Thảo luận Nuôi Dê thế nào cho hiệu quả?

• Thread starter nguyentung9860
  • Ngày gửi
Để nuôi dê đạt năng suất cao, chất lượng tốt thì phương pháp chăn nuôi đóng vai trò quyết định. Vì vậy phải chọn cách nuôi nào cho hiệu quả, phù hợp với điều kiện cụ thể của từng cá nhân, cơ sở chăn nuôi.

Hình minh họa

Nuôi dê thâm canh

Đây là phương thức chăn nuôi dê phổ biến ở những nơi không có điều kiện chăn thả, nhưng lại có khả năng đầu tư thâm canh cao, gần các đô thị, thị trường tiêu thụ… Với phương thức này dê được nuôi nhốt, đầu tư thâm canh tại chuồng là chủ yếu.

Nguồn thức ăn nuôi dê thâm canh phải phong phú và đa dạng, đảm bảo thành phần và giá trị dinh dưỡng cho dê bao gồm các loại thức ăn tinh hỗn hợp giàu dinh dưỡng như đạm, đường, muối khoáng, vi lượng và sinh tố…; thức ăn thô xanh như lá cây, cỏ tự nhiên hoặc trồng cỏ voi, cỏ sả, các loại lá cây giàu đạm như cây kẹo dậu, thân, ngọn, lá mía và các phụ phẩm nông nghiệp… đều là nguồn thức ăn tốt cho dê.

Việc quản lý đàn dê và công tác nhân giống được tiến hành theo cá thể dễ dàng trên cơ sở theo dõi, ghi chép kết quả sản xuất của cá thể nhằm từng bước nâng cao năng suất của đàn giống.

Nuôi dê bán thâm canh

Đây là phương thức chăn nuôi phổ biến và phù hợp nhất trong điều kiện chăn nuôi ở nước ta. Dê được nuôi theo kiểu chăn dắt hoặc cột buộc luân phiên ở khu vực quanh nhà, hoặc nuôi nhốt kết hợp chăn thả.

Ngoài các loại cây lá tự nhiên mà dê kiếm được khi chăn thả vào ban đêm, dê cần được cung cấp bổ sung một lượng thức ăn tinh hỗn hợp nhất định như: đạm, muối, khoáng… và cỏ, lá, phế phụ phẩm nông nghiệp khác.

Việc quản lý đàn và công tác nhân giống dê cũng được tiến hành theo cá thể. Phương thức này được áp dụng để nuôi dê kiêm dụng sữa, thịt.

Nuôi dê quảng canh

Đây là phương thức nuôi dê phổ biến ở những vùng trung du và miền núi hoặc những nơi đất đai rộng rãi, có nhiều cỏ, cây… Dê được nuôi chăn thả hoàn toàn theo bầy đàn, chúng tự tìm kiếm và chọn lọc những loại thức ăn tự nhiên phong phú và đa dạng…

Nếu có điều kiện nên bổ sung thêm một lượng thức ăn nhất định tại chuồng vào ban đêm như: thức ăn tinh hỗn hợp, tấm cám ngũ cốc các loại, khoai, sắn, củ quả các loại… thức ăn bổ sung đạm (xác sắn, bã đậu, hèm bia rượu…), muối, khoáng và cỏ, lá, phế phụ phẩm nông nghiệp khác…

Nuôi dê theo phương thức chăn thả quảng quanh cho năng suất thấp nhưng vốn đầu tư về giống, chuồng trại, thức ăn, thuốc thú y, công chăm sóc… thấp hơn nhiều, nên hiệu quả kinh tế cao. Việc quản lý đàn và công tác nhân giống dê theo cá thể. Phương thức này áp dụng để nuôi dê lấy thịt.

Nông nghiệp và Thuỷ sản Việt Nam – Vietnam Agriculture and Aquaculture

ukm. Cũng giống e rui. E SG.HN cũng đi làm rồi. Hiện tại đang ở Đồng Nai b ak. Mà b snam nhiêu vậy? E ít lắm ak.9x b ak
2 ông 9x lượn ác hơn mềnh 8x. CHưa biết miền Nam vs Trung ra sao :(. Hi vọng sang năm lên ao có tiền làm chuyến chơi cho biết :)

Biết tận dụng nguyên vật liệu, phụ liệu, phế phụ phẩm thì hiệu quả càng cao...
Thân cây bắp sau thu hoạch thì ủ như thế nào để bảo quảng lâu vậy mọi người?

