Thảo luận Nuôi con gì làm giàu?

• Thread starter toilaquocvu
  • Ngày gửi
Dạo này mình rảnh nên vào agriviet.com dạo mục chăn nuôi thấy nhiều người rất lăn tăn nuôi con gì để làm giàu.

Mình xin chia sẻ & trao đổi cùng ACE

1. Mục tiêu: Quan điểm và định nghĩa về giàu nghèo mỗi người mỗi khác. Chúng ta sẽ bỏ chữ "giàu" ra khỏi cuộc trao đổi chung và mỗi người tự đưa ra tiêu chí giàu nghèo cho bản thân mình để làm mục tiêu phấn đấu.

2. Cuộc sống hàng ngày: Khi đã có mục tiêu phấn đấu. Chúng ta phải xác định có nguồn thu nhập dủ cho bản thân hoặc và gia đình trong cuộc sống hàng ngày. Thu nhập không đủ cho cuộc sống thì không thể tích lũy của cải vật chất để thực hiện điều gì khác.

3. Tích lũy: Khi đã có cuộc sống tạm ổn, chúng ta sẽ đề ra kế hoạch tích lũy. Hãy luôn nhớ "Cuộc sống không bao giờ là đủ". Tích lũy thì phải "Năng nhặt, chặt bị" và kiên trì theo năm tháng. Giả sử tôi có 1 mẫu ruộng lúa. Mỗi năm làm 3 vụ. Tạm đủ cho cuộc sống hiện tại. Tôi sẽ tích lũy bằng cách bỏ ra 1 sào trồng rau muống. Tôi sẽ mở 1 tài khoản. Tiền thu nhập từ rau muống sẽ bỏ hết vào tài khoản. Sau 1 năm tôi đã tích lũy được một khoản đủ để mở ra một hướng thu nhập cho mục tiêu phấn đấu của mình.

4. Thực hiện mục tiêu: Sau một thời gian tích lũy, giờ là lúc chúng ta thực hiện mục tiêu xóa nghèo của mình. Giả sử tôi tích lũy được ba trăm ngàn đồng. Tôi sẽ làm chuồng và mua 2 con thỏ (một đực một cái) về nuôi và nhân đàn. Thu hoạch từ nuôi thỏ sẽ bỏ vào tài khoản tích lũy để mua dê con. Lúc này chúng ta có 3 nguồn dư. Và tiếp tục mục tiêu mua bê con.

* Nếu ngồi để tính đến lúc có tiền mua bê sẽ rất lâu, nhưng thời gian thì trôi qua rất nhanh, cứ làm thử đi, chẳng mấy mà có một đàn bò. Tôi đã xóa nghèo từ chính cách làm trên. Sự đồng lòng của gia đình quyết định sự thành bại nhé.

Chúc các bạn thành công!

Nuôi con j Cũng tính toán lời lãi cả .. nuôi con vợ cho chắc .. ko dịch ..ko lỗ .. toàn lời .. cấp số nhân lên ..

Em thấy bố mẹ ở nhà nuôi con gì cũng thấy lỗ, trông thấy nản cũng rất muốn tìm hiểu về vd này. Nhà em có đất trồng màu, nuôi cá gà vịt lợn, thế nhưng thực tế là em thấy k khoa học dù bản thân em cũng chẳng biết lm tn cho tốt. Chỉ biết bm em lm suốt ngày còn em lại thấy chẳng có lãi vì đụng cấy cây gì nuôi con gì cũng thấy giá rẻ. Xót công. Em con gái cũng vẫn lông bông nhưng k muốn về làm trồng mấy cây ngô mỗi lần thu dc triệu đồng nt. Mong muốn có người đi trước có kinh nghiệm và đam mê đồng hành cùng cv này.

tính nuôi dúi đc ko mọi người
Nuôi cái gì mà thường trực có trên bàn ăn của nhà mình ấy anh ạh. Em cũng đang loay hoay tìm kiếm câu trả lời cho câu hỏi "nuôi con gì? Tuy nhiên em xác định khoanh vùng câu trả lời loanh quanh quanh cái mâm cơm thôi. Chúc bác sớm tìm được con vật nuôi làm giàu.

