Nuôi con gì ? Mô hình chăn nuôi Thỏ Gà kết hợp

• Thread starter Trường Giang
  • Ngày gửi
Đặt vấn đề: Thời buổi này nuôi con gì bây giờ?

Tôi vốn làm nghề chăn nuôi heo, tình hình nuôi heo giờ thì các bác cũng thấy rồi. Lình xình mãi, nên muốn chuyển đổi vật nuôi. Tôi cũng mang nặng suy nghĩ nuôi cái còn gì đây?
  • Heo công nghiệp: đã nói ở trên.
  • Heo rừng: Không có đầu ra, thị trường dường như không "hảo" lắm
  • Bò: Cần diện tích đồng cỏ, vốn ban đầu ít nhất phải 100tr mà chưa thấy đủ thiếu gì?
  • : Có vẻ khả quan
  • Gà công nghiệp hướng thịt hoặc trứng. Tính tiền đầu tư chuồng trai ban đầu và tiền thức ăn duy trì thấy ngao ngán. Giá cả thì cũng trồi sụt như heo CN.
  • Gà thả vườn, bán thả: Cần diện tích chăn thả nhất định. Rủi ro dịch bệnh trên gà hơi bị cao. Nuôi chăn thả quảng canh thì được. Nuôi thâm canh thì khó.
  • Động vật hoang dã: Vd như chồn, dúi, nhím... Trong mảng chăn nuôi sx thịt thì thấy vẫn mù mịt. Các cơ số tính toán cơ bản thì mạnh ai nấy tìm hiểu.
Tôi là một người ham mê nghề chăn nuôi, yêu thích làm trang trại. Khuynh hướng lựa chọn vật nuôi của tôi:
- Có thể hướng vật nuôi theo hướng chăn nuôi công nghiệp. Bởi chăn nuôi công nghiệp mới tiết kiệm được chi phí và tối ưu hóa năng sất cao nhất.
- Bắt đầu từ quỹ đầu tư nhỏ, rủi ro ban đầu cũng nhỏ.
- Quỹ đất làm trang trại không quá lớn. Vừa phải thôi!

Lựa chọn vật nuôi:
Ban đầu tiên tôi chọn con gà thả vườn. Ưu điểm là vốn đầu tư chuồng trại cơ bản rất thấp, lợi nhuận tốt, thời gian hồi vốn nhanh. Tất nhiên rủi ro luôn đi với lợi ích lớn. Quan trọng: Với tôi, chăn nuôi thâm canh công nghiệp gà thả vườn là không thể (Gà thả vườn nuôi thâm canh, ăn TĂHH thì nó thành gà công nghiệp rồi)

Vật nuôi phụ là trùn quế (mua phân bò nuôi là chính). "Trùn quế và gà có là cặp đôi hòan hảo?" - Tôi e là chỉ đúng trong mô hình nhỏ lẻ và đúng trong thời gian đầu khi sl đàn ít. Tôi tự dặt 2 câu hỏi:
1- Với hoàn tòan thức ăn là trùn quế, có thể nuôi gà ko cần thức ăn phụ đc không? Câu trả lời là không! Bởi vì sinh vật sống cần ít nhất 4 nhóm “đạm, tinh bột, chất béo, thức ăn thô xanh” (đọc thêm chi tiết ở đây)
2- Lấy cơ số 1000 gà thả vườn thì cần ăn bao nhiêu trùn quế? Hỏi những ng bạn và diễn đàn thì:
1 ngày, cho 1 gà ăn 10g trùn. Vậy 1 ngày, 1000 gà ăn 10kg trùn. 1 tháng, 300kg trùn. Ài, cái vụ này từ từ nghiên cứu sau vậy! Cân đo đong đếm ko kỹ, e là... lỗ chi phí chứ chẳng chơi!

Cuối cùng là con thỏ, cái mà tui lưu tâm để mắt đến con thỏ hơn bất kỳ vật nuôi nào khác là SỨC SINH SẢN của Thỏ. Với tôi, vật nuôi tiềm năng là vật nuôi có sức sinh sản mạnh > gây đàn nhanh > khối lượng xuất lớn > Tiền nhiều!

