Nuôi con gì hiệu quả trên đất cát quảng bình

• Thread starter nguyễn ngọc lưu
  • Ngày gửi
Tôi đang ở lệ thuỷ quảng bình. Ai có kinh nghiệm tư vấn cho tôi xem nên nuôi con gì trên khu vực đất cát trắng để có hiệu quả kinh tế tốt nhất. 1ha đất cát ven biển về mùa nắng thì nóng,mùa mưa thì lầy,1 lao động khoẻ manh, 50tr tiền vốn.

Đất cát miền Trung là quê hương của con dông, không biết Quảng Bình của bạn có con dông không ? Nếu có thì bạn nuôi dông đi, vì con dông ở mền Nam rất khó nuôi. Hầu như các điểm nuôi dông trong miền Nam không đạt hiệu quả. Hiện nay giá dông cũng tương đối ổn định đấy bạn.
Hình như hai miền Nam, Bắc không nuôi con dông là phải. Miền Trung có ưu điểm đó bạn nên tận dụng đi bạn

Last edited by a moderator:
nuoi dong dau ra the nao co on dinh ko chua ai biet

Đất cát miền Trung là quê hương của con dông, không biết Quảng Bình của bạn có con dông không ? Nếu có thì bạn nuôi dông đi, vì con dông ở mền Nam rất khó nuôi. Hầu như các điểm nuôi dông trong miền Nam không đạt hiệu quả. Hiện nay giá dông cũng tương đối ổn định đấy bạn.
Hình như hai miền Nam, Bắc không nuôi con dông là phải. Miền Trung có ưu điểm đó bạn nên tận dụng đi bạn
Nuôi dông như thế nào, đầu ra thì sao, con giồng lấy ở đâu, con này nghe nói lâu lớn, thị trường đang khó vì người tiêu dùng chưa quen

1ha đó bạn trồng ít cây trứng cá lấy bóng mát.
triển khai mô hình Dông, thỏ kết hợp sẽ rất hay
Còn về kĩ thuật, bạn search google về nuôi dông sẽ có rất nhiều thông tin. Còn ko lên sở nông nghiệp phát triển nông thôn để xin tư vấn.

Nuôi dông thì bạn nên tham khảo khu vực các tỉnh Bình Thuận, Ninh Thuận...
Các tỉnh này nuôi khá nhiều!
1 gợi ý nữa là nuôi con cừu, đi du lịch thấy Ninh Thuận nuôi cừu khá nhiều.

Ninh thuận và quảng trị khác nhau lắm bác ui.
Quảng trị mùa hè có gió lào nóng vãi chưởng có khi lên đến 40 độ, mùa đông thì chịu ảnh hưởng gió đông bắc lạnh cũng vãi chưởng, lạnh 10 độ. Khí hậu rất là thất thường
Chưa kể mỗi lần bão vào là quảng trị ăn cho no. Đi từ bắc vô nam thấy vùng này là đất đai xấu nhất, cỏ cây thấp lè tè

Ninh thuận và quảng trị khác nhau lắm bác ui.
Quảng trị mùa hè có gió lào nóng vãi chưởng có khi lên đến 40 độ, mùa đông thì chịu ảnh hưởng gió đông bắc lạnh cũng vãi chưởng, lạnh 10 độ. Khí hậu rất là thất thường
Chưa kể mỗi lần bão vào là quảng trị ăn cho no. Đi từ bắc vô nam thấy vùng này là đất đai xấu nhất, cỏ cây thấp lè tè
Bác Boi cũng đi qua quảng trị rồi a. Việt nam có 2 tỉnh là quảng bình và quảng trị thì quảng bình còn khó khăn hơn quảng trị nhiều bác a. nói chung là thời tiết khắc nghiệt thì cũng giống như ngoài bắc thôi nhưng mùa hè thì khá nóng do gió lào chất đất thì khá là bạc màu. nên nuôi con gì phù hợp với đất bạc màu ăn cây cỏ bụi và chịu được thời tiết khắc nghiệt. Được như ninh thuận thì đã ngon lành

1ha đó bạn trồng ít cây trứng cá lấy bóng mát.
triển khai mô hình Dông, thỏ kết hợp sẽ rất hay
Còn về kĩ thuật, bạn search google về nuôi dông sẽ có rất nhiều thông tin. Còn ko lên sở nông nghiệp phát triển nông thôn để xin tư vấn.

