• Nuôi chim cu

Thảo luận trong 'Chim cảnh' , 12/7/13

1. Xuan Vu Đại gia nông nghiệp VIP

Cu đất có nơi còn gọi là cu cườm hay cu gáy. Cu đất là loài chim cảnh được nuôi để đi đánh bẩy, nghe tiếng gáy, và làm chim khách.... Cu đất là con vật rất quen thuộc với người Việt Nam ta. Cu đất hình dáng không đẹp, màu lông cũng không mấy màu mè, tiếng hót ( gáy) cũng không nhiều âm từ, chỉ cu cu cúc cù cu.... nhưng với dáng điệu mộc mạc , màu lông đơn sơ giản dị ấy , cùng với tiếng gáy cu cu , mà làm say mê lòng người chơi. Cu đất tiếng gáy không hay nhưng âm thanh rất đa dạng người thì tiếng giọng kim, thổ, sấm, son v vv. Chọn cu gáy để chơi cũng rất là công phu, cũng gần giống như tuyển chọn ca sĩ và người đẹp vậy.
      Cu đất trước đây người ta bắt ngoài hoang dã để ăn thịt, nuôi làm con mồi đi bẩy, và nuôi để nghe tiếng gáy, hoặc nuôi làm chim khách, chim khách là con chim cu nuôi đã thành thục, cứ thấy bóng người là nó gáy vang lên. Thế thì có 1 con cu thục treo ở đầu ngỏ, ngay cổng, cửa nhà, khi nghe nó gáy là biết nhà có khách đến.
      Nuôi cu để đi bẩy phải nuôi con cu đã trưởng thành được bắt từ rừng về. Còn nuôi cu để nghe tiếng gáy và làm cu khách thì phải con còn non lên.
      Theo tôi nuôi 1 con cu đất không mấy tốn kém , chỉ cần 1 cái lồng và lúa ăn . Một năm 1 chim cu ăn không quá 10 lúa, thế là chỉ có 40.000$ thôi. Nhưng cũng thêm khoáng và đất cát....
      Tính ra nuôi cu đất sinh sản cũng dể và ít tốt kém, cần 1 cái chuồng lồng từ 1,5m2 trở lên , nếu có diện tích rộng thì nuôi lồng càng lớn càng tốt.
      Con chim cu giống không cần mua ở trại nuôi làm chi cho đắt tiền. Chỉ tìm mua những con chim cu còn non người ta bẩy từ rừng là nuôi tốt. Sau 1 năm chim cu sẽ đẻ và thành chim cu khách gáy vang.
      Một năm chim cu nuôi tốt đẻ từ 3 đến 7 lứa, trung bình 1 lứa 2 con. nhưng thật ra ít có cặp bố mẹ đẻ 7 lứa trong năm. trung bình 4 lứa là đạt rồi.
      Chiết tính 1 cặp bố mẹ nuôi 1 năm ăn 20kg lúa = 80.000$
      Để được 8 con bán với chim thịt 30.000$/con = 240.000$ ( bán loại còn non, nếu trưởng thành giá cao hơn)
      Nếu nuôi lên thành chim thục, chim khách thì giá bán từ 200.000$ trở lên, có khi có con đến cả triệu tùy con hay dở.....
      Thú nuôi chim cu đẻ và nuôi chim cu thục là thú nuôi vừa tao nhã vừa kiếm ít tiền , nhưng khó làm giàu, vì chim cu bán giá không cao, nếu hên mới bán được cu khách giá cao....

4 thành viên thích bài này.
      Đang tải...
    2. minhhai123

minhhai123 Lão nông

Nghề nghiệp:
      nong dan
      Nuôi chim Cu đẻ tốt nhất mỗi người chỉ nuôi khoảng 10 cặp phải không bác Vũ ?
      Nuôi nhiều quá bán không kịp , lại tốn thêm mớ lòng nhốt . Trong số chim khách mình vẫn chon lựa ra được những chu chim hay bán với giá kha khá . Chỉ cần mỗi năm bán vài con là ổn , còn các khoản thu nhập khác nữa . Vừa có chim bán vưa được nghe chim nó gù nghe cũng sướng .

1 person likes this.
    3. Xuan Vu

Xuan Vu Đại gia nông nghiệp VIP

Đúng đấy minhhai à. Chim khách bán với chim cảnh thì tiêu thụ không rộng lắm đâu, vì ít người chơi, nếu bán được thì giá rất cao. Trong nuôi chim cu sinh sản từ từ mình tuyển ra những con có giọng hay, gù nhiều, dáng đẹp, đến mức đó mình mới có hy vọng bán được chim cảnh.

4. ngoctuan128

ngoctuan128 Học làm nông dân

Nghề nghiệp:
      Kinh Doanh
      Em nuôi BC nhưng cũng thích cu lắm, đã chuẩn bị 10 lồng và chuẩn bị mua 10 cặp chim con người ta đánh bẫy về gây giống, vì ở em phong trào nuôi cu từ xưa đến giờ rất nhiều. nhưng anh em chơi toàn chơi cu Bổi, tự mình bẫy đc mang về chơi, con nào hay thì để lại, con nào không hay thì nấu cháo nhậu. em đang nghiên cứu nuôi thêm 5 cặp cu pháp để ấp trứng cu đất, như vậy được không bác Xuân Vũ, vì em nghe nói cu pháp ấp tốt hơn cu đất mình.