Bắt đầu lựa chọn Thỏ là vật nuôi chính với các câu hỏi:
- Cần bao nhiêu vốn đầu tư?
- Thời gian hòan vốn và bắt đầu sinh lợi là bao lâu?
- Chi phí nào hao tốn nhiều nhất?
- Yếu tố nào quyết định thành công?
- Cần bao nhiêu chuồng nuôi?
- Cần bao nhiêu con giống, số lượng sinh sản và hao hụt?

Với một người trẻ tuổi nông dân thuần túy như Giang thì khi tính tính tóan tóan không thể nào tránh khỏi sai sót. Nay xin chia sẻ lên đây, mong mọi người góp ý những chỗ nào chưa hợp lý, chỗ nào vô lý cho bản thân em được khai sáng. Xin cảm ơn tất cả!
--------------------------------------------
Bắt đầu ý tưởng:

Nuôi gà >> Ưu điểm quay vốn nhanh. Lấy con gà để có đồng ra đồng vào.

Với sl 500-1000 gà. Ko nuôi đàn sinh sản, ăn thức ăn đóng bao thì ko thể nào hết 1 ngày công lao động đc. Tận dụng thời gian rảnh, gầy đàn thỏ sinh sản.

Khi có đàn thỏ sinh sản. Chuyển dịch thỏ theo hướng thâm canh, gà theo hướng quảng canh. Con thỏ kinh tế chính, con gà kinh tế "chân kiềng". 2 vật nuôi đều chính yếu thì bộ máy kinh tế-nhân công cồng kềnh

Về cơ cấu đàn:
Thỏ >> Sinh sản >> Thỏ con >> Thỏ thịt >> Nhân đàn >> tiếp tục sản xuất.
Gà:
Nuôi ít gà mái lấy trứng bán. Bán trứng ko đc thì ấp nở gà con >> gà thịt
Cần gầy đàn thì mua tầm 500 gà con >> Gà thịt
Thức ăn là thức ăn viên + đồ ăn gà tự kiếm.

Hướng tận dụng phụ phẩm:
Trùn quế: Khoan tính tới, tinh giản 1 nhóm bộ máy sx.
Phân thỏ + Phân gà >> Ủ vào hố, bón trực tiếp cho nguồn rau cỏ nhân tạo. Vậy cho nó đơn giản
Gà con thỏ con chết >> Ban đầu em tính là nuôi kỳ đà, chó gì đó... Bây giờ em tính gọn hơn. Các bác xem đc ko nhé:

Gà con thỏ con đem luộc chín (cho nó giết vi trùng) + Bóp với thức ăn. Thảy cho gà lớn ăn.

Theo quan sát của em: ruột gà, gan heo, thịt vụn bằm nhỏ ra (đồ sống) quăng vào chuồng gà lớn, xơi sạch sẽ (những fụ phẩm này toàn trong trại thải ra, chứ đồ bên ngoài ko dám cho ăn kiểu đó :ph34r: )

Theo cách này, khi thiếu công lao động thì mướn thêm. Em hơi lăn tăn cái vụ công lao động này. Muớn công hơi khó kiếm ng :7^:

Về quy hoạch trại thì em phân làm 2 khu: Thỏ 1 khu, gà 1 khu. Ko cho nuôi lẫn lộn.

Về bệnh thì Gà Thỏ đều có chung: Dịch tả, Tụ huyết trùng, Cầu trùng, Giun sán.
Nên phải tách riêng. Thỏ 1 khu, gà 1 khu. Ko cho gà lảng vảng gần và vào chuồng nuôi thỏ. Khoảng cách xa bao nhiêu thì em vẫn chưa nắm đc ? Vì virus có lây lan qua gió.

Trên sơ đồ thì quá dễ để phân hoạch.Vào thực tế chăn nuôi, tùy dk thế đất mà điều tiết khỏang cách, đường đi thuận tiện nhất cho công lao động, an toàn vệ sinh...

