Nuôi "Chuột" mọi người nghĩ thế nào???

• Thread starter dongkt52a
  • Ngày gửi
Em thấy topic mình nuôi con gì, trồng cây gì hiệu quả. Không biết đã có ai nuôi thử món này chưa nhỉ??
Chuột là động vật có hại đúng ko ah? nhưng nó phát triển thì cực nhanh từ nhà -> cánh đồng...... chỗ nào cũng sống dc hết mà sinh sản thì ôi thôi vô đối luôn. Dịch bệnh áh ngoài dịch hạch ra có j nữa ko nhỉ?...H5N1 ta còn phòng dc nứa là dịch hạch :))
Mà chuột thì ta có thể??: Trước hết là làm thức ăn cho rắn quá tiện luôn, và nhiều con vật khak. Đặc biệt là cả... chính chúng ta (con người).Nếu như chủ ý nuôi thì quá dễ luôn, cứ làm chuồng bé bé cho 1 kho ngô và máng nước bebe rồi vài tháng quay lại thì cả 1 đàn chuột nhá :).
Trên đây là ý kiến nhỏ của em mong mọi người cho ý kiến phát triển một con vật nuôi mới đem lại hiệu quả cho bà con nông dân :) :8^:
Suy nghĩ lớp trẻ mọi người đừng cười nhé :)

=>> Ngoạm ngoạm

Nuôi chuột làm thức ăn cho rắn hoặc cho người (cái này thì tuyệt!) nhưng dịch hạch là bệnh nguy hiểm và lây cho con người, sự lây lan hòan tòan có thể phát tán nhanh thành ổ dịch. Vì lý do dễ chết nên ít ai mạo hiểm thử!

H5N1 phòng được nhưng không dễ như những bệnh gia súc khác. Đó là vấn đề gây lo sợ cho nhiều quốc gia đó bạn!

...
................
Suy nghĩ lớp trẻ mọi người đừng cười nhé :)

..................
[/IMG]

Cá nhân tôi rất hoan nghênh và cám ơn bạn có ý tưởng độc đáo (ý riêng của tôi).
Tôi nghĩ chuột thì cũng là một con vật như mọi con thú khác. Chỉ có điều là chúng...quá tinh khôn và ...bất trị.

Nuôi chúng thì trước hết theo tôi là phải nghĩ đến vấn đề ..."quản lý" được chúng.
Chỗ nào cũng trèo được - Vật gì cũng cắn được (lưới thép mà nó còn xơi). Nhốt chung thì chúng đánh nhau chết bỏ. Hình thể thì ..."khiêm tốn" đồng nghĩa là chi phí cố định cho mỗi con phải cao.
Có lẽ vì vậy mà hiệu quả kinh tế kém chăng? Nên không ai nuôi...!!!

Bạn thử đi sâu tìm hiểu và trao đổi với mọi người xem sao.

Nuôi chuột làm thức ăn cho rắn hoặc cho người (cái này thì tuyệt!) nhưng dịch hạch là bệnh nguy hiểm và lây cho con người, sự lây lan hòan tòan có thể phát tán nhanh thành ổ dịch. Vì lý do dễ chết nên ít ai mạo hiểm thử!

H5N1 phòng được nhưng không dễ như những bệnh gia súc khác. Đó là vấn đề gây lo sợ cho nhiều quốc gia đó bạn!
Vâng, em cũng ngại nhất là cái khoản hạch mà thành dịch thì chết. Cái này chak là pải nhờ mấy bác Nhà khoa học ngâm cứu rồi bà con mới áp dụng được, thế thì bao h cho đến bao h.

--------

Cá nhân tôi rất hoan nghênh và cám ơn bạn có ý tưởng độc đáo (ý riêng của tôi).
Tôi nghĩ chuột thì cũng là một con vật như mọi con thú khác. Chỉ có điều là chúng...quá tinh khôn và ...bất trị.

