Thảo luận Nuôi con gì làm giàu?

• Thread starter toilaquocvu
  • Ngày gửi
Dạo này mình rảnh nên vào agriviet.com dạo mục chăn nuôi thấy nhiều người rất lăn tăn nuôi con gì để làm giàu.

Mình xin chia sẻ & trao đổi cùng ACE

1. Mục tiêu: Quan điểm và định nghĩa về giàu nghèo mỗi người mỗi khác. Chúng ta sẽ bỏ chữ "giàu" ra khỏi cuộc trao đổi chung và mỗi người tự đưa ra tiêu chí giàu nghèo cho bản thân mình để làm mục tiêu phấn đấu.

2. Cuộc sống hàng ngày: Khi đã có mục tiêu phấn đấu. Chúng ta phải xác định có nguồn thu nhập dủ cho bản thân hoặc và gia đình trong cuộc sống hàng ngày. Thu nhập không đủ cho cuộc sống thì không thể tích lũy của cải vật chất để thực hiện điều gì khác.

3. Tích lũy: Khi đã có cuộc sống tạm ổn, chúng ta sẽ đề ra kế hoạch tích lũy. Hãy luôn nhớ "Cuộc sống không bao giờ là đủ". Tích lũy thì phải "Năng nhặt, chặt bị" và kiên trì theo năm tháng. Giả sử tôi có 1 mẫu ruộng lúa. Mỗi năm làm 3 vụ. Tạm đủ cho cuộc sống hiện tại. Tôi sẽ tích lũy bằng cách bỏ ra 1 sào trồng rau muống. Tôi sẽ mở 1 tài khoản. Tiền thu nhập từ rau muống sẽ bỏ hết vào tài khoản. Sau 1 năm tôi đã tích lũy được một khoản đủ để mở ra một hướng thu nhập cho mục tiêu phấn đấu của mình.

4. Thực hiện mục tiêu: Sau một thời gian tích lũy, giờ là lúc chúng ta thực hiện mục tiêu xóa nghèo của mình. Giả sử tôi tích lũy được ba trăm ngàn đồng. Tôi sẽ làm chuồng và mua 2 con thỏ (một đực một cái) về nuôi và nhân đàn. Thu hoạch từ nuôi thỏ sẽ bỏ vào tài khoản tích lũy để mua dê con. Lúc này chúng ta có 3 nguồn dư. Và tiếp tục mục tiêu mua bê con.

* Nếu ngồi để tính đến lúc có tiền mua bê sẽ rất lâu, nhưng thời gian thì trôi qua rất nhanh, cứ làm thử đi, chẳng mấy mà có một đàn bò. Tôi đã xóa nghèo từ chính cách làm trên. Sự đồng lòng của gia đình quyết định sự thành bại nhé.

Chúc các bạn thành công!

Nuôi con j Cũng tính toán lời lãi cả .. nuôi con vợ cho chắc .. ko dịch ..ko lỗ .. toàn lời .. cấp số nhân lên ..
chưa chắc đâu bạn ,gặp con suốt ngày cờ bạc ở đó mà lãi ,còn tan gia bại sản nữa chứ mong gì hòa
Em thấy bố mẹ ở nhà nuôi con gì cũng thấy lỗ, trông thấy nản cũng rất muốn tìm hiểu về vd này. Nhà em có đất trồng màu, nuôi cá gà vịt lợn, thế nhưng thực tế là em thấy k khoa học dù bản thân em cũng chẳng biết lm tn cho tốt. Chỉ biết bm em lm suốt ngày còn em lại thấy chẳng có lãi vì đụng cấy cây gì nuôi con gì cũng thấy giá rẻ. Xót công. Em con gái cũng vẫn lông bông nhưng k muốn về làm trồng mấy cây ngô mỗi lần thu dc triệu đồng nt. Mong muốn có người đi trước có kinh nghiệm và đam mê đồng hành cùng cv này.
làm nông nghiệp là vậy đó bạn ,nếu ai cũng trồng ra bán được giá cao thì mấy mà giàu ,phải có thăng trầm bạn ạ,tôi cũng mới chuyển sang làm nông nghiệp ,cũng thấy hay hay dù chưa có kinh nghiệm .cốt là mình có tâm huyết và theo đuổi đến cùng ( bà con nông dân mình toàn theo cái đắt ,có mấy ai theo cái rẻ bao giờ ).giá cả là do thị trường quyết định .chúc bạn sớm có một định hướng sáng suốt !
Nuôi thỏ đi bạn. Chẳng mấy là xây nhà liền[/
không cứ phải nuôi thỏ đâu bạn ,nuôi con gì chẳng được ,nhưng phải có kiến thức ,kỹ thuật tốt vacxin tiêm phòng đầy đủ .vấn đề chuồng trại ,vùng nguyên liệu .mình biết con thỏ từ trước đến nay giá ổn định ,luôn ở mức 60-70 ngàn /1kg.nhưng ko phải ai cũng nuôi được đâu bạn .năm 2009 mình cũng nuôi 20 mái thỏ ,nhân đàn lên cũng kha khá ,dù đã tiêm phòng vacxin xong ko hiểu bệnh gì khiến đàn thỏ của tồi ra đi gần hết .năm 2011 dự án nuôi thỏ bán cho cty nippon zuki triển khai về bắc giang ,và được cấp giống nhưng mình ko dám làm .sợ lại thất bại