Tải file EXEL Chăn Nuôi thỏ: tại đây

Last edited by a moderator:
Đặt vấn đề: Thời buổi này nuôi con gì bây giờ?

Mình xin trích dẫn bài viết của bạn Giang và trao đổi như sau:

Bắt đầu lựa chọn Thỏ là vật nuôi chính với các câu hỏi:
- Chi phí nào hao tốn nhiều nhất?
- Yếu tố nào quyết định thành công?

==> Theo mình nuôi thỏ cần 2 yếu tố để thành công: chi phí thức ăn và kiểm soát tỉ lệ hao hụt.
Thức ăn: tận dụng nguồn thức ăn tại địa phương, rẻ tiền, bảo đảm dinh dưỡng
Tỉ lệ hao hụt: tính từ lúc thỏ con mới sinh đến lúc xuất thịt bán. Trung bình mỗi lứa còn 4-5 con là thành công. Thường mỗi lứa thỏ cái đẻ 8-9 con nhưng ko chăm sóc đạt, chết lai rai từ lúc bú mẹ đến khi xuất thịt thì cũng xem như thất bại.

Phân thỏ + Phân gà >> Ủ vào hố, bón trực tiếp cho nguồn rau cỏ nhân tạo. Vậy cho nó đơn giản
==> Bạn có thể tận dụng nguồi phân thỏ để nuôi trùn, phân thỏ cũng như phân bò cho trùn ăn trực tiếp luôn

Gà con thỏ con đem luộc chín (cho nó giết vi trùng) + Bóp với thức ăn. Thảy cho gà lớn ăn.===> Gà con chết thì mình chưa thử, nhưng thỏ chết nhất là thỏ con thì ốm lắm( đa phần thỏ ủ bệnh vài ngày ko ăn uống rồi mới chết nên chỉ còn bộ xương + da + lông)

Về quy hoạch trại thì em phân làm 2 khu: Thỏ 1 khu, gà 1 khu. Ko cho nuôi lẫn lộn.
Về bệnh thì Gà Thỏ đều có chung: Dịch tả, Tụ huyết trùng, Cầu trùng, Giun sán.
Nên phải tách riêng. Thỏ 1 khu, gà 1 khu. Ko cho gà lảng vảng gần và vào chuồng nuôi thỏ. Khoảng cách xa bao nhiêu thì em vẫn chưa nắm đc ? Vì virus có lây lan qua gió.
===> Mình đang kiểm nghiệm lại ảnh hưởng từ gà vào đàn thỏ. Tuy nuôi riêng 2 khu nhưng virus có thể lây lan qua gió. Khoảng 2 tuần này thỏ trong trại mình thường bị tiêu chảy--> có thể lây cầu trùng từ đàn gà.

Vài dòng chia sẻ cùng bạn Giang và anh chị em yêu nghề nông

rất tuyệt vời các bác ah. e thì không biết gì nhiều để tham gia hết hjhj, nhưng vấn đề chuồng nuôi e xin tính thế này nhé.
kích thước 30*40*40:
lưới mắt sên đáy 40*40=0.16m2*80k/m=13k
b20:40*30*4=0.5m2*40k=20k
b40:40*50=0.2m2=0.6kg=20k
sắt phi 8: 40*8+30*4=4.5m=2kg*17k/kg=34k
chân sắt 10:50*4=2m=1kg=17k
vậy tổng chi phí làm chuồng là :13+20+20+34+17=104k/1 ô nếu bạn làm 1 dãy 5 chuồng liền sẽ tiết kiêm đck100k. vậy 5 ô sẽ là 420/5 ô=85k/ô. vậy cũng là ok rùi.
nói thật nhé bạn bắt tay vào nuôi thỏ mà có 37,38tr là quá nhiều rùi đó(tin rằng bạn sẽ thành công). 1 năm trước mình bắt đầu nuôi chỉ có 8tr thôi. 5tr con giống và 3tr làm chuồng. vậy mà bây giờ vẫn sống khoẻ với bầy thỏ của mình hihi. bạn có số vốn gấp 4.5 lần mình hy vọng 1 năm sau ít nhất bạn phải gấp 5 lần mình bây giờ nhé.
vài dòng tào lao thôi chúc bạn thành công. mọi người cùng vui vẻ và thành đạt

Xin Góp Ý về cách làm chuồng nuôi

Theo tôi thấy làm chuồng bằng gỗ tạp rẽ mà độ bền cũng cao.

Nếu Nhà Nông nào nhà gần xưởng gỗ cưa xẻ, thì lại đó hỏi mua củi bìa (là gỗ khi nhà máy xẻ ra ko đạt yêu cầu họ bán cho mình làm củi)
Nên chọn miếng nào còn thịt dầy - thẳng - dài ...

Giá sỉ hiện nay khoảng 200 ngàn/1m3
nếu bạn mua lẻ thì mắc hơn tí xíu,

Tui nghĩ các Bác mua về mà đóng mệt nghỉ, heee

(Các Bác thấy OK thì vỗ chân nha, ....)

Hình tham khảo

Nếu Nhà Nông nào nhà gần xưởng gỗ cưa xẻ, thì lại đó hỏi mua củi bìa (là gỗ khi nhà máy xẻ ra ko đạt yêu cầu họ bán cho mình làm củi)

Hình tham khảo
Trong kv Trảng Bom Dnai, tôi biết 2 chỗ làm mộc. Hổng biết có kiếm đc gỗ dạt ko nhỉ? Còn mùn cưa thì thấy chất bao đống đống.
rất tuyệt vời các bác ah. e thì không biết gì nhiều để tham gia hết hjhj, nhưng vấn đề chuồng nuôi e xin tính thế này nhé.
kích thước 30*40*40:
lưới mắt sên đáy 40*40=0.16m2*80k/m=13k
b20:40*30*4=0.5m2*40k=20k
b40:40*50=0.2m2=0.6kg=20k
sắt phi 8: 40*8+30*4=4.5m=2kg*17k/kg=34k
chân sắt 10:50*4=2m=1kg=17k
vậy tổng chi phí làm chuồng là :13+20+20+34+17=104k/1 ô nếu bạn làm 1 dãy 5 chuồng liền sẽ tiết kiêm đck100k. vậy 5 ô sẽ là 420/5 ô=85k/ô. vậy cũng là ok rùi.
nói thật nhé bạn bắt tay vào nuôi thỏ mà có 37,38tr là quá nhiều rùi đó(tin rằng bạn sẽ thành công). 1 năm trước mình bắt đầu nuôi chỉ có 8tr thôi. 5tr con giống và 3tr làm chuồng. vậy mà bây giờ vẫn sống khoẻ với bầy thỏ của mình hihi. bạn có số vốn gấp 4.5 lần mình hy vọng 1 năm sau ít nhất bạn phải gấp 5 lần mình bây giờ nhé.
vài dòng tào lao thôi chúc bạn thành công. mọi người cùng vui vẻ và thành đạt
Hàn lồng anh chưa tính công B). Cám ơn thông số vật liệu của anh nhé, rất chi tiết :6^:
Em thấy có một số cây tràm nhỏ nhỏ (cả tràm nước và tràm giấy), ko biết gom góp tận dụng đóng chuồng đc ko ta? Chắc là ko bền, nhưng đóng đỡ chừng 5-7 cái gì đó dùng tạm. Hết cây thì hàn chuồng.

Hiện nay có ng thanh lý mấy cái chuồng bồ câu. 1 chuồng nuôi đc 2 thỏ sinh sản. Gom dăm cái trước :lol:. Ko nuôi thỏ thì úm gà con.

Anh tiengdan_codon có thể chia sẻ đầu ra Thỏ anh bán như thế nào ko? Nguồn thức ăn anh dùng nguồn nào vậy?