Minh cu ngi chi minh la kho hoa ra cug nhieu nguoi kho nhu mih haha.....minh di lam kha nhieu nghe,nhug lai xe la nghe mih theo duoc 10nam .bac ,trung,nam deu di ca,vay ma jo nay minh lai ve que ,hang ngay cham soc dan de va vuon cay an qua...tuy ko nhieu tien nhu di lai xe nhug minh thay thanh than va hanh fuc khi duoc o ben gia dinh...Qua nuo doi phieu dat con lai ve up mat vao song que...!

Minh cu ngi chi minh la kho hoa ra cug nhieu nguoi kho nhu mih haha.....minh di lam kha nhieu nghe,nhug lai xe la nghe mih theo duoc 10nam .bac ,trung,nam deu di ca,vay ma jo nay minh lai ve que ,hang ngay cham soc dan de va vuon cay an qua...tuy ko nhieu tien nhu di lai xe nhug minh thay thanh than va hanh fuc khi duoc o ben gia dinh...Qua nuo doi phieu dat con lai ve up mat vao song que...!
Chuẩn rồi. Làm nông thì nó cái thanh thản riêng nhưng quan trọng nhất đc gần gia đình, đc gần con và chăm sóc nó, dạy nó trưởng thành :p. E về làm trang trại cũng chỉ như thế. :(

kinh nghiệm thực tế . câu nói hay lắm tùng .. cái mà bọn có tiền nghĩ mình có tiền là có tất cả đó là sai lầm ... có con đường nào ko đi mà biết hết trên con đường đó sẽ trải qua như thế nào ko ? chông gai thế nào ko ? chúc a e có niềm đam mê và quyết tâm sẽ gặt hái nhiều thành công . thành quả luôn sẽ dc đền đáp xứng đáng...

Chuẩn rồi. Làm nông thì nó cái thanh thản riêng nhưng quan trọng nhất đc gần gia đình, đc gần con và chăm sóc nó, dạy nó trưởng thành :p. E về làm trang trại cũng chỉ như thế. :(
máy anh ỏi cho hỏi sao dê bô sừng nó to thế máy anh

anh ơi sừng dê dùng dể làm gì vậy

Chào bác. Em được biết anh ở thái nguyên và đang nuôi dê, em cũng đang nuôi dê. Nên em rất mong được giao lưu học hỏi kinh nghiêm. Số đt của em: 0962022938. Rất mong được học hỏi kinh nghiệm của bác.
Chào bác. Em được biết anh ở thái nguyên và đang nuôi dê, em cũng đang nuôi dê. Nên em rất mong được giao lưu học hỏi kinh nghiêm. Số đt của em: 0962022938. Rất mong được học hỏi kinh nghiệm của bác.

Chào bác, bác đang nuôi dê gì thế? có thể chụp hình cho anh em cùng xem ko?
Chào mừng bác vào hội thả dê!

Chào bác, bác đang nuôi dê gì thế? có thể chụp hình cho anh em cùng xem ko?
Chào mừng bác vào hội thả dê!
Thanks bác. Em mới nuôi thôi,Đây là một vài hình ảnh.

File đính kèm

104.9 KB · Lượt xem: 43
Thanks bác. Em mới nuôi thôi,Đây là một vài hình ảnh.
uh! bác nuôi dê cỏ à? ủa bác nói mới nuôi mà em thấy chử kí của bác là Mua & bán dê giống, dê thịt.Lh: 0989016983.?
Bác vừa nuôi vừa kinh doanh à? như vậy củng hay nhỉ? em củng định làm giống bác? bác có thể chia sẻ chút kinh nghiệm khi đi mua dê ko?

uh! bác nuôi dê cỏ à? ủa bác nói mới nuôi mà em thấy chử kí của bác là Mua & bán dê giống, dê thịt.Lh: 0989016983.?
Bác vừa nuôi vừa kinh doanh à? như vậy củng hay nhỉ? em củng định làm giống bác? bác có thể chia sẻ chút kinh nghiệm khi đi mua dê ko?
Uh. Mình nuôi dê cỏ. Vì thị trương chỗ mình chuộng dê cỏ. Vừa nuôi vừa mua bán cho vui.

Back