Cảm ơn bác đã tư vấn, nuôi thỏ có khó không, đầu ra có dễ không, tôi cũng đã nghĩ hướng sẽ nuôi con gà hoặc con thỏ vì vòng quay vốn nhanh.

--------

Hình như hai miền Nam, Bắc không nuôi con dông là phải. Miền Trung có ưu điểm đó bạn nên tận dụng đi bạn[/QUOT
Nhông ở quảng bình chủ yếu là nhông tự nhiên, nuôi nhông có khó không, vốn co nhiều không, giống mua ở đâu ai biết tư vấn giùm minh với. Xin cảm ơn!

Bạn nuôi thỏ thì vấn đề thức ăn (rau, cỏ) là quan trọng nhất, thứ nhì là đầu ra. các vấn đề còn lại tương đối dễ, thỏ đẻ sồn sồn, 45 ngày 1 lứa, 1 lứa 10 con là bình thường.
còn nuôi dông thì mùa hè thuận lợi, mùa mưa hay bị nấm da, chết hàng loạt. mình tởn con dông rồi

trả lời anh em

Bác Boi cũng đi qua quảng trị rồi a. Việt nam có 2 tỉnh là quảng bình và quảng trị thì quảng bình còn khó khăn hơn quảng trị nhiều bác a. nói chung là thời tiết khắc nghiệt thì cũng giống như ngoài bắc thôi nhưng mùa hè thì khá nóng do gió lào chất đất thì khá là bạc màu. nên nuôi con gì phù hợp với đất bạc màu ăn cây cỏ bụi và chịu được thời tiết khắc nghiệt. Được như ninh thuận thì đã ngon lành

:huh: đưng buồn ở đất quảng thi có 2 mua chinh đó la ĐÔNG & HẠ o vung nay chi chan nuoi gà va trau , bò la hơp nhất thôi vi mùa đông ở đất quảng thì cũng không qua lanh như miên bác
nếu bác chọn 1 trong những loài đó là hợp lý nhất rồi nhưng may loài này phải bo vốn đầu tư kha khá mới được
hợp nhất la nuôi gà nha băng đêm sinh học , dể làm mà hiệu quả cao lắm
về truồng trại thi lên google mà tìm

Nuoi thỏ dễ lắm, cứ như nuôi chuột lang ấy.
Lúc đầu khó khăn xíu, nên nuôi khoảng 10 thỏ nái, 2 thỏ đực thui
Biết bệnh của nó rồi thì nuôi phẹt phẹt, đẻ phẹt phẹt

Nuoi thỏ dễ lắm, cứ như nuôi chuột lang ấy.
Lúc đầu khó khăn xíu, nên nuôi khoảng 10 thỏ nái, 2 thỏ đực thui
Biết bệnh của nó rồi thì nuôi phẹt phẹt, đẻ phẹt phẹt
ngày trước mình nuôi 1 con đực 3 con cái thả trong vườn,nó đào hang 4 con chung 1 hang luôn ,sau vài tháng thấy mấy chục con thỏ con trong hang luôn,nhìn rất là thích

Tôi đang ở lệ thuỷ quảng bình. Ai có kinh nghiệm tư vấn cho tôi xem nên nuôi con gì trên khu vực đất cát trắng để có hiệu quả kinh tế tốt nhất. 1ha đất cát ven biển về mùa nắng thì nóng,mùa mưa thì lầy,1 lao động khoẻ manh, 50tr tiền vốn.

Mình có ông sếp là người quảng bình,ông ấy từng kể cho mình nghe một câu chuyện về một người quảng bình làm giàu bằng nghề nuôi cá trên vùng đất cát mà ông sếp mình rất ngưỡng mộ.câu chuyện là có thật, bạn ở quảng bình hãy tìm hiểu xem sao....!

Back