Trường Giang;282003 Anh tiengdan_codon có thể chia sẻ đầu ra Thỏ anh bán như thế nào ko? Nguồn thức ăn anh dùng nguồn nào vậy?[/QUOTE đã viết:
hiện nay mình đang dùng t01 và t02 của âu châu cho thỏ, rau xanh thì mình trồng cỏ voi và cây vông cho thỏ ăn thấy cũng ổn. vì khu vực mình bà con trồng cây vông làm trụ tiêu nên đi lấy cũng dễ mà giống này mùa khô lại luôn xanh tốt. đầu ra thì từ khi nuôi đến giờ mình chưa phải suy nghĩ gì hết vì có con nào vừa lớn lên 1 chút là mấy bà lái đến tận diệt về làm thịt bỏ cho nhà hàng hết. nên mình đang khuyến khích anh em ở đây nuôi mà cũng chỉ đc 1 lượng ít thôi. giá hôm nay mình vừa bán là 75k/kg mà thỏ hơi nhỏ có những bé chỉ đc có 1.6kg ah. họ nói mỗi tuần lấy 200kg nhưng mình có cố đến già chắc cũng không đủ.
vì dạo này đang triển khai mô hình nuôi bò kết hợp ở trại mới nên bận rộn quá không quan tâm đc nhiều.

Máng ăn đựng cám thì mua gáo dừa khô. Kiểu như gáo dừa gà đá đó. Rau xanh thì để trên nóc chuồng đã viết:
.
Trứng vịt xiêm hiện nay nhiều người ăn lắm TG à. Vì người ta nghỉ rằng trứng vịt xiêm chưa có trứng bẩn, trứng giã. Ăn thử đi rồi mê luôn đó

--------

Trứng vịt xiêm ăn ngon như trứng vịt ta, tàu. và hiện nay người tiêu dùng cho rằng trứng vịt xiêm chưa có trứng giã , trứng bẩn , nên họ ăn nhiều . TG ăn thử đi rồi mê luôn đó

đây là cái chuồng khung gỗ, giá trị 330k chưa tính 2 ngày công cóc của CL vô.
chi tiết: bộ khung lồng 100k, khung nắp 40k, lưới đái 80k/2m, 5mét lưới vách và nắp 100k(lưới lổ 3 phân nên bỏ rau lang trên nắp thỏ vẩn kéo xuống ăn được). 10 đinh nữa là xong.

còn đây là cái chòi rách nát của 30 e thỏ xinh xắn

nhưng chúng sắp có nhà mới rộng rãi hơn rùi...

[/IMG]

trại của cl mai phục trong vườn nên không thể nào chụp toàn cảnh để chia sẻ với a TGiang. thôi thì xem mái với .... nóc tạm vậy.
do phải phơi nắng 2 ngày liền để lợp trại nên giờ CL đang nghỉ vài ngày để tự thưởng cho mình vài chầu giải lao, đợi tới mùng 5 ngày tốt xóc cái nóc, vây cái vách nữa là xong(xàm.)
Chi phí cho cái trại:
9 cột: 30k/cây
6 cây kèo: CL có cây dừa cưa ra dùng nên không tốn khoảng này, mua thì tốn 30k/cây.
3 xà ngang: dùng dừa luôn, mua thì tốn 6 cây tràm loại trung 20k/cây.
8 đòn tay: lại dùng dừa, mua thì toi 16 cây tràm loại trung nữa.
4 cây kèo "dơi" với 4 cây cột "mầm": 8 cây tràm trung.
500 lá : 700k (nóc 400, cánh én+vách 100)
2 tấm tôn: 120k (cắt đôi ra để xóc nóc (lợp phần cao nhất của mái))
lạc+đinh, kẽm linh tinh: 100k
5 ngày công của CL với bx: cái này vô giá. không tính
2 ngày thuốc cảm: 28k.(không phải xàm đâu nghen, cở a TG mà ngồi phơi nắng 2 ngày thì tốn hơn nhiều).