Nếu bác làm giàu dc như cách trên thì thật ngưỡng mộ :D
Với em.... e đi vay để mua luôn bê :D

Dạo này mình rảnh nên vào agriviet.com dạo mục chăn nuôi thấy nhiều người rất lăn tăn nuôi con gì để làm giàu.

1. Mục tiêu: Quan điểm và định nghĩa về giàu nghèo mỗi người mỗi khác. Chúng ta sẽ bỏ chữ "giàu" ra khỏi cuộc trao đổi chung và mỗi người tự đưa ra tiêu chí giàu nghèo cho bản thân mình để làm mục tiêu phấn đấu.

2. Cuộc sống hàng ngày: Khi đã có mục tiêu phấn đấu. Chúng ta phải xác định có nguồn thu nhập dủ cho bản thân hoặc và gia đình trong cuộc sống hàng ngày. Thu nhập không đủ cho cuộc sống thì không thể tích lũy của cải vật chất để thực hiện điều gì khác.

3. Tích lũy: Khi đã có cuộc sống tạm ổn, chúng ta sẽ đề ra kế hoạch tích lũy. Hãy luôn nhớ "Cuộc sống không bao giờ là đủ". Tích lũy thì phải "Năng nhặt, chặt bị" và kiên trì theo năm tháng. Giả sử tôi có 1 mẫu ruộng lúa. Mỗi năm làm 3 vụ. Tạm đủ cho cuộc sống hiện tại. Tôi sẽ tích lũy bằng cách bỏ ra 1 sào trồng rau muống. Tôi sẽ mở 1 tài khoản. Tiền thu nhập từ rau muống sẽ bỏ hết vào tài khoản. Sau 1 năm tôi đã tích lũy được một khoản đủ để mở ra một hướng thu nhập cho mục tiêu phấn đấu của mình.

4. Thực hiện mục tiêu: Sau một thời gian tích lũy, giờ là lúc chúng ta thực hiện mục tiêu xóa nghèo của mình. Giả sử tôi tích lũy được ba trăm ngàn đồng. Tôi sẽ làm chuồng và mua 2 con thỏ (một đực một cái) về nuôi và nhân đàn. Thu hoạch từ nuôi thỏ sẽ bỏ vào tài khoản tích lũy để mua dê con. Lúc này chúng ta có 3 nguồn dư. Và tiếp tục mục tiêu mua bê con.

* Nếu ngồi để tính đến lúc có tiền mua bê sẽ rất lâu, nhưng thời gian thì trôi qua rất nhanh, cứ làm thử đi, chẳng mấy mà có một đàn bò. Tôi đã xóa nghèo từ chính cách làm trên. Sự đồng lòng của gia đình quyết định sự thành bại nhé.

Chúc các bạn thành công!
Chào cả nhà!
Bài viết nuôi con gì làm giàu??????????, mình thấy thay vì hỏi tại sao tôi không giàu, hay vì sao tôi nghèo???
Suy cho cung giàu hay nghèo không phải nuôi con gì để giàu có mà theo mìh là làm thế nào để có tiền, có tiền rồi làm thêm cái gì nửa để có thêm tiền. Tóm lại tiền.... có thể làm cho ta giàu và cũng có thể làm ta khó khăn thêm( mình nói trong lĩnh vực chăn nuôi thôi). Phải biết cách sử dụng đồng tiền chứ không phải có tiền rồi thì nuôi con gì mới giàu được.

