nuôi dê

• Thread starter nongdanhoclamgiau88
  • Ngày gửi
chao bà con.mình ở lai châu.mình đang có dự định nuôi dê theo hình thức bán thâm canh. nhưng đọc và tìm hiểu thì thấy rất nhiều ý kiến trái chiêù về hiệu quả của chăn nuôi dê. vì vậy mình mong bác nào trên diễn đàn đã từng nuôi dê có thể cho mình biết chính xác hiệu quả của việc nuôi dê được không ạ( Không so sánh với nuôi bò nhé vì hiện tại mình chỉ đủ vốn để nuôi dê thôi)

cