Nuôi Dế Cơm Sinh Sản

• Thread starter MinhMinh1
  • Ngày gửi
Các bạn đã từng nuôi dế cơm sinh sản. Cho mình hỏi là con dế cơm của mình hiện đã có cánh giờ làm sao nuôi cho nó để.
1. Giờ bắt ra ngoài nuôi không đất cho khây trứng bỏ đất cáo khay trứng. Dế ko để được.
2. Thay khay đất bằng bả dừa dế cũng ko đẻ.
3. Cho dế vào đất dế cũng ko đẻ.
Các bạn cho mình hỏi còn cách nào khác cho dế đẻ hok.

Theo tôi biết dế cơm ngoài thiên nhiên nó đẻ theo mùa vụ, và đẻ xong rồi chết ngay. Trong nuôi nhốt chỉ nghe nói chứ chưa thấy ai nuôi sinh sản được hết. Nếu bạn nuôi nhốt cho sinh sản được xin bạn hãy chia sẽ chút kinh nghiệm CHÂN THẬT CHO TÔI VÀ BÀ CON HỌC HỎI NHÉ.

ai giúp mình với.

minh cho ban va a vu dia chi nuoi de com ne ap ben do xa tan phu trung , huyen cu chi , tphcm dt 0908243007 chu trang trai thanh tung , minh cung tung co y dinh nuoi nhung luc bat tong tam vi khi minh toi cho de xin hoc hoi kinh nghiem nhung anh k co chiu chi ,chi khi nao minh mua giong cua a thi anh moi chiu cho vo tham quan trong trai ma phai mua so luong nhieu kia , thu hoi 1 con de com giong gia 35ngan ma phai mua voi vai tram con thi tien dau ha troi voi lai trong khi do minh chua co ti nao kinh nghiem ca .con mot dieu nua la ban va a vu luu y nha khi ma minh mua de thuong pham la de da lam thit roi cho vao tu lanh do dung tuong con song ma mua ve thi nghiem ,minh cung tuong con song ma mat het may tram ngan do vi moi con toi 3000d lan

minh cho ban va a vu dia chi nuoi de com ne ap ben do xa tan phu trung , huyen cu chi , tphcm dt 0908243007 chu trang trai thanh tung , minh cung tung co y dinh nuoi nhung luc bat tong tam vi khi minh toi cho de xin hoc hoi kinh nghiem nhung anh k co chiu chi ,chi khi nao minh mua giong cua a thi anh moi chiu cho vo tham quan trong trai ma phai mua so luong nhieu kia , thu hoi 1 con de com giong gia 35ngan ma phai mua voi vai tram con thi tien dau ha troi voi lai trong khi do minh chua co ti nao kinh nghiem ca .con mot dieu nua la ban va a vu luu y nha khi ma minh mua de thuong pham la de da lam thit roi cho vao tu lanh do dung tuong con song ma mua ve thi nghiem ,minh cung tuong con song ma mat het may tram ngan do vi moi con toi 3000d lan
Bạn đến nhà của TÙNG hỏi tên tôi thử xem có ai biết không? có lẻ cả nhà đều biết . Cẩn thận nghe nhũng gì người ta nói...

em da tung nuoi thu nghiem voi so luong vai tram con giong.nhung that bai roi em bo luon.

Bạn đến nhà của TÙNG hỏi tên tôi thử xem có ai biết không? có lẻ cả nhà đều biết . Cẩn thận nghe nhũng gì người ta nói...

Xuan Vu nói vậy là sao e hok hiểu, a Tùng nuôi dế cơm thành công, bác đã từng nuôi vậy làm sao cho nó đẻ được.
Thanks Xuan Vu

Xuan Vu nói vậy là sao e hok hiểu, a Tùng nuôi dế cơm thành công, bác đã từng nuôi vậy làm sao cho nó đẻ được.
Thanks Xuan Vu
Tôi nói như thế này thì bạn suy nghĩ nhé, vì Tùng chưa nói nuôi dế cơm thành công trên diễn đàn mình, mà mọi người nói thôi, nên tôi không muốn đụng chạm đến Tùng, với lại Tùng với tôi cũng là anh em với nhau.
Con dế cơm ngoài thiên nhiên đẻ theo mùa , khi con ve sầu kêu vang thì con dế cơm nó đẻ và lớn lên, khi con dế cơm đã lớn thì ve sầu im lặng trở về nơi vĩnh hằng , chỉ có con non chui dưới lòng đất.
Trong đời sống của con dế cơm 1 năm đẻ 1 lần, và chết đi sau khi đẻ. Một năm sau vào ngày tháng đó con con lớn lên và làm sứ mệnh duy trì nòi giống như con bố mẹ nó vậy đó.
Dế cơm chu kỳ đời sống là vậy , thì làm sao có con dế cơm đẻ bán quanh năm, chỉ có dế cơm ở trong tủ lạnh thôi. Nếu bạn nói có ai đó nuôi dế cơm sinh sản thì vào mùa nghịch tôi hỏi mua con dế bố mẹ với giá rất cao hỏi họ có bán hay không? Hay chỉ bán với lúc vào mùa dế cơm có rộ ngoài đồng .
Cẩn thận không thừa đâu bạn ơi, nhà của Tùng cũng có người tên Vũ , bạn đừng nhầm giữa tôi và Vũ anh ruột của Tùng nhé .

Vì lúc trước khoản tháng 3 mình vào nhà Tùng mua dế cơm sống, thì lúc đó bên ngoài chưa có dế cơm. Tùng bán cho mình dế cơm trưởng thành và dế cơm chưa trưởng thành về nuôi. Vậy tháng 3 là dế ngoài đồng chưa có mà trong nhà Tùng có dế cơm có cánh và chưa có cánh. Xuan Vu cho mình hỏi lý do sao tháng 3 mà tùng vẫn có dế.

vì lúc trước khoản tháng 3 mình vào nhà tùng mua dế cơm sống, thì lúc đó bên ngoài chưa có dế cơm. Tùng bán cho mình dế cơm trưởng thành và dế cơm chưa trưởng thành về nuôi. Vậy tháng 3 là dế ngoài đồng chưa có mà trong nhà tùng có dế cơm có cánh và chưa có cánh. Xuan vu cho mình hỏi lý do sao tháng 3 mà tùng vẫn có dế.
bạn có biết tháng nào có dế cơm và tháng nào không có không?
- hiện nay tôi 6 tháng có dế cơm, 6 tháng có ve sầu. đây là chuyện làm ăn riêng tư không thể nói được, nhưng tôi không bán con giống cho ai hết. Chỉ bán con thịt thôi.
Giang hồ hiểm ác khó lường lắm bạn ơi///////////////////////////////////////////////////////////

bạn có biết tháng nào có dế cơm và tháng nào không có không?
- hiện nay tôi 6 tháng có dế cơm, 6 tháng có ve sầu. đây là chuyện làm ăn riêng tư không thể nói được, nhưng tôi không bán con giống cho ai hết. Chỉ bán con thịt thôi.
Giang hồ hiểm ác khó lường lắm bạn ơi///////////////////////////////////////////////////////////
Xuan Vu chỉ mình cách mình nuôi con dế sao cho nó đẻ trứng.
Mình nuôi trong đất chết hết ko thấy đẻ. Xuan Vu cho mình sdt kham khảo ti he.

Chào bạn! tôi đang tìm hiểu nuôi dế cơm sau 1 thời gian đúc kết ra như vầy.
- Dế cơm cực kỳ khó nuôi nhưng không phải không nuôi được. Theo tôi thử nghiệm thì dế cơm rất dễ bị tress nguyên nhân do môi trường nuôi không phù hợp thì nó sống không nổi chứ nói gì tới đẻ trứng. Bạn có thể lấy con giống ngoài tư nhiên như tôi đang làm để làm dế bố và dế mẹ. Chỉ có dế đực là hung hăng thôi con mái nó rất hiền. Về chuồng trại rất tốn kém. Nhưng tóm lại là nuôi được và cho đẻ theo ý mình. không gì là không được cả chỉ có mình ko chịu nghiên cứu tìm tòi thôi. Nếu muốn biết kỹ thuật nuôi thì hỏi theo địa chỉ dinhvancomputer@yahoo.com.vn phải nghiên cứu biết được tập tính của dế cơm thì mới nuôi được. Hiện giờ tôi đang tạo con giống. Có 1 điều đặc biệt khi con giống do mình tạo ra nó sẽ thuần chủng không hung hăng như dế tự nhiên tôi giám chắc như vậy và khi đó con giống tạo ra thì tỷ lệ sống rất cao. khi đó lượm tiền thôi các bạn. Các bạn mà dùng thùng nuôi dế cơm thì nghỉ cho khỏe vì dế cơm nuôi khác xa dế mèn. Dế cơm thịt rất ngon nặng gấp 2 đến 3 lần dế mèn giá trị rất cao. Hiện tôi đang trong giai đoạn vừa nuôi vừa nghiên cứu.

