Thảo luận Nuôi Dê thế nào cho hiệu quả?

Lâu ngày đào cái này lên :) Cái vụ ống liếm bằng tre, khoan bên hông hay cái đầu bên dươi thế bác, nếu khoan bên dưới thì nhỏ cỡ nào nước cũng chảy ra sạch trong vong 1h đồng hồ quá, mà mũi khoan nhở nhất cũng bằng cây tăm rùi, nước chảy ra mau lắm ah :)

Hôm trước thấy đâu đó cái hình máng uống cũng gần giống dạng này, làm bằng ống tre, đặt ở sân chơi, khi dê chìa mỏ đụng vào cái ống thì nước chảy ra, con bình thường cái ống bật lên nên không chảy nước, bác nào có thấy hình ảnh hay biết cách chế cái này chỉ mình với :)
bạn nên bỏ muối hột vào, nếu ko có muối hột thì dùng muối thường cũng dc, nếu lổ to quá thì bạn có thể lấy 1 ít vải vụn nhét xuống dưới đáy rồi cho 1 ít nước vào, nước muối sẽ từ từ thấm ra ngoài, khoảng 1 tháng thì bạn lại châm thêm muối....

hata

Nhà nông nghiệp dư
Còn có bác nào biết cách làm máng uống nước ở sân chơi bằng ống tre không ah, mình nhớ thấy có cái hình mà giờ tìm không thấy :(

Bé Na

Lữ khách
Khi nào đến bác cứ aloo.
E cũng lang thang SG, HN, B.DƯƠNG, bây h về nhà luôn bác nè.
anh ơi cho em hoi cái naỳ xíu nha. hiện dê nhà em bị lở mép,hàm dưới sưng rất là to, là bệnh j thế ạ? phải điều trị bằng thuốc j ?

hoangha49

Nông Dân Daklak
anh ơi cho em hoi cái naỳ xíu nha. hiện dê nhà em bị lở mép,hàm dưới sưng rất là to, là bệnh j thế ạ? phải điều trị bằng thuốc j ?
Có thể dê của bạn bị viêm loét miệng truyền nhiểm, bệnh này lây lan rất nhanh nhưng chửa củng dể....
Bạn nên tách riêng những con bị bệnh ra để tránh lây ra toàn đàn.
Bạn dùng tay gẫy cho bong lớp vãy ra rồi dùng chanh cắt đôi, chấm thêm ít muối chà sát vào vùng bị lở ngày 2 lần, sáng và tối. Bên cạnh đó bạn chích cho dê 1 mũi evemartin( nội ngoại kí sinh trùng), cho dê uống nước có pha điện giải tăng đề kháng....
Chúc bạn thành công.

Last edited:

trantucong

Thành viên gắn bó
Có thể dê của bạn bị viêm loét miệng truyền nhiểm, bệnh này lây lan rất nhanh nhưng chửa củng dể....
Bạn nên tách riêng những con bị bệnh ra để tránh lây ra toàn đàn.
Bạn dùng tay gẫy cho bong lớp vãy ra rồi dùng chanh cắt đôi, chấm thêm ít muối chà sát vào vùng bị lở ngày 2 lần, sáng và tối. Bên cạnh đó bạn chích cho dê 1 mũi evemartin( nội ngoại kí sinh trùng), cho dê uống nước có pha điện giải tăng đề kháng....
Chúc bạn thành công.
và nhớ tiêm nhắc lại 1 mũi nữa sau 1 tuần cho con dê bệnh đó . và tiêm cho cả đàn mỗi con 1 mũi để ngừa . tăng đề kháng tự nhiên cho dê lên . thức ăn giàu vitamin khoáng và nước uống pha tí muỗi loãng bạn nhé .. con dd6 bệnh ngoài tiêm ivermertin bạn tiêm cho nó vài liều gluco nữa ..