Nuôi chúng thì trước hết theo tôi là phải nghĩ đến vấn đề ..."quản lý" được chúng.
Chỗ nào cũng trèo được - Vật gì cũng cắn được (lưới thép mà nó còn xơi). Nhốt chung thì chúng đánh nhau chết bỏ. Hình thể thì ..."khiêm tốn" đồng nghĩa là chi phí cố định cho mỗi con phải cao.
Có lẽ vì vậy mà hiệu quả kinh tế kém chăng? Nên không ai nuôi...!!!

Bạn thử đi sâu tìm hiểu và trao đổi với mọi người xem sao.
thanks pác đã động viên e nha.
Theo em ý thì cứ láng bê tông 4 mặt cho chắc là chuột ko ra dc, phía trên làm giống kiểu nuôi rắn ấy đặt 1 tấm gờ là ok, vì nó cắn là dùng răng cắn (thép nhỏ vừa miệng là nó cắn dc nhưng thép to là ko cắn dc, với lại bê tông gắn liền một khối thì ko có chỗ nào vừa miệng cho nó cắn). Mà chúng thì ko cắn nhau mấy đâu nha cứ đủ thức ăn, chỗ ở, đủ trống đủ mái thì quản lý dễ thôi mà pác:)
Còn về chi phí thì chưa biết được có khả năng tỷ lệ tăng trọng con hơn gà vịt ấy chứ, thấy chuột kho thóc béo mừm ý chơ :) mà chỉ ăn toàn thóc chứ có tăng trọng cám công nghiệp j đâu!

Last edited by a moderator:
Ý tưởng này đã bàn ở đây lâu lắm rồi.
Nói chung, chuyện nuôi chuột không phải khó.
Có điều là người làm thì không nói, còn người nói thì không làm.
*
Tôi cũng tham gia nói mà thôi.
Khi nào tôi thật sự cần chuột, tôi sẽ nuôi, mà có lẽ không nói đâu.
*

Ý tưởng này đã bàn ở đây lâu lắm rồi.
Nói chung, chuyện nuôi chuột không phải khó.
Có điều là người làm thì không nói, còn người nói thì không làm.
*
*
Em mới vào room nên ko đọc được nhiều về bài viết chưa biết, Ko biết trong room nói lâu lâu chưa pác có thể chỉ em link giùm thanks!

còn về người làm mà ko nói người nói mà ko làm thì chưa biết dc bác ah Có điều người này biết rồi ngừơi kia chưa biết, có ý tưởng j hay thì share hy vọng giúp dc bà con biết thêm kiến thức. Đôi khi nhữg cái tưởng chừng như nhỏ nhặt nè ko có j với ta nhưng lại là cơ hội của người khác. Ko nói thì làm sao làm được, mục đích room mình là giúp bà con nông dân ko nói thì làm sao giúp được mọi người. Mà nói ra để mọi người chia sẻ kinh nghiệm và tầm hiểu biết để xem tiến hành nuôi có khả thi ko! Nhiều khi ta chẳng biết ta thật sự cần cái j cả? đê mà nuôi, mà làm@@
Việc pác ko nói chắc pác kinh nghiệm từng trải nhiều hơn em nên có thể tự thực hiện được, còn em ko pải có team em mới làm. Mà kiểu làm mình độc quyền là em chịu hổng nổi đâu, làm được làm sao share cho mọi người quan trọng là giúp đỡ dân nghèo quê ta. Người giáu á kiêu áh kệ nhà họ!

Em nêu ý tưởng này chẳng qua là đê chuẩn bị kiến thức cho mô hình nuôi rắn, và biết đâu mấy bác đang nuôi kỳ đà lại tìm thêm dc nguồn thức ăn mới cho kỳ đà...Em được biết dân bắc và một số vùng còn thịt món này làm thức ăn. giá cả cũng ko pải rẻ ngang ngửa với gà vịt rồi, Quê em có vùng đám cưới có món này gọi là hạng sang ý chứ :7^:
Thân!