Mình đang nghiên cứu giống gà đẻ trứng vàng, lúc nào thành công mình sẽ sản xuất con giống cung cấp ra thị trường để cùng các bác làm giàu...

thôi, bác nghiên cứu gà đẻ trứng đồng cho nó nhanh, em ko ham vàng của bác đâu.
Kiểu làm của thức mình thấy cũng hay. Kết hợp vừa cây vừa con coi như bỏ trứng vào nhiều giỏ vừa an toàn vừa đa thu nhập tuy nhiên nếu làm rộng quá sẽ giàn trải khó tập trung cây con chủ lực. Nếu tạo được một vòng sinh thái tương hỗ sẽ là một trang trại khép kín khi đó ko chỉ có một con một cây cho ra tiền mà trong chuỗi sản xuất liên hợp sẽ đều có thu. Tuy nhiên để chọn lựa cây con trong chuỗi cho phù hợp còn phải cần nhiều thứ như vốn, đk tự nhiên của vùng, thổ nhưỡng, kinh nghiệm, kỹ thuật... vậy nên câu hỏi nuôi con gì trồng cây gì để làm giàu sẽ ko có một đáp án chung là thế

Mới nghe tiêu đề em tưởng chủ top có cách gì nuôi con gà con vịt con bò nhanh lớn mà chi phí đầu vào và thuốc men rẻ chứ !
Bất cứ con gì cũng có người nuôi cũng có thị trường rồi .
Ví dụ họ nuôi con gà mất 4 tháng và chi phí mất 100k mà bác có cách nào nuôi 2-3 tháng chi phí rẻ hơn 100k

Kiểu làm của thức mình thấy cũng hay. Kết hợp vừa cây vừa con coi như bỏ trứng vào nhiều giỏ vừa an toàn vừa đa thu nhập tuy nhiên nếu làm rộng quá sẽ giàn trải khó tập trung cây con chủ lực. Nếu tạo được một vòng sinh thái tương hỗ sẽ là một trang trại khép kín khi đó ko chỉ có một con một cây cho ra tiền mà trong chuỗi sản xuất liên hợp sẽ đều có thu. Tuy nhiên để chọn lựa cây con trong chuỗi cho phù hợp còn phải cần nhiều thứ như vốn, đk tự nhiên của vùng, thổ nhưỡng, kinh nghiệm, kỹ thuật... vậy nên câu hỏi nuôi con gì trồng cây gì để làm giàu sẽ ko có một đáp án chung là thế
Nuôi con gì cũng có thể giàu và cũng có thể trắng tay. Nông nghiệp Việt mà. Hên xui:

Thưa các chú bác, cháu/ em hiện thất nghiệp ở nhà chăm con nhỏ, muốn có thêm chút thu nhập nuôi con. Nhà cháu chỉ có 1 mảnh vườn khoảng 100m2 sát nhà, trong khu dân cư. Có giếng nước đủ tưới tiêu, thau rửa chuồng trại, thoáng đãng. Cháu nghe nói trồng rau thì với diện tích trên là ko được bao nhiêu. Trồng hoa, cây cảnh thì cháu ko có đầu ra. Vậy cháu có thể làm chuồng nuôi lợn với quy mô khoảng 50 con lợn thịt được ko ạ ? Với số vốn tầm 150tr, và có thể xây được bể chứa biogas, tránh ô nhiễm xung quanh. Các chú, bác dày dạn kinh nghiệm nuôi trồng, xin hạch toán giúp cháu với ạ ? Cháu xin cảm ơn vô cùng.

Từ khi theo dõi toppic, mình luôn quan tâm tìm kiếm và phát hiện ra hướng đi mới "nuôi Cò".
Giống cò này mình không mất vốn đầu tư ban đầu, không tốn kinh phí chăn nuôi, tự nó biết kiếm ăn và đem lại lợi nhuận cho mình.
Bữa sau bàn tiếp nhé.

Từ khi theo dõi toppic, mình luôn quan tâm tìm kiếm và phát hiện ra hướng đi mới "nuôi Cò".
Giống cò này mình không mất vốn đầu tư ban đầu, không tốn kinh phí chăn nuôi, tự nó biết kiếm ăn và đem lại lợi nhuận cho mình.
Bữa sau bàn tiếp nhé.
vầng, nuôi rồi. Đến khi cò lớn, cò giò cò bay!