Nuôi cái gì mà thường trực có trên bàn ăn của nhà mình ấy anh ạh. Em cũng đang loay hoay tìm kiếm câu trả lời cho câu hỏi "nuôi con gì? Tuy nhiên em xác định khoanh vùng câu trả lời loanh quanh quanh cái mâm cơm thôi. Chúc bác sớm tìm được con vật nuôi làm giàu.
trồng rau sạch đi bạn :D

Bác có tư duy giống lão nông quá! Nó có nhiều điểm không thích hợp ở thời điểm như bây giờ:
1. Tham lam ôm quá nhiều thứ, cái gì cũng muốn làm một tý ở quy mô nhỏ. Thời bây giờ nên chuyên vào 1 thứ thôi nhưng thật thâm canh vào. Làm ít thì chi phí trên một đơn vị sản phẩm sẽ cao mà chi phí cao thì thị trường chỉ cần hắt hơi sổ mũi thôi là đứt rồi. Mạnh thì sống mà yếu là chết! 1kg thịt lợn hơi người ta nuôi lớn giá thành 30k ông nuôi 1 con giá thành lên tận 40k thì được giá người ta có tiền tỷ ông nhặt được mấy đồng lẻ. Rớt giá người ta không mất mấy đồng ông thì mất quá nhiều tiền đã tích cóp bằng mồ hôi sương máu.

2. Chỉ nghĩ đến khả năng mình có thể nuôi con gì mà không quan tâm đến thị trường, mà có quan tâm thì cũng kém hơn người ta vì tiền và công sức đâu đầu tư cho việc này. Thiếu thông tin thì đứt thôi! Làm sao có thể nhanh nhạy như người ta biết lúc nào thị trường suy thoái mà thôi không nuôi nữa, lúc nào nó sắp sốt giá mà nhảy vào nuôi ồ ạt?

3. Quá đề cao sự tích lũy và chỉ sử dụng vốn tự có mà không huy động vốn từ bên ngoài hoặc liên kết với người khác để mình mạnh lên nhưng lại cứ thích giao đấu với những người lớn hơn, khỏe hơn mình. Quyết định nuôi con gì hoặc mở rộng quy mô hiện có không phải là vốn anh có thể đầu tư mà là do thị trường. Lúc nó ngon thì không đủ tiền vẫn đi vay về làm hoặc liên kết với người khác để làm. Lúc nó suy thoái thì dù có thừa tiền cũng thôi. Để trong két cho nó chắc. Làm vừa mất công sức mà lại lỗ!

Giá cả thị trường nó biến động như xoành xoạch chứ đâu cố định là làm như bác được. Không thể giàu được mà càng ngày càng đói ăn mới đúng.

Bác có tư duy giống lão nông quá! Nó có nhiều điểm không thích hợp ở thời điểm như bây giờ:
1. Tham lam ôm quá nhiều thứ, cái gì cũng muốn làm một tý ở quy mô nhỏ. Thời bây giờ nên chuyên vào 1 thứ thôi nhưng thật thâm canh vào. Làm ít thì chi phí trên một đơn vị sản phẩm sẽ cao mà chi phí cao thì thị trường chỉ cần hắt hơi sổ mũi thôi là đứt rồi. Mạnh thì sống mà yếu là chết! 1kg thịt lợn hơi người ta nuôi lớn giá thành 30k ông nuôi 1 con giá thành lên tận 40k thì được giá người ta có tiền tỷ ông nhặt được mấy đồng lẻ. Rớt giá người ta không mất mấy đồng ông thì mất quá nhiều tiền đã tích cóp bằng mồ hôi sương máu.

2. Chỉ nghĩ đến khả năng mình có thể nuôi con gì mà không quan tâm đến thị trường, mà có quan tâm thì cũng kém hơn người ta vì tiền và công sức đâu đầu tư cho việc này. Thiếu thông tin thì đứt thôi! Làm sao có thể nhanh nhạy như người ta biết lúc nào thị trường suy thoái mà thôi không nuôi nữa, lúc nào nó sắp sốt giá mà nhảy vào nuôi ồ ạt?