theo tôi thì nên xẩy bể và đánh bóng thì chuột sẽ không ra ngoài được. sau đó cho thức ăn vào nuôi thì cảm thấy sẽ hiệu quả hơn. nhưng vấn đề là phải thử nghiệm xem thế nào đã. tính chi phí có lãi được không? ăn thóc không thì tôi nghĩ là lỗ vốn thôi, mình có thể tận dụng thức ăn thừa và phụ phẩm nông nghiệp. bác có chủ kiến như vậy thì bác thử nuôi xem sao, có gi truyền kinh nghiệm cho các anh em diễn đàn

Theo tôi thì chuột rất dể nuôi và con giống thì bắt ngoài thiên nhiên về, rất rẻ tiền, dể thuần hóa. Những khó khăn các bạn đã nêu thì tôi không ngại. Quản lý chuột dể hơn nhím và dúi, còn dịch bệnh cũng có, nhưng nếu dể bị bệnh, thì những nơi bán chuột quanh như vài tỉnh miền tây thì có sao đâu. Phòng và trị là đều quan trọng tôi đồng ý về việc này. không những chỉ có con chuột, mới có bệnh lây cho con người, mà nhiều con khác cũng có, nhưng vẩn có người nuôi. Nói về quản lý, cầm giữ thì không có con gì thoát bàn tay của con người đâu.
Điểm chính ở đây là cân bằng thu chi là điểm quan trọng, nuôi có lãi hay không đây. Hiện nay thịt chuột bán rất chạy, trên thị trường nội địa Việt Nam.
Nếu thu chi tính ra có lãi, thì con chuột nuôi rất tốt, vì nó sinh sản thuộc hàng SIÊU , và thời gian thu hoạch ngắn rất có lợi

Con gì lớn nhanh thì khó mà ngon được..... Chuột đồng ngon vì nó lớn chậm và toàn ăn thóc lúa ngoài đồng, vì vậy chắc chuột nuôi bán không ai mua.:6^:

Theo tôi thì chuột rất dể nuôi và con giống thì bắt ngoài thiên nhiên về, rất rẻ tiền, dể thuần hóa. Những khó khăn các bạn đã nêu thì tôi không ngại. Quản lý chuột dể hơn nhím và dúi, còn dịch bệnh cũng có, nhưng nếu dể bị bệnh, thì những nơi bán chuột quanh như vài tỉnh miền tây thì có sao đâu. Phòng và trị là đều quan trọng tôi đồng ý về việc này. không những chỉ có con chuột, mới có bệnh lây cho con người, mà nhiều con khác cũng có, nhưng vẩn có người nuôi. Nói về quản lý, cầm giữ thì không có con gì thoát bàn tay của con người đâu.
Điểm chính ở đây là cân bằng thu chi là điểm quan trọng, nuôi có lãi hay không đây. Hiện nay thịt chuột bán rất chạy, trên thị trường nội địa Việt Nam.
Nếu thu chi tính ra có lãi, thì con chuột nuôi rất tốt, vì nó sinh sản thuộc hàng SIÊU , và thời gian thu hoạch ngắn rất có lợi

Nhà nuoide nuôi bồ câu... Thấy chuột nhiều quá trời.... Cố tình xếp một khu vực có nhiều hốc,hác,để nó sinh sản,phát triển xem thế nào.... Con chuột nhà trọng lượng chỉ nhỉnh hơn một lạng tí thôi...

Mỗi lần nó sinh đẻ chỉ 3-5 con . Không nhiều như các tài liệu đã nói. Chuột đẻ ra 5 ngày đầu sẽ có màu hồng hảo,đẹp nhất và ít di chuyển .... Từ 15 ngày trở đi bắt đầu di chuyển lung tung,nhưng căn bản vẫn quanh quẩn ở khu vực tổ do mẹ nó xây bằng rơm,rạ,cổ khô,chuột đặc biệt khoái dùng túi nilon đựng thực phẩm rồi xé rách bện làm tổ

Về khoản dịch hạch . Chắc chắn có . Nếu nuôi gần khu dân cư bị chính quyền sờ gáy là cái chắc....Còn việc nuôi nó làm thịt thịt vẫn ngon như ngoài đồng thôi . Vì con này leo trèo nhảy múa suốt ngày .Thậm chí đang cho con bú nó cũng nhảy nhót,cắn cấu,giao phối rồi nên nó sinh sản rất dày

Nếu bắt con chuột non trong hang của chuôt đi . Tầm 3-4 tuần sau bới đúng chỗ đó lại thấy có con chuột con .... Không biết của cặp nào nữa vì chúng sinh sống tùm lum .

