Nuôi con gì hiểu quả kinh tế cao mà rủi ro ít ?

• Thread starter doanhatinh91
  • Ngày gửi
Chào cả nhà.
E xin tự giới thiệu Em tên là đoàn, sinh năm 1991, quê ở hà tĩnh
E Có 1 trang trai rộng 4ha. Có thế đào làm hô nuôi thuỷ sản được, tầm khoảng 1ha. Còn diễn tích mặt bằng cũng không nhiều. Chủ yếu là đồi núi
Vộn thì ít. Chỉ dc 100 triệu thôi. Giờ e muốn đầu từ vào con gì đó mà chi phí thấp, mang lại lợi nhuân cao mà rủi ro thì ít. Để có tiền đâu tư vào dự án lơn hơn.
Hiện tại e đang có ý định đâu tư vào chăn nuôi lơn, gà, vịt. Bò Chôn vv. nói chung là con gì bán được già thì e sẻ làm.  Nhưng hiện tại thì giá lơn rât thấp. Nên k muốn nuôi lắm. Còn gà vịt thì e không rỏ. Bác nào giỏi vụ này thì giúp e với. Cho e lời khuyên thât lòng. Và lại ai ở gần hà tĩnh có mô hình nào có thu nhập khá thì cho e đĩa chỉ e đến e học hỏi với ạ.
E xin chân thanh cảm ơn ạ
Mail; doanhatinh91@gmail.com
Số điện thoại; 01685702862

Last edited by a moderator:
Chào bạn! Tôi hy vọng ý kiến của tôi giúp được bạn phần nào!
+ Để trả lời cho câu hỏi của bạn, tôi có ý như sau:
- Bạn chỉ có 100tr do vậy bạn đầu tư ban đầu chỉ nên dùng 50tr thôi, còn để lại 50tr dự phòng, đừng đâu tư hết là không có tiền ăn đâu.
- Nếu 50tr thì bạn sẽ làm như sau: bạn chia ra 20tr để trồng chuối, 20 triệu để nuôi gà, 10 triệu nuôi ngỗng.
- sở dĩ tôi khuyên bạn như vậy để tránh rủi ro: chuối trồng 01 năm sau thu hoạch, gà thì 3 tháng, ngỗng 8 tháng. sau 01 năm bạn tái đầu tư khoảng 80% tiền thui. cứ vậy thui.
Chúc bạn thành công! Mới làm đừng mong giàu, chỉ mong có kinh nghiệm.

Theo mình bạn nên nuôi chó thịt thương phẩm vs 100tr vốn ban đầu thì thoải mái rồi.bạn mua khoảng 60con giống ban đầu. Với chó ta thì giá khoảng 150k/con và vacsin phòng vs thuốc tẩy 50k/ con như vậy giống khoảng 200k/con. Quy mô 60 con bạn phải làm lồng ngăn 1con 1 ngăn chi phí cho lồng ngăn 30k/ngăn. Bạn nuôi chó mất 2.5thang là bán dc rùi bjo vs giá dao động 70-72k/kg nếu nuôi 60con bạn sẽ tiêu tốn 10 túi cám C15. Trọng lượng 40kg. Mỗi túi giá bjo là 415k/túi.và tiền dự phòng chó mắc bệnh mỗi con 50k. Tính tổng chi phí bạn vẫn có lãi tuy k lớn nhưng an toàn
chó chỗ tui có 40k/kg mà, vây có lời ko?

Nhà e có 2 sào vườn trồng bưởi diễn trong đó mới xây dựng được 1 ô chăn nuôi lợn nhưng giá lợn giảm nên e kh nuôi nữa mà bỏ không . E muốn hỏi nuôi con gì để đạt hiệu quả ạ

Còn khuya mới trả lời được câu hỏi này !
Chừng nào nền nông nghiệp không còn mập mờ, nhiễu nhương thì nuôi con gì cũng có hiệu quả kinh tế xứng đáng với công sức, trí tuệ bỏ ra.
Chừng nào thị trường minh bạch, con người tử tế thì trồng cây gì cũng có lãi.