5. Xuan Vu

Cho cu pháp hay bồ câu sẽ ( bồ câu ta) ấp trứng và nuôi chim cu rất tốt bạn à. Đối với những tay chơi chim cu để đánh bẩy thì họ không thích chim cu non nuôi lên. Vì ở nha nó gù gáy rền rang, còn ra trận thì nó sợ , không dám gáy gù hay đấu đá với ai hết

Cu đất ấp trứng , nuôi con rất giỏi nhưng có tính là hay bỏ ổ, nếu có ai đó gây phiền hà cho nó

6. banaraki

banaraki Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Sinh Viên Mới ra trường
      các bác cho em hỏi nuôi cu theo kiểu nuôi lồng to khoảng 10 đôi ghép vào 20m2 có được không ạ, em cũng khoái loại này lắm mà quê em khó kiếm, nếu nuôi được mà phát triển tốt em sẽ đi bắt vậy phải vào tận nghệ an mới có , em thì ở bắc ninh

7. ngoctuan128

Nghề nghiệp:
      Kinh Doanh
      em đã mua 5 cặp lồng, chuẩn bị kiếm 10 cặp cu non về nuôi. sau nhà em còn khoảng 100m2 nữa, đang nuôi 100 con gà mái đẻ, nhưng sắp tới chắc không nuôi nữa vì diện tích hẹp, mùi hôi nhiều quá, truớc giờ nuôi gà giờ chắc em chuyển dần sang nuôi chim. chỗ em sao em thấy chim cũng rẻ lắm, chim sáo nâu 2-3 tháng 100k/con, sáo đen 180k/con. sáo nâu đang đút chuẩn bị biết mổ 230k/con, chim cu 65k/con ( chim đánh lưới), chào mào non 2 tháng - 3 tháng từ 120k-200k/con. phong trào chơi chim rất nhiều nhưng giá lại cũng rẻ nên chắc em chuyển từ từ sang nuôi chim. mong học hỏi ở bác Xuân Vũ nhiều.

8. Xuan Vu

Với giá chim cu, chim sáo như thế là cao rồi đó Tuấn à. Có lẻ Tuấn nói là giá người bán lẻ ra, con mình bán vô gía sĩ sẽ thấp hơn. Chim chào mào cũng nuôi đẻ được luôn, nếu Tuấn thích thì nuôi cả chào mào luôn. Chào mào con dể bán và giá cao hơn chim cu nhiều. Chim cu nuôi đẻ là nuôi chơi chứ nuôi để bán thì lời không nhiều lắm đâu

1 person likes this.
    9. ngoctuan128

Nghề nghiệp:
      Kinh Doanh
      hiện tại em cũng mới mua 1 con chào mào con và đang tập tành nuôi, nhưng trước mắt em nuôi cu sinh sản đã. hiện tại công việc chính của em là kinh doanh dịch vụ Internet, đang nuôi 20 cặp bồ câu pháp lai và chuẩn bị nhân giống tầm 100 cặp, chủ yếu bán chim ra ràng cho khu vực thôi. em cung đang nuôi 100 em gà mái ai cập (thu nhập cũng đc 3tr/tháng), em định chuyển gà thành chim vì quanh nhà em nhà sát nhau hết, nuôi gà mùi hôi quá ngại với hàng xóm. chim cu thì em mua giống ở vựa cũng đc, chim non nuôi len cho nó ngon. em thấy mô hình mini của bác Xuân Vũ rất thích mà diện tích nhà em lại hẹp quá nên chắc chỉ chọn đc mấy con thôi. khu vực chim bồ câu nuôi rồi giờ còn lại khoảng 100m2 đang nuôi 100 em gà sau này em sẽ triển khai, Bác Xuân Vũ cho em hỏi là bây giờ em gây giống, mua chim cu và chào mào con về thì nhốt như thế nào vậy bác, em định đóng chuồng rộng 1m, cao 2m, dài 5m nuôi khoảng 20 cặp chim Cu hoặc chào mào non vào đó, khi nào chim trưởng thành mình bắt cặp cho sinh sản ở chuồng khác được không bác Xuân Vũ. chuồng hậu bị rộng 1m, cao 2m, dài 5m cho 20 cặp mỗi loại vậy có ổ không bác, bác tư vấn giúp em với.

10. Xuan Vu

Chuồng trại nuôi tập thể như vậy là được rồi, nhưng với chim cu và chào mào không thể nuôi tập thể lâu được. Vì 2 loại này nó vừa lớn lên là đấu đá nhau, nên không nuôi chung được bao lâu. Còn về bồ câu pháp bạn nên tính thử xem 1 ngàyx năm= ăn bao nhiêu thức ăn/cặp bố mẹ, và mỗi năm đẻ mấy con ra ràng, con ra ràng bán bao nhiêu tiền, coi chừng lỗ đấy .

1 person likes this.
    11. tanchaufarm

tanchaufarm Nhân Mã

Nghề nghiệp:
      Chăn nuôi
      Last edited: 15/7/13
      1 person likes this.