Hiện giờ nhà nuoide bị chuột hoành hành quá trời . Dây điện bị cắt . Hệ thống bơm nước chỉ sợ nó cắt,mưa ẩm,chập cháy,giật thôi .... Vừa qua phải tuyển thêm hai chú mèo để xử lý... thế mới khổ

ps: chuột nhà mình chỉ có xơi cơm thừa của bồ câu mổ vung vãi thôi đấy ...

không biết khi chuốt sinh sản thì chuột đực có cắn chuột con không nhỉ? em đọc thấy có người nuôi chuột trong lu, thả 1 đưc 2 cái.

chuột đực không cắn chuột con đâu mình đang nuôi nè nhưng là trong đàn (3 con /lu )đẻ ra nhé chứ bạn bắt ở ngoài bỏ vào nó ăn thịt luôn đấy , nhưng nếu nuôi cho rắn ăn nên nuôi chuột cơm mình nuôi chuột cống nhum , sinh sản ít quá ( 6 tháng sinh 1 lần 8 con )

[video=youtube;Hk37hi6ZEHs]http://www.youtube.com/watch?v=Hk37hi6ZEHs[/video]

hj, nuôi trong lu thì không thể cho hiệu quả cao được vì diện tích hẹp nuôi không được bao nhiêu nhưng giá của 1 cái lu khạp đâu phải là rẻ trong khi đó giá thành của chuột lại không cao. Dùng khạp nuôi rắn e có hiệu quả hơn chuột.
Nuôi chuột phải xây chuồng trại kiên cố, bên dưới có láng nền xi măng vì chuột là loại đào hang rất giỏi nếu nuôi dưới nền đất thì không bao lâu chuột đào hang đi mất. Chuồng trại phải rộng để nuôi số lượng lớn thì mới có hiệu quả được.
Có thể nuôi chuột trong lồng giống như lồng nuôi trăn vậy nhưng diện tích lớn hơn, bên trong bỏ lá chuối khô, cỏ, rạ... cho chuột chú ngụ

mình thử nghiệm nuôi tập trung rồi không biết chuột cơm thế nào chứ chuột công nhum thì cắn nhau chết thấy thương luôn , còn nuôi lồng như nuôi trăn thì không sinh sản chắc mắc cỡ hay sao ấy^_^[video=youtube;Hk37hi6ZEHs]http://www.youtube.com/watch?v=Hk37hi6ZEHs[/video]

bạn có thể nói rõ quy trình không? mình còn nhiều vấn đề ví dụ như bạn nuôi thì chuột sẽ hôi lắm,thấy nhiều bạn trên diễn đàn bảo phải tắm cho chuột để cho sạch sẽ nữa cơ mà

theo tôi thì nên xẩy bể và đánh bóng thì chuột sẽ không ra ngoài được. sau đó cho thức ăn vào nuôi thì cảm thấy sẽ hiệu quả hơn. nhưng vấn đề là phải thử nghiệm xem thế nào đã. tính chi phí có lãi được không? ăn thóc không thì tôi nghĩ là lỗ vốn thôi, mình có thể tận dụng thức ăn thừa và phụ phẩm nông nghiệp. bác có chủ kiến như vậy thì bác thử nuôi xem sao, có gi truyền kinh nghiệm cho các anh em diễn đàn
Vâng đúng là chung ta hoàn toàn có thể tận dụng những sản phẩm phụ từ nông nghiệp, củ quả hỏng...Về phần tính chi phí có lãi không ở đây quan trọng là mình dùng chuột làm thành phẩm để làm gì? để làm thực phẩm luôn, hay để chăn nuôi vật nuôi khác thì lỗ lãi sẽ khác nhau. Theo e nếu như dùng chuột nuôi rắn chắc chắn có lãi thử tính 1kg rắn bgiờ ít tầm 800.000 = hơn 1tạ ngô hạt . thử hỏi 1 tạ ngô hạt dc mấy kg chuột? kiểu j cũng lãi. Còn về nuôi thử rất tiếc giờ em không ở quê nhà mà cũng chưa có điều kiện để thực hiện, nêu lên là để mọi người cùng thảo luận và tìm một hướng đi mới cho bà con!