Còn khuya mới trả lời được câu hỏi này !
Chừng nào nền nông nghiệp không còn mập mờ, nhiễu nhương thì nuôi con gì cũng có hiệu quả kinh tế xứng đáng với công sức, trí tuệ bỏ ra.
Chừng nào thị trường minh bạch, con người tử tế thì trồng cây gì cũng có lãi.
Loạn thế sinh hùng, thời điểm càng nhiểu nhương thì kiếm tiền càng dễ, khi thị trường ổn định kiếm tiền khó.
Khi đạt được yêu cầu như bạn nói thì nghề nông kiếm tiền không còn đơn giản nữa, bạn xem các trang trại của Hoa Kỳ, 99.99% đều mượn nợ chăn nuôi trồng chọt. Những trang trại công nghệ cao chỉ có những doanh nghiệp lớn đầu tư và ở dạng đầu tư tiềm năng không phải là có lãi.
Hay Nhật bản, nước mà hoa mầu dắt hơn vàng, người nông dân cũng không thoái khỏi cảnh chân lấm tay bùn.

Loạn thế sinh hùng, thời điểm càng nhiểu nhương thì kiếm tiền càng dễ, khi thị trường ổn định kiếm tiền khó
Ơ, thế chả phải là "đục nước béo cò" ?
Em không mong thị trường bão hòa, em chỉ mong nó minh bạch, tử tế.
Em suy nghĩ theo kiểu nông dân ếch ngồi đáy giếng nhá: Làm nông thì chân lấm tay bùn tí cũng được. Nghề nào chả có sự vất vả đặc trưng của nghề đó.
Còn ở Hoa Kỳ làm sao thì em không dám nói. Không biết nên chỉ dám dựa cột mà nghe thôi. Mong mọi người khai minh giúp em chỗ này cái.

Ơ, thế chả phải là "đục nước béo cò" ?
Em không mong thị trường bão hòa, em chỉ mong nó minh bạch, tử tế.
Em suy nghĩ theo kiểu nông dân ếch ngồi đáy giếng nhá: Làm nông thì chân lấm tay bùn tí cũng được. Nghề nào chả có sự vất vả đặc trưng của nghề đó.
Còn ở Hoa Kỳ làm sao thì em không dám nói. Không biết nên chỉ dám dựa cột mà nghe thôi. Mong mọi người khai minh giúp em chỗ này cái.

Bạn chỉ cần mở lời ra tôi biết cuộc sống của bạn đi về đâu rồi, một người chỉ biết đổ lỗi cho số phận, cho xã hội kết cụ luôn là 2 bàn tay trắng.

Theo bạn các anh tài trên thế giới này đều đục nước béo cò, Thomas Edison đưa điện đên từng hộ gia đình cũng đục nước béo cò, vì khi đó Hoa Kỳ chưa có điện lưới? Bill Gate đưa máy tính cá nhân đến từng hộ gia đình cũng đục nước béo cò? Otto and Diesel đưa cả thế giới đến kỹ nguyên của máy móc, họ có phải đục nước béo cò? Họ đều những người đi lên từ khi thị trường khá hổn loạn, chưa được định hình.

"Đục nước beo cò" theo quan điểm của bạn tôi lại nghe giống nhưu kiểu gen ăn tức ở, làm việc gì cũng khó cả, cũng phải bước qua trông gai, con đường càng khó đi, ít người đi rủi ro càng cao, giá nhận được cũng xứng đáng. Nhiều người đi, nhiều người làm được giá càng rẻ.

Lại thấy một người ngồi ước muốn và mong chờ, ông bụt của Việt nam thật là thiêng, nên nhiều người ngồi ước muốn và mong chờ. Nếu ước muốn, mong chờ có tỷ usd tôi cũng ngồi ước và muốn, nhưng tiếc những người ngồi ước và muốn cơm cũng không có ăn nói đến tỷ usd chắc ở âm phủ mất.