Dế cơm không có tập tính sống bầy đàn như Dế mèn. thuần hóa và nuôi só lượng lớn là điều rất khó......

Để có dế cơm bán quanh năm các bạn không nên tạo dế theo 1 kỳ mà nên tạo con giống theo nhiều ngày tuổi khách nhau. khi đó lứa này đẻ xong là phiên lứa khác. Lúc này ta chủ động được nguồn hàng thương phẩm, không bị động phải 6 tháng bán dế và 6 tháng bán ve sầu như anh Xuân Vũ nói. Mà trên ve sầu có 1 loại nấm dễ phát triển mà khi người ăn vào dễ tử vong khi ấy nuôi ve sầu bán cho ai.

Để có dế cơm bán quanh năm các bạn không nên tạo dế theo 1 kỳ mà nên tạo con giống theo nhiều ngày tuổi khách nhau. khi đó lứa này đẻ xong là phiên lứa khác. Lúc này ta chủ động được nguồn hàng thương phẩm, không bị động phải 6 tháng bán dế và 6 tháng bán ve sầu như anh Xuân Vũ nói. Mà trên ve sầu có 1 loại nấm dễ phát triển mà khi người ăn vào dễ tử vong khi ấy nuôi ve sầu bán cho ai.
Dế Cơm đầu ra ở đâu thế bạn?

Nhà mình cũng gần trại Thanh Tùng , chạy ra tầm 5p . Bữa ra hỏi dế cơm để nuôi ổng kêu 25k/con . Mà phải mua 10 cặp trở lên mới bán . Phải mua thì mới cho xem mô hình nuôi . Ổng mua hết dế cơm của mấy đứa nhóc trong xóm bán , thu mua hình như 2000/con thì phải . Chỉ nghe mấy người lớn nói lại.
Lúc đầu định nuôi nhưng nghe ntn thì hiu quá nên thôi , họ có bí quyết riêng nên phải giấu . Để nuôi đại trà thì họ mất bữa cơm làm sao.

Bí quyết à... Bí quyết gì????????? Bí mật à... không phải bí mật kỷ thuật nuôi dế cơm sinh sản. Mà là bật mí... nuôi thuần dưỡng dế cơm hoang dã để bán giống.

Chào cả nhà!
Hiện tại mình đang nuôi thử nghiệm dế cơm (mô hình nhỏ), bước đầu mang lại thành công ngoài mong đợi. Dế nuôi bắt ngoài tự nhiên, khi mang về nuôi ít ăn,tỉ lệ nuôi 1:1, sau 1 tháng nuôi dế bắt đầu đẻ trứng.Quan sát mình thấy dế sau sinh sản thị tự chết, dế đựng chung trong xô mật độ hơi day nên một số con đực cắn xé lẫn nhau dẫn đến gãy chân, sứt trán ;). Dù tỉ lệ sống thấp nhưng dế để trứng là mừng rồi!
Nhưng do mới bắt đầu nuôi nên chưa biết trứng nở thế nào, tỉ lệ nở ra sao,độ ẩm và thời gian dế nở có đúng nhưng các bài viết về dế đã nói không!
Có bạn nào nuôi thành công xin hướng dẫn mình ấp trứng với!

Chào cả nhà!
Hiện tại mình đang nuôi thử nghiệm dế cơm (mô hình nhỏ), bước đầu mang lại thành công ngoài mong đợi. Dế nuôi bắt ngoài tự nhiên, khi mang về nuôi ít ăn,tỉ lệ nuôi 1:1, sau 1 tháng nuôi dế bắt đầu đẻ trứng.Quan sát mình thấy dế sau sinh sản thị tự chết, dế đựng chung trong xô mật độ hơi day nên một số con đực cắn xé lẫn nhau dẫn đến gãy chân, sứt trán ;). Dù tỉ lệ sống thấp nhưng dế để trứng là mừng rồi!
Nhưng do mới bắt đầu nuôi nên chưa biết trứng nở thế nào, tỉ lệ nở ra sao,độ ẩm và thời gian dế nở có đúng nhưng các bài viết về dế đã nói không!
Có bạn nào nuôi thành công xin hướng dẫn mình ấp trứng với!
Bạn nuôi dế cơm hay dế gì? Cho tấm hình đi nhé

Back