--------

bạn có thể nói rõ quy trình không? mình còn nhiều vấn đề ví dụ như bạn nuôi thì chuột sẽ hôi lắm,thấy nhiều bạn trên diễn đàn bảo phải tắm cho chuột để cho sạch sẽ nữa cơ mà
Câu hỏi của bác giống của một chị ở Quảng ninh hỏi mình chiều nay xong (mục đích của chị lại là làm nguồn thức ăn cho chó) nhân đây em xin nói ý tưởng luôn:
Mình sẽ xây bể hình chữ nhật nhá, dưới láng bê tông, tường da trơn và đặt trên tường 1 tấm xi măng ngang như ảnh dưới ngăn ko cho chuột ra.

(Bể rắn gia đình em)

trong thì để vài thanh củi or pharo xi măng ít cỏ cho chuột có chỗ ở, làm tổ... ( cơ bản là môi trường giống rắn), trong có 1 bể nước nhỏ cho chuột uống.
nếu nuôi trong nhà che thì có thể hàng tuần cho ăn lần cũng được vì ko sợ thức ăn bị ẩm mà mọc mầm thành cây....
nếu nuôi ngoài trời vài ngày cho ăn lần chuột có đặc tính là kể cả cây mọc mầm nhỏ nó vẫn ăn=> vô tư đi. (khoai lang ngoài ruộng nhà em còn sót lại sau thu hoạch mọc mầm tốt mà nó vẫn đào củ ăn vô tư:))
*
theo em thì để nuôi quy mô lớn thì sẽ pải làm nuôi theo từng lứa với nhau, tức là sẽ có nơi để nuôi chuột mẹ (có thể trong chum như bác j ở trên nói) rồi đẻ ra chuột con khi nào lớn lớn mới thả đông lọat vào bể to như trên.
*
Em chỉ nêu ý tưởng, cái này muốn biết kết quả chắc pải nhờ các bác ai cần chuột thì làm thử rồi thông báo cho mọi người thôi. chứ hiện tại thì em đành chịu kiến thức chỉ có vậy ah. Mong các bác cho ý kiến hoàn thiện quy trình nuôi đáp ứng nhu cầu cho những ai cần nuôi và thực hiện!
thank you :9^:

rồi đẻ ra chuột con khi nào lớn lớn mới thả đông lọat vào bể to như trên.

Link: http://agriviet.com/home/threads/81984-Nuoi-quot-Chuot-quot-moi-nguoi-nghi-the-nao-#ixzz1o0xj69vH

nuôi công nghiệp mà làm thế thì ốm

Chia ra thành nhiều bể... muốn phân loại thì thiết kế chuồng sinh sản ở trên,chuồng hậu bị thương phẩm ở dưới

Bể sinh sản có các lỗ nhỏ .làm bằng sắt cứng chỉ đủ lọt chuột nhắt .... đặc tính của chuột khi tách mẹ sẽ bò lung tung và tự chui qua lỗ sang bể thương phẩm.

bên bể thương phẩm làm cái cầu gắn bằng lò so . khi chuột nhắt qua cầu lò so giãn con chuột rơi bịch xuống bể thương phẩm .....và ở đó cho đến khi thu hoạch luôn ... tầm 2 tháng hơn thu hoạch được

Như vậy một bể đẻ ở trên . Bên dưới có > 4 bể thương phẩm . khoảng 2 - 3 tuần thả một cửa ở bể thương phẩm ,quay vòng 4 cứ thu hoạch hết 1 bể lại mở ra...

Back