Nuôi cua đồng + Ốc đắng

• Thread starter toithichlamgiau
  • Ngày gửi
Chào bà con, nhà tôi có cái ao khoảng 300m2, hàng năm tôi nuôi cá tra tuy có lời nhưng rất ít (khoảng 4 triệu), nay tôi định chuyển sang nuôi cua đồng kết hợp với ốc đắng nhưng không biết có khả thi không? rất mong được bà con cho ý kiến đóng góp.

Chân thành cám ơn!

Mình nghĩ là được nhưng không nên kết hợp như vậy ... Mặc dù mình ko biết ốc đắng là con gì

Vì ốc và cua đều là 2 loại ăn tầng đáy ... Cách lấy thức ăn là di chuyển trên bùn ao thu thập thức ăn đưa vào miệng ... sẽ cạnh tranh về thức ăn,rong tảo,sinh vật phù du,phân vv

Kết hợp nuôi cua đồng với cá sẽ tốt hơn ... Đọc báo thấy nói nuôi trạch( loài chuyên rúc dưới bùn) và cua đồng ... bạn tìm bài đó để nghiên cứu xem

Cá tra có thể thả dày, chiu ô nhiễm.
Cua đồng ngược lại, thả rất thưa, ô nhiễm thì chết.
Nếu bạn nuôi cá tra mà ít lời, thi nuôi cua sẽ lỗ.
*
Cua chỉ thích hợp nuôi kèm trong ruộng lúa thôi.
Cũng như nuôi gà dưới bóng cây vậy.
*

Mình nghĩ là được nhưng không nên kết hợp như vậy ... Mặc dù mình ko biết ốc đắng là con gì

Vì ốc và cua đều là 2 loại ăn tầng đáy ... Cách lấy thức ăn là di chuyển trên bùn ao thu thập thức ăn đưa vào miệng ... sẽ cạnh tranh về thức ăn,rong tảo,sinh vật phù du,phân vv

Kết hợp nuôi cua đồng với cá sẽ tốt hơn ... Đọc báo thấy nói nuôi trạch( loài chuyên rúc dưới bùn) và cua đồng ... bạn tìm bài đó để nghiên cứu xem

ốc đắng nó giống con ốc gạo đó bạn ạh.ốc đắng theo mình biết nó sống gần o mặt nước (hồi nhỏ đi bắt hoài).

em thấy bác nói cũng có lí, nhưng em đọc trên mạng thấy nuôi cua đồng khoảng 4-5 tháng là thu hoạch được rồi, còn cá chạch (trạch) thì phải nuôi lâu hơn khoảng thời gian đó thì liệu mình nuôi chung cua đồng + cá chạch có khả thi? Rất mong được bà con nhiệt tình cho tiếp ý kiến hoặc có tài liệu nào về nuôi cua đồng + cá chạch thì chia sẽ với em với!

Cá Chạch chén được cua đồng đó.
Thả chung thì bạn phải chọn cua to, Chạch khó ngoạm đưọc.
*
Cua đồng thích ở mực nước nông.
Nếu bạn thả nước sâu, sẽ không thích hợp với cua,
mà thả nước nông, thì chật hẹp quá, cho cả Chạch và Cua.
*
Xin nhắc lại, nuôi Cua chỉ thích hợp với ruộng lúa,
không thích hợp trong ao hồ sâu nước cả. Nuôi thế thì
tận dụng được diện tích, như nuôi gà thả vườn vậy.
Làm như bạn, nuôi cua là chính, thì lãng phí diện tích.
*

*
*
*

Thấy bác nói vậy em cũng phân vân quá, quả thực là ao nhà em tương đối sâu 1,5 ->2m, nếu nuôi cua thì ao sâu quá chắc sẽ dở rồi. Còn nếu nuôi chạch bùn không thì không biết có ổn không, vả lại không biết địa điểm nào để mua con giống (em ở Long An), mong được góp thêm ý kiến!

*
*
*

Thấy bác nói vậy em cũng phân vân quá, quả thực là ao nhà em tương đối sâu 1,5 ->2m, nếu nuôi cua thì ao sâu quá chắc sẽ dở rồi. Còn nếu nuôi chạch bùn không thì không biết có ổn không, vả lại không biết địa điểm nào để mua con giống (em ở Long An), mong được góp thêm ý kiến!

--------

*
*
*

Last edited by a moderator:

Link: http://agriviet.com/home/threads/96430-Nuoi-cua-dong-Oc-dang#ixzz1xhPmdE1F

Không biết bác anhmytran có nhầm k? chứ cá chạch làm sao có thể ăn được cua đồng sống, tôi nghĩ ngược lại.

Nuôi cua dưới ao vẫn được, không phải nuôi trong một cái ao trống trải toàn mặt nước mà tạo môi trường cho cua sống, thường kết hợp với trồng rau muống, rau muống nổi trên mặt nước làm nơi trú ẩn cho cua.

Khó khăn trong nuôi cua là làm sao giữ cho cua k trốn đi, phải thật đặc biệt chú ý đến các lỗ hang xung quanh bờ ao và khả năng leo trèo, cắn phá của cua (nó có thể cắn lủng lưới để ra ngoài).

Người ta thường nuôi cua trong ao theo mô hình trữ cua thương phẩm, mua cua lúc thấp giá, bỏ vào ao nuôi chờ giá cao thu hoạch bán.

Nguồn thức ăn cho cua rất phong phú: ốc bươu vàng, cá lau kiếng, cá phi ... cũng có thể tự tạo thức ăn để nuôi cua như nuôi dòi từ phân gia súc, gia cầm.

Các giống thuỷ hải sản phần lớn là giống ăn thịt lẫn nhau.
Chỉ một số rất ít mới ăn chay thôi.
*
Vì vậy, như tôi đã nói thì ngụ ý Chạch to thì ăn cua con,
còn Cua to thì ăn chạch con. Thật ra, miệng Chạch không lớn
như các cá khác, vì nó chui nhiều, cần mõm nhỏ nhọn, nhưng
nếu cua nhỏ, thì nó vẫn tợp dễ dàng. Cứ coi con Ếch đồng,
miệng cũng không to lắm, nhưng cua đồng cỡ nào nó cũng ăn
được, khi nó chân tay mềm yếu, mà cua có 2 càng cứng tổ bự.
*

Cám ơn các bác đã nhiệt tình góp ý. Vấn đề của em bây giờ là nguồn giống, vậy có bác nào biết chỗ bán CHẠCH BÙN GIỐNG ở Miền Nam thì mách giùm em với. Em rất biết ơn!

Back