Nuôi cua đinh

Xuan Vu

_
Nông dân @
con cua đinh mà bị tróc nhớt cũng đi nữa bác Xuân Vũ ơi! hjhj[/QU
Cũng chỉ mới tập nuôi vài năm nay thôi, nhưng qua tìm hiểu tôi thấy những người cùng mua giống ở một nơi thì tỉ lệ hao hụt cũng gần giống nhau. Tất nhiên cách chăm sóc cũng rất quan trọng. Tuy nhiên, việc này có thể học hỏi được. Với con giống thì không. Nếu chọn con giống ở nơi có sẳn mầm bệnh thì kỹ thuật chăn nuôi có giỏi mấy cũng khó mà khắc phục được. Tôi thấy có người chẳng có chuyên môn gì nhưng nhờ may mắn mua được con giống tốt nên cũng giữ dược sỉ số rất cao. Thấy vậy nên mới ..... dám nói vậy. Dù vậy, vẫn đang tìm hiểu thêm. Chăn nuôi là phải vậy.[DOUBLEPOST=1405684278,1405683971][/DOUBLEPOST]
Tôi chưa biết bạn nuôi tăng trọng như thế nào chứ có người nuôi (con mới nở) 4 năm, có con đạt 9kg (nói có sách, mách có chứng). Theo bạn như vậy là nhanh hay chậm?
Ok đúng đấy bạn già à... Con giống cũng khá quan trọng là đúng. Nhưng giống tốt nuôi xấu thì con voi cũng chết he he ....Phải không anh 3Phi Trà Vinh bạn già của tui. Còn nuôi giỏi, nuôi tài mà gặp cô bạn gái mới yêu, bị bệnh xi măng à lộn si da, nuôi thế nào nó cũng chết. Chẳng những chết 1 mình cô ta, mà còn chết những người chơi chung nữa đấy ha ha Phải không bạn ...............
Thế thì giống và kiểu cách nuôi ngang tầm với nhau . Mua rùa lựa nái ( nái mai to, mai mô...), mua cua đinh lựa giống( loại mai mềm mại, sờ tay vào mát tay ) ... Đều này ai cũng phải chịu thôi. Nhưng còn cách nuôi dưỡng nâng niu , chiều chuộng nữa he he .
Cua đinh 9 kg mà chưa đẻ sao???????????????? có lẻ bạn chỉ chăm cho CĐ ăn ngũ thôi. Bạn không tập cho nó chơi với những bạn bè chung quanh để bén mùi tình yêu chứ. Dạy ăn, dạy ở, dạy chơi ... nữa bạn giá 3Phi ơi

3 Phỉ

Có kinh nghiệm
Bác nuôi như vậy là quá đạt rồi, cháu nuôi thử nghiệm 18 tháng cho ăn thức ăn thừa của rắn cũng đc 4kg
Cứ như thế thì nuôi 4 năm sẽ nặng hơn 9kg.
À, nhà Tân ở đâu vậy. Tôi có thể đến học hỏi không? Hay khi nào có qua Càng Long ghé chỗ tôi chơi, nhân tiện chỉ vẻ dùm đôi chút vì bạn có nhiều kinh nghiệm hơn tôi.

Tân_VL

Nhà nông nuôi rắn
Nhà cháu ở Thị Xã Bình Minh, Vĩnh Long, có điều kiện thì rất vui được gặp bác trao đổi thêm.

anhmytran

_
Nông dân @
Tôi nghĩ rằng kỹ thuật chăn nuôi tốt là điều bắt buộc rồi.
Bỏ qua điều đó, thì giống là quan trọng. Đúng như bạn đã nói,
điều này không thể cải tiến được. Mua giống nào là được hay
phải chịu giống đó thôi.

Tôi nghĩ 18 tháng được 2 ký, và 4 năm được 9 ký là một con
số rất đáng mơ ước. Con vật nuôi, càng lớn thì càng lên ký
nhanh, rồi qua tuổi trẻ, thì phải bán ngay, vì lên ký chậm.
Âu Mỹ nuôi bò tơ, cứ mỗi tuần lên 4 ký. Vậy thì dù giá bò
rẻ đến đâu, mức tăng ký như vậy thì lời lãi lắm.

Xuan Vu

_
Nông dân @
Nhà tôi có cái hàng rào
Ông vào phải xé phân rào mới vô
Vô rồi ông lại mới ra
Ông lấp chỗ xé bò ra được rồi
Mời ông một chuyến nhà tôi
Mồ hôi lẩm tẩm đứng ngồi đớn đau
Tại sao ông lại xé rào
Hay là ông hứng xé rào một phen

3 Phỉ

Có kinh nghiệm
Già rồi chân mỏi, tay run
Còn đâu hơi sức xé bung hàng rào
Đứng ngoài gắng sức kêu gào
Chủ nhà mở cửa ta vào, thế thôi.
Nhược bằng không thấy phản hồi
Về thôi, đứng đó khó coi vô cùng
Thiên hạ sẽ bảo ta khùng!!!

File đính kèm

Thanhhao2010

CHUYÊN NUÔI CUA ĐINH - 0939171114
Lâu rồi không ghé qua diễn đàn , hôm nay xem lại thấy các bác bàn tán xôn xao quá ! Bác Ba , bác Xuân Vũ vẫn khõe ! Xem tới xem lui mình thấy thắc mắc anh Tân-VL mua giống gặp nơi không tốt sao không nêu ra cho bà con đề phòng . Còn nói nuôi cua đinh khó cũng không phải , do nghề này quá mới mình chưa nắm hết kỹ thuật tập tính của nó , nhưng cái đó mình có thế học hỏi từ từ rút kinh nghiệm , thật ra có nhiều nơi nuôi rất thành công , làm chơi lấy bạc tỷ , Bác Ba có tham quan rồi chắc Bác biết rõ .

Last edited:

3 Phỉ

Có kinh nghiệm
Lâu rồi không ghé qua diễn đàn , hôm nay xem lại thấy các bác bàn tán xôn xao quá ! Bác Ba , bác Xuân Vũ vẫn khõe ! Xem tới xem lui mình thấy thắc mắc anh Tân-VL mua giống gặp nơi không tốt sao không nêu ra cho bà con đề phòng . Còn nói nuôi cua đinh khó cũng không phải , do nghề này quá mới mình chưa nắm hết kỹ thuật tập tính của nó , nhưng cái đó mình có thế học hỏi từ từ rút kinh nghiệm , thật ra có nhiều nơi nuôi rất thành công , làm chơi lấy bạc tỷ , Bác Ba có tham quan rồi chắc Bác biết rõ .
Tôi thấy thanhhao nói đúng, nếu như không có gì trở ngại thì bạn Tân cũng nên cho chút thông tin để bà con khỏi phải dẫm lên vết xe đổ của bạn. Chắc là mọi người sẽ cám ơn bạn nhiều lắm đó.

Chào bạn thanhhoa! hiện giờ cua đinh có giống chưa bạn?
Mình có thể đi trực tiếp đến cơ sở của bạn để tham quan không?
09/2014