoi
      --- @ 23/8/14 ---
      Hi kutyhn, nãy bạn inbox mà mình đang làm nên không trả lời được. Thông số của RAS tùy vào từng đối tượng nuôi và yêu cầu của bạn. Chứ không phụ thuộc vào kích thước bể nuôi bạn ah. Bạn ráng tìm hiểu thêm RAS xem. Rất thú vị đó bạn.

Last edited: 23/8/14
      kutyhn thích bài này.