Bữa sau bàn tiếp nhé.
bác nuôi đi cò sắp tuyệt chủng rồi! Vừa rồi về ngoài bắc e cũg đi tìm vườn cò nhưng hết muà nên kg còn mà bắt (mua) nữa! có những co có rất đẹp chỉ ngắm thôi cũg đủ rồi!

Ôh, cò này chẳng dò lên cây đâu, nếu nó không bám vào người nuôi thì lấy gì nó sống. Hiện nay đi đâu, làm gì cũng thấy cò, cò đất, cò nhà, cò bệnh viện, v.v... đi khám sức khỏe để đi học, xin việc nếu không muốn vất vả, cứ đưa cho cò, đi uống cà phê, đến giờ quay lại lấy kết quả. Chỉ có điều phải có điều kiện về quyền lực mới nuôi nổi loại cò này,
Thưa các chú bác, cháu/ em hiện thất nghiệp ở nhà chăm con nhỏ, muốn có thêm chút thu nhập nuôi con. Nhà cháu chỉ có 1 mảnh vườn khoảng 100m2 sát nhà, trong khu dân cư. Có giếng nước đủ tưới tiêu, thau rửa chuồng trại, thoáng đãng. Cháu nghe nói trồng rau thì với diện tích trên là ko được bao nhiêu. Trồng hoa, cây cảnh thì cháu ko có đầu ra. Vậy cháu có thể làm chuồng nuôi lợn với quy mô khoảng 50 con lợn thịt được ko ạ ? Với số vốn tầm 150tr, và có thể xây được bể chứa biogas, tránh ô nhiễm xung quanh. Các chú, bác dày dạn kinh nghiệm nuôi trồng, xin hạch toán giúp cháu với ạ ? Cháu xin cảm ơn vô cùng.
100m2 mà nuôi 50 lợn thịt thì không đảm bảo về diện tích, mình hơn 1000m2, cũng Bioga chỉ cần nuôi đến 30 con là cả làng xúm lại chửi vì hôi rồi.
Chưa đủ đâu bạn ạ, tính nhẩm nhé:
50 con giống = 50 tr,
Cám 50 con x 175kg/con x 12.000đ/kg = 105 tr,
tiền xây dựng chuồng, hầm Bioga, Văccin, dụng cụ thú ý, v.v... thiếu nhiều bạn ạ

Giô

Chúc các bạn thành công!
giống suy nghĩ của mình, chỉ có điều gia đình mình chẳng ai ủng hộ.
Bạn có bao tiêu ko để bà con nuôi? Làm ơn đừng quăng bom khổ mấy bác nông dân bạn ạ. Theo tôi biết thỏ new h ko được giá bằng thỏ xám giống rừng. Tuy nhiên con được giá lại kém ký mà con lên ký nuôi dễ lại kém giá, nông dân vẫn khóc ròng vì chạy theo mấy tay bán giống quăng bom khói
Ôi, thế mà mình cũng nghĩ trong đầu "nuôi thỏ làm giàu, mình có nên chăng"

Ôh, cò này chẳng dò lên cây đâu, nếu nó không bám vào người nuôi thì lấy gì nó sống. Hiện nay đi đâu, làm gì cũng thấy cò, cò đất, cò nhà, cò bệnh viện, v.v... đi khám sức khỏe để đi học, xin việc nếu không muốn vất vả, cứ đưa cho cò, đi uống cà phê, đến giờ quay lại lấy kết quả. Chỉ có điều phải có điều kiện về quyền lực mới nuôi nổi loại cò này,

100m2 mà nuôi 50 lợn thịt thì không đảm bảo về diện tích, mình hơn 1000m2, cũng Bioga chỉ cần nuôi đến 30 con là cả làng xúm lại chửi vì hôi rồi.
Chưa đủ đâu bạn ạ, tính nhẩm nhé:
50 con giống = 50 tr,
Cám 50 con x 175kg/con x 12.000đ/kg = 105 tr,
tiền xây dựng chuồng, hầm Bioga, Văccin, dụng cụ thú ý, v.v... thiếu nhiều bạn ạ
À! Bây giờ thì em đã hiểu thuốc fugaca diệt trừ giun như thế nào!

Back