nuôi cóc liệu có đầu ra?

• Thread starter nongdankhukho
  • Ngày gửi
:2cat:Xin kính chào các bác nông dân thông thái!
em xin phép được giới thiệu đôi chút về bản thân mong được làm quen và được sự giúp đỡ của các bác ạ!
em sinh ra gốc gác nhiều đời là nông dân nhưng em ra thành phố học từ lớp 10 (em ra học thì ở nhà thuê và ký túc xá còn gia đình vẫn ở quê). Vì thế mà nay em đã 28 tuổi nhưng em không biết làm ruộng, không biết chăn nuôi.... tóm lại là em chẳng biết làm gì. Hiện giờ em đang làm nhân viên văn phòng ở 1 công ty tư nhân. Mức thu nhập so với những người khác cùng điều kiện được xếp ở hạng khá.
Nhưng gần đây em rất thích bước sang lĩnh vực chăn nuôi vì em thấy làm như hiện nay thì rất khó làm giàu.nhà em có vườn rộng, có ngô, lúa, đậu, rau....Hiểm một nỗi em không có vốn nên những vật nuôi có chi phí lớn em không thể nuôi. Gần đây em thấy khu vực nhà em đang thu mua cóc với giá tương đối tốt nhưng em không hiểu họ thu mua làm gì? Em thấy em đầu tư nuôi cóc là có khả năng thành công nhiều nhất. nhưng em đang băn khoăn nhất là khi em nuôi thành công rồi liệu có thị trường không?
Rất mong các bác chiếu cố tư vấn cho em với ạ!
Cảm ơn các bác rất nhiều!

Chào Bạn

Bây giờ tôi thấy người ta thu mua Cóc để làm ruốc và để nuôi rắn. Nên nuôi siêu sâu để nuôi Cóc thì tốt hơn. Siêu sâu sinh sản nhanh hơn và năng suất hơn trùn quế.

chào bạn

- cám ơn sự góp ý của bạn

- nhưng theo mình thì con siêu sâu ( supper worm ) tốn công câm sóc ,thức ăn ,nhiệt độ phải lưa ý hơn con trùn quế đó bạn

Nuôi chơi vài con, và cũng chỉ bắt vài lần Trùn, mới làm thế.
Làm vậy hại môi trường, hại Trùn, phải một thời gian dài mới
tiêu hết độc hại đó. Làm trên đất mình, thì hại mình, còn làm
trên đất người khác thì không phải lẽ công bằng.
*
Đã làm ăn, nuôi con gì cũng phải bỏ tiền chi phí tiền ăn cho nó,
và các khoản khác, mới tính ra được lời (thực ra là thu nhập,
chứ lời phải trả cho tiền vay ngân hàng).
*

anhmytran !! bác nói vậy mình ko làm thì người kác làm thì sao? theo m nuôi cóc thì nuôi trùn quế cho nó ăn là dc,va nuôi dòi cho cóc ăn cũng là biện pháp hay.!

- chào bạn nongdankhukho! bạn sao giống tui thế, mấy năm tui cũng lẫn đận, làm viêt cho cty hem ăn thua gì, lương dăm ba chai, cứ lai rai kiếm vài chai mỗi tháng, thiệt buồn lai láng.
- nghe bạn bàn đến chuyện nuôi cóc tui thấy cũng hay, nhưng nuôi con này đầu ra có ổn định đi nữa chắc không lời, tại thấy con cóc lâu lớn, bệnh thì không thấy, nếu như nuôi cóc để cho rắn ăn thì quá tốt rồi, vì mình đang nuôi con rắn ráo trâu vẫn hay đi thu mua lại, và cũng để lại mấy em cóc nhỏ nuôi thử nhưng lâu lớn quá
- nếu bạn có ít vốn, mà nhà có ruộng vướn rộng thì nên chăn nuôi con khác đi, ví dụ như một bầy vịt đẻ trứng, vài chục cặp bồ câu, rồi lâu lâu góp mưa thành bảo, lúc đầu nuôi ít thôi, còn để thời gian làm cty, lấy ngắn nuôi dài nữa, mình thấy con vịt siêu thịt nuôi tốt lắm, và đẻ tốt nữa, con bồ câu thì cho thu nhập nhanh, vốn đầu tư thấp nhanh phát triển thành bầy đàn,
- tuy vốn đầu tư thấp nhưng rất hiệu quả, nếu như làm như mình thì khoảng 1 năm sau bạn đã có thu nhập khá rồi, mình nuôi tiếp con nào giá trị hơn, như rắn chẳng hạn
- chúc bạn sớm tìm con đường chăn nuôi phù hợp và hiệu quả, chúc thành công