vậy coi như tạm xong rồi, phần nền thì tạm thời dùng nền đất, phía dưới chuồng mình căng 1 tấm nilon dốc về phía thùng chứa, vậy là hứng trọn cả c.. lẫn đ... rồi. Cách này cũng sạch và không hôi gì lắm đâu.
... Tạm thời vậy đã, thỏ chưa nhiều nên cũng không gấp, cứ làm từ từ, trong lúc chờ hoàn thiện cl chiếm cái trại này giăng võng, công nhận mát teo cả bugi :lol:

Cám ơn anh CL đã cho xem quang cảnh.
Giang đi chăn nuôi đây:blush: . Ok, let's go! Go Go :8^:

cho mình đống gốp một số ý kiến mội người cùng tham khảo nhe.
lúc trước mình cũng làm lồng như bác CL nhung không chịu nổi 1-1,5 nam là phần đáy bị mục nác hêt do Thỏ đáy wá dữ. còn bằng gỗ ko thì tốn nhiều công sức wá. nên hiện giờ chổ mình làm lồng thỏ kết hợp giũa gỗ và sắt. mình thấy cũng khá là ổn đó. mình làm được gần 2năm rồi mà vẫn còn khá là ổn đó. quy cách như sao.
Đáy lồng; gỗ loai dầy 1cm. rộng 3cm, dài 100cm.đống cách nhau 1cm đống lên 3thanh gỗ loại 3x4 hoặc 3x5 đống cách nhau 50cm. xung quanh dùng lưới kẽm ô vuông loại 2_3cm ,. bên trên dùng lươí kẽm ô vuông loại 5cm. các lưới vây quanh tự mắc với nhau.
xin mọi người cho ý kiến.

Đúng vậy, nhưng tốt nhất là làm bằng tre, lứa... để phân thỏ lọt xuống sàn dễ dàng.

CL lót sàn bằng lưới chì, dùng tới nay cũng khá lâu rồi mà thấy nó càng ngày càng sáng bóng, không có chút gỉ nào cả(thề là nó sáng đẹp hơn lúc mua về luôn), còn dùng sàn gỗ, sàn tre cl cũng có dùng qua nhưng được vài hôm là hôi lắm(do nước tiểu thấm vào) . cl thích ngồi nhìn mấy con thỏ nên hiện nay đang nghiên cứu cách nuôi không mùi cho trại mới. vật liệu ưu tiên vẫn là lưới chì thôi

Hình tham khảo

em vỗ chân cả gục đầu luôn.mấy cái đống vỏ với giác này chổ e họ đổ cao như núi dùng nó được vái bữa thì cong keo rồi đóng dinh cũng chẳng ăn,tốt nhất là làm bằng sắt 8,đáy mắt sên quanh vây lưới 1.5 cm, (lưới b20 thỏ con mới sinh sẽ bị lọt) làm chuồng kiểu này độ bền khà cao nếu được sơn 2 lớp,nuôi thỏ má làm tạm bợ thì có làm chuồng quanh năm, đâu phải truyện nhỏ như con thỏ.

Em mới về SG hôm qua, có chụp hình đất đai với chuồng trại đang làm trên đó nhưng về đây quên đem cái đầu đọc thẻ nhớ nên đành thôi ko post lên đc.
Em cũng tham khảo một số người về vật dụng làm chuồng thỏ (tham khảo nhìu cho tốt)
- Gỗ bìa --> Rất tạp, phải lựa kỹ mới có thể dùng đc, lạng quạng là mua xong rồi về chụm lửa.
- Tre --> Có ng nói dùng tốt, em thì thấy oải vụ đóng từng nẹp tre quá! Công cán, đinh vít giờ cũng chả rẻ!
- Chuồng cây ---> Nước tiểu thỏ thấm vào 1 thơi gian sẽ hôi và thỏ cắn phá hư chuồng.