Trên đất nước Việt nam có hàng triệu người làm nông nghiệp, câu hỏi đặt ra trong cùng hoàn cảnh, sao họ có thể làm giầu? Còn mình thì chỉ ngồi trông chờ và ước muốn, phải chăng những người làm giầu từ nông nghiệp họ có chính sách tốt hơn mình, họ được đối sử tử tế hơn mình?

Bớt những tư tưởng cực đoan đi.

Bạn có làm nông không NamnaykhongMatMua ?
Bạn lạc đề quá rồi.
Phát minh nó khác hẳn sáng tạo, lại càng khác so với nuôi con gì? trồng cây gì?
Bạn phát minh ra một giống cây mới đi. Cả thế giới sẽ tôn sùng bạn thôi.
Khi đó tôi cũng không có cơ hội để sờ tới cây của bạn đâu. Tôi chỉ là anh chăn lợn nhỏ lẻ thôi, nhưng tôi làm việc chăn chỉ, nghiêm túc, và dù giá lợn hơi có lao dốc nữa thì tôi vẫn chăm chỉ làm việc và có tiền lãi (chân chính), đủ để tôi sống thong thả.
Bạn nông cạn và rất bất lịch sự.

Câu hỏi chủ thớt đưa ra là nuôi con gì hiệu quả kinh tế cao mà rủi ro ít.
Ai phát minh ra được con gì thì bày cho bạn đi.

Bạn có làm nông không NamnaykhongMatMua ?
Bạn lạc đề quá rồi.
Phát minh nó khác hẳn sáng tạo, lại càng khác so với nuôi con gì? trồng cây gì?
Bạn phát minh ra một giống cây mới đi. Cả thế giới sẽ tôn sùng bạn thôi.
Khi đó tôi cũng không có cơ hội để sờ tới cây của bạn đâu. Tôi chỉ là anh chăn lợn nhỏ lẻ thôi, nhưng tôi làm việc chăn chỉ, nghiêm túc, và dù giá lợn hơi có lao dốc nữa thì tôi vẫn chăm chỉ làm việc và có tiền lãi (chân chính), đủ để tôi sống thong thả.
Bạn nông cạn và rất bất lịch sự.
Chán, đọc hết một nữa trang giấy, mà chỉ lưu được 2 chữ phát minh, sáng tạo thôi à???
Trên đời này chắc chỉ mình bạn làm việc nghiêm túc, còn người khác thì không?
Sao lại có những người nuôi lợn bán với giá hơn 100/1kg còn những người khác bán dưới 35 ngàn mà không bán được? Nói theo kiểu đó thì giá trên 100 ngàn kg gọi là đục nước béo cò?? và tiền của họ làm ra tiền bẩn???? Còn giá lao dốc là chuyện thường thấy của thị trường, cung thừa giá rẻ có gì mà phải bàn cải. Ở vn còn cho phép bán phá giá, ở Hoa Kỳ sản xuất ra kiểu đó chỉ có đổ suống biển "luật chống phá giá".
Làm cái gì cũng phải có đầu óc, không phải cắm đầu vào làm, phát minh, sáng tạo nó cũng không có gì to tác cả, cũng không cần đến mức tạo ra một giống cây mới, hay một loài cây mới gì, đơn giản như một ông nào đó, nuôi lợn tắm nước trà, cho ăn bằng cây thuốc... cũng đủ để kiếm tiền.
Tôi vốn dĩ đầu óc khá nông cạn mà :D

Câu hỏi chủ thớt đưa ra là nuôi con gì hiệu quả kinh tế cao mà rủi ro ít.
Ai phát minh ra được con gì thì bày cho bạn đi.
Câu hỏi đó khó quá, không trả lời nỗi.
Ai trả lời được câu này, chắc có thượng đế, ví dụ trên nói, cũng là lợn, có người nuôi được, có lời, có người nuôi lỗ.

Đã chọn nghề nông thì phải chấp nhận vất vả. Đừng mong một đất nước dân chủ, công bằng. Có người hiền có người ác, có người xả láng có người tiếc từng đồng thì đó mới tạo nên xã hội. Phải thích nghi thôi các bạn. Cố lên, người ko bỏ cuộc sẽ là người thành công!!!

Back