Bắt trùn bằng nước phèn chua hay xà phòng, dĩ nhiên là nó sẽ làm thay đổi PH trong đất. Nhưng chỉ có cách này mới không cực khổ. Đùng bắt nhiều lần 1 nơi, mà phải thay đổi thường xuyên. Đất ai cũng vậy, nơi mình ở có hơn 10.000 ha đất cao su, không ăn thua gì so với nhà máy Vedan ...

Dùng phèn chua, con trùn nó sạch, rửa sơ là cóc dùng ngay.
Dùng xà phòng, rửa khó sạch, trùn dễ , cóc ăn sẽ bị ghẻ .... <= cái này mình bị rồi nè

Nuôi trùn hay sâu Super, lại thêm 1 cái khổ .... hixx ...

Mình thấy nuôi rắn thì nên nuôi thêm ếch sẽ dễ hơn là nuôi cóc đó mà con ếch cũng nhẹ vốn và dễ chăm sóc. Nếu có khách thì bắt vài con xào chua là hết ý.hjhj..

cho mình học hỏi kinh nghiệm với

chào anh quốc! mình tên Toàn 30 tuổi nhà ở bến cầu, mình đang sống ở sài gòn và có ý định về quê làm nông dân mà không biết phài bắt đầu từ đâu. khi nào mình về quê mình có thể liên lạc với anh để được tham quan trại của anh quốc được chứ số phone của mình(0944440171)

Ngoài cách này nước tro hoặc nước xà phòng cũng có tác dụng các bác ạ.

Còn cách nữa là các bác hòa loãng nước vôi rồi tưới xuống chỗ có trùn là trùn to trùn nhỏ trồi lên cả.Theo em thì cách này hay nhất vì ko hại gì mà còn rất có lợi cho đất và môi trường!

mình cũng có ý định nuôi cóc nè. minh có một bể nòng nọc cóc rồi nhưng kỹ thuật thì chưa có. bác nào có kinh nghiệm hay bí quyết gì nuôi từ nòng nọc sang cóc thì chỉ cho mình nha.
bạn cứ nuôi đi cóc thì đầu ra không khó đâu vì nhiều người mua cóc về chữa bệnh lắm.
bạn ở nam định à? mình ở tây ninh xa quá nhỉ. nếu gần mình có thể chia sẻ kinh nghiệm cho nhau thì tốt quá
Hay qua, mình cũng đang có ý định như bác chủ topic, cũng đang có ý định nuôi gà mà thấy mấy bác trên diễn đàn nói nghe cũng khó khăn quá, mình cũng không phải dân chuyên chăn nuôi nên chắc cũng ít có kinh nghiệm mặc dù mình là gốc nông dân đó, thấy các bro chia sẻ ý tưởng nuôi cóc mình cũng thấy hay quá, Mình cũng ở Tây Ninh nè, đồng hương nếu có cơ hội hợp tác cùng nhau xây dựng kinh tế khá hơn nhé, mình ở Gò Dầu gần giáp Dương Minh châu và Hòa thành đó.

dien dan minh thay cac bac cung it ghe tham hen, chac ban chan nuoi ne, hiii. Up cho cuoi tuan vui ve

Back