Gút lại, làm chuồng sắt với lưới sắt là dễ làm và kiên cố nhất! Em hên hên kiếm đc chỗ bán lưới B40 ve chai (12.000/kg) và sắt ve chai. Đang tổ chức làm. Làm 2 khung, mỗi khung gồm 10 ô. Vậy 2 khung nuôi đc 20 con. Em bọc lưới caro (1cmx1cm), cột kẽm. Lưới mục thì thay lưới khác. Vậy cho nó đơn giản! :lol:

--------

Về chuồng trại,
Một lán trại to dùng nuôi thỏ sinh sản và chia 1 phần ra làm nhà kho (chứa thức ăn và dụng cụ). Kích thước: dài 15m x rộng 3,5 m cao 4m. Mái lợp tôn, xung quanh cũng đóng tôn (có làm cửa thông gió). Nền đất thôi các bác àh. Địa thế đất em đang làm cũng độc chiêu lắm: 1 dãy đất, 1 cái mương nước rồi lại 1 dãy đất. Muốn cán nền xi-mang cũng ko đc, vì đường xá vận chuyển VLXD vào cũng khó khăn. Nền đất lại ngập nước khi triều cường nữa (ặc ặc)

Em đang thí điểm chuồng sàn trên mặt nước. Em đã làm 1 cái chuồng 2m x 4,5m x cao 1,7m (mái tôn, em tính chặt ít tàu dừa bỏ lên cho mát), dựng trên mặt mương, trải lưới nhựa. Xung quanh cũng đóng tôn che, tôn em đóng sát mí nước để tránh gió lùa. Dự định của em là sẽ nuôi khoảng 50 thỏ thịt trong chuồng này, phân và nước tiểu thỏ sẽ rơi trực tiếp xuống mặt mương. Dưới mương thả cá trê. Kiểu chuồng này, người ta dùng nuôi gà thấy cũng ổn, em biên chế thành chuồng nuôi thỏ thịt. Thí điểm nếu tốt thì nhân rộng kiểu chuồng này.

bác dùng lưới caro nhất là chóng hỏng vì mối hàn không chắc chắn, thỏ cào cào vài cái là bung bét hết thôi. nếu muốn nhanh tiện rẻ thì bác dùng loại lưới kẽm mắt cáo bọc nhựa. giá 480k/cuộn 20m. chắc ăn hơn nhiều, cũng phải đc 1.5-2 năm.

Mô hình rất hay, bác nuôi thỏ thì lên nuôi thỏ newrealand. Với ưu điểm: to con mà đẻ và kỹ thuật nuôi như các loại thỏ khác.
Như chỗ em nuôi chi phí giống như sau:
- Thỏ 3 tháng tuổi: 2kg/con giá 70.000/kg => 25 con là 50kg x 70.000 = 3.500.000 vnd
Thỏ New 3 tháng tuổi (dưới 2kg, mua 1 đực 1 cái) ở TT Dê cừu thỏ Sơn Tây bán giá 110.000VND/kg, mà phải đặt trước; nếu trên 2kg và 1 đực nhiều cái thì giá khác.

Hồi lâu cháu cũng từng nuôi thỏ, đúng là nó sinh sản rất nhanh, có 4 con cái+ 1 trống mà trong 6 tháng đã cho ra nhiều lắm...nhưng ở chỗ cháu thì sức tiêu thụ ít lắm, nên ngưng nuôi rồi, giờ chuyển sang nuôi gà + trùng quế! Cháu ở Hớn Quản, BÌnh Phước

Hồi lâu cháu cũng từng nuôi thỏ, đúng là nó sinh sản rất nhanh, có 4 con cái+ 1 trống mà trong 6 tháng đã cho ra nhiều lắm...nhưng ở chỗ cháu thì sức tiêu thụ ít lắm, nên ngưng nuôi rồi, giờ chuyển sang nuôi gà + trùng quế! Cháu ở Hớn Quản, BÌnh Phước

nếu đã nuôi rồi thì cũng có kinh nghiệm chút ít ,bạn nuôi lại đi vì bây giờ thỏ tiêu thụ mạnh lắm,mình có thể tận dụng phân thỏ nuôi trùng quế.chúc thành công.

Back