nuôi chim cảnh sinh sản ?

• Thread starter netviet710
  • Ngày gửi
Tình hình là em đang có í định chuyển hướng làm kinh tế.
Chả là, hiện em đang làm việc cho một doanh nghiệp nước ngoài, thu nhập gọi là du sống nhưng em cảm thấy tương lai không dược ổn vì chưa có gì trong tay.
Nay em đang có kế hoạch chuyển qua nuôi chim cảnh sinh sản và kinh doanh mua bán trao đổi chim và phụ kiện cho chim.
Tiềm năng sẵn có:
1. Thị trường sôi nổi mặc dù có nhiều dối thủ cạnh tranh.
2. Có niềm dam mê và nhiệt huyết
3. Vốn sẵn có 30 triệu vnd, dất mặt tiền ngõ cụt( 100m2).
Dối tượng nuôi là chim Chào mào và Cu Gáy...... bước đầu là vậy mong các cao thủ có kinh nghiệm cho em y kiến, tư vấn aj!
Tình hình là em đang có í định chuyển hướng làm kinh tế.
Chả là, hiện em đang làm việc cho một doanh nghiệp nước ngoài, thu nhập gọi là du sống nhưng em cảm thấy tương lai không dược ổn vì chưa có gì trong tay.
Nay em đang có kế hoạch chuyển qua nuôi chim cảnh sinh sản và kinh doanh mua bán trao đổi chim và phụ kiện cho chim.
Tiềm năng sẵn có:
1. Thị trường sôi nổi mặc dù có nhiều dối thủ cạnh tranh.
2. Có niềm dam mê và nhiệt huyết
3. Vốn sẵn có 30 triệu vnd, dất mặt tiền ngõ cụt( 100m2).
Dối tượng nuôi là chim Chào mào và Cu Gáy...... bước đầu là vậy mong các cao thủ có kinh nghiệm cho em y kiến, tư vấn aj!

Cu gáy và chào mào 2 giống chim nuôi đẻ rất dể. Nhất là cu gáy dể đẻ hơn chào mào. Chim cu gáy ( cu cườm, cu đất) nuôi thì rất , nuôi chơi cảnh, nuôi đẻ điều dể hết. Nhưng muốn có con chim hay để chơi thì rất là khó. Chơi chim cu gáy cũng gần giống như chơi gà nòi đòn vật đó. Chọn dáng chim đẹp, tiếng gáy hay, giọng gáy vừa ý như "Thổ Đồng" thì rất hiếm. "Thổ đồng" giá hàng chục triệu/con , có tiền mà mua không được. Cu gáy liên hoàng cườm, gáy giọng ba ... hàng chục đến hàng trăm triệu/con. Nói về chim cu gáy biết nới bao giờ mới hết.
- Chào mào cũng thế. nhưng ít cầu kỳ hơi cu gáy. Cần chọn con dáng đẹp, giọng hay nhiều giọng, nhiều âm... . Và có thế tập luyện giọng được, đi dợt chim ( cho nó bắt chước tiếng con khác) .
Còn cu gáy thì không bao giờ bắt chước tiếng con cu khác. Con nào có chất giọng và bản tính thế nào thì đến chết cũng như thế đó. không thể nào thay đổi.

vote 1 phiếu cho bác nuôi cu gáy sinh sản chứ chào mào thì mình thấy không an thua vì ngoài tự nhiên còn nhiều, giá bán chim bổi tương đối rẽ ( 70 - 100k/1 ) mình ở tphcm, qua tiệm chim nào cũng thấy toàn chào mào, để trong lồng tập thề cả trăm con @@ không biết đâu ra nhiều thế @@! nuôi cu gáy đúng như Anh xuân vũ nói, như chơi gà đòn, là 1 thú chơi và phải thật sự đam mê, có kiến thức cũng như năng khiếu nữa đổ ra 1 bầy nhưng con tốt con hay thì chỉ có ít nên ta phải biết con nào tốt con nào hay để định giá mà bán , bán ít nhưng chất lượng ^^ ! phải chơi nhiều có kinh nghiệm thì mới nuôi sinh sản và chọn chim tốt được @@ ! người ta nói nuôi chim cảnh, nghề làm chơi ăn thiệt chắc 1 phần là như vậy , thấy nuôi chơi chơi mà bán chim toàn tiền triệu , hjhj chúc anh sớm có con đường kinh doanh cho riêng mình !

Chào mào mà nuôi sinh sản thì chỉ nên nuôi các loại chào mào bông, bạch tạng, mơ...các dòng đắt tiền thôi, chứ nuôi chào mào bình thường đẻ ra bán con ko đủ tiền mua xâu và cào cào, dế....

Chào mào mà nuôi sinh sản thì chỉ nên nuôi các loại chào mào bông, bạch tạng, mơ...các dòng đắt tiền thôi, chứ nuôi chào mào bình thường đẻ ra bán con ko đủ tiền mua xâu và cào cào, dế....
Hiện nay phong trào chơi chào mào lên cao độ rồi hoangha49 à. Giá cũng cao lắm đó. Nếu ép cho sinh sản thì chọn con hay, và luyện giọng bán tiền nhiều lắm đó

chào mào bông cản ra chưa chắc đời con đã bông, nhưng nếu chim trống hay thì đời con có khả năng là hay hoặc hay hơn. Tôi chưa nuôi chào mào đẻ nhưng đã nuôi lửa đẻ được mấy năm nên cũng đúc kết được ít kinh nghiệm.
lửa trống bông, lửa mái bông, đời con không hề có bông, tôi nghĩ chào mào cũng vậy. Nhưng lửa trống đuôi dài, mái đuôi dài sẽ ra sẽ cho ra con đuôi dài hoặc trống hay thì đời con nó cũng thừa hưởng được những tố chất đó.
vì vậy bạn chọn mào trống hay mà cản, nếu bị gì mà cản ko được thì bán sẽ ít lỗ hơn là chim bông

Tình cở mở ra bài nầy, không biết bạn netviet710 đã thực-hiện rồi chưa? Tui đang ước có một khoảnh đất dưới 100 mét vuông để làm chuồng và tổ chim đẻ, khoảng trên 2 ngàn tổ. Thưa, tui mong có bạn nào có đất và 30 triệu để tui cùng với bạn thực-hiện mô-hình nầy của tui. Tui tin là cái chuồng nầy tốn khoảng 20 triệu thôi, tiền còn lại là mua chim giống, chim cảnh (trừ bồ-câu, chiếm chỗ nhiều quá, và thức ăn nhiều, phân cũng nhiều). Tui cũng xin trình-bày luôn :
1- Thực-hiện theo mô-hinh của tui và kỹ-thuật thì cũng theo cách của tui.
2- Lợi-nhuận, dành cho bạn và tui cần bạn chia cho tui 5% (5/100) là tui vui lắm!
Bạn nào có hứng-thú! Tui mong lắm thay! Trung

Tui cũng nói rõ lại, là:
Bạn có một khoảnh đất khoảng 60m2 tới 100m2 tức là khoảng 8m X 8m hoặc 10m X 10m thì tốt quá tốt rồi! Và 2 người chúng ta, mỗi người hùn vô 30 triệu, tức là cổng-cộng 60 triệu. Và lợi-nhuận là dành cho bạn.
Khởi-nghiệp như vậy thì cũng nghèo thật, nhưng tui tin là bắt đầu như vậy cũng được, bởi chim đẻ nhanh lắm!

Last edited:

Back