3. Quá đề cao sự tích lũy và chỉ sử dụng vốn tự có mà không huy động vốn từ bên ngoài hoặc liên kết với người khác để mình mạnh lên nhưng lại cứ thích giao đấu với những người lớn hơn, khỏe hơn mình. Quyết định nuôi con gì hoặc mở rộng quy mô hiện có không phải là vốn anh có thể đầu tư mà là do thị trường. Lúc nó ngon thì không đủ tiền vẫn đi vay về làm hoặc liên kết với người khác để làm. Lúc nó suy thoái thì dù có thừa tiền cũng thôi. Để trong két cho nó chắc. Làm vừa mất công sức mà lại lỗ!

Giá cả thị trường nó biến động như xoành xoạch chứ đâu cố định là làm như bác được. Không thể giàu được mà càng ngày càng đói ăn mới đúng.
Em cũng làm mỗi thứ một tý đây bác. Thị trường của em là vài huyện miền núi con con. Khi chưa đủ sức bơi được ra khỏi vùng núi này thì em ko dám làm thâm canh đâu bác. Có thể mỗi người có một cách đánh giá thị trường của mình khác nhau, mà ở huyện em giá thịt gà chân to 75 gà ta 120 ếch 100 trâu hơi 90 ổi 25 bơ 50 trứng còn đc hẳn 60/ chục. Vấn đề nằm ở chỗ thị trường hẹp.

Em cũng làm mỗi thứ một tý đây bác. Thị trường của em là vài huyện miền núi con con. Khi chưa đủ sức bơi được ra khỏi vùng núi này thì em ko dám làm thâm canh đâu bác. Có thể mỗi người có một cách đánh giá thị trường của mình khác nhau, mà ở huyện em giá thịt gà chân to 75 gà ta 120 ếch 100 trâu hơi 90 ổi 25 bơ 50 trứng còn đc hẳn 60/ chục. Vấn đề nằm ở chỗ thị trường hẹp.

Vâng. Điều này em biết! Nhưng như vậy thì mình không nên đề cập đến chữ "giàu". Mà cũng cần chữ "nhạy" lắm bác ạ! Những người xung quanh cứ thấy kiếm được là nhao vào ngay. Lại giảm giá và lợi nhuận kém dần. Mình lại làm thứ mới mới được.

Đúng như anh cường tổng viết: vấn đề là trong chăn nuôi hay bất cứ nghề gì dính đến thị trường đều có rủi ro. Nếu ko rủi ro để giàu được tôi chỉ cần 1 vài năm thôi.
Ai cũng muốn giàu có và có nhiều tiền, ai cũng muốn làm và làm... nhưng làm cái gì mới được???
Làm giàu không phải dễ đâu, nếu tự tay làm nên thì ít nhiều phải "trầy da tróc vãy" chứ chuyện chơi.
Dù có làm cái gì đi nữa nhưng chúng ta cứ làm những gì mình nghĩ và mạnh dạn làm, không phải không sợ rủi ro nhưng phải biết chấp nhận rủi ro và thất bại thì mới có thể thành công. Vì làm nông nghiệp trồng trọt hay chăn nuôi đều có rủi ro. Không rủi ro thì không có giàu có.
Mình viết theo cảm hứng và cũng từ bản thân mình thôi.

bài này hay đấy, phải chừng 1 người nghĩ như chủ top thì 100 năm sau sẽ có 1000 trang trại hoàng anh gia lai.

Nuôi con vợ! Bác nào chưa có thì gọi em! Em bán luôn, khuyến mại thêm 1 Cu 3 tuổi. Đang cần vốn làm ăn, bán gấp giá cả cạnh tranh so với thị trường!
Các bác có nuôi con gì đi nữa thì rồi cái đích của chuỗi sản phẩm cũng về cùng một con này mà thôi!
co ve tieu cuc nhi

Đây la câu chuyên chắc muôn moi ngươi thu jan thoi . Mình cung dang nghi nên nuoi con j va trong j nhưng van chua tim dc loi ra cho minh . Co aj jup minh k?
Nuôi thỏ đi bạn. Chẳng mấy là xây nhà liền

những gì bạn nói là nguyên tắc để làm giàu chứ đâu phải là nuôi con gì để làm giàu đâu
Người ta nói vậy mình phải tự động não chứ. trên đời này có ai vạch sẵn con đường dẫn đến giáu có cho b đâu. chỉ có bọn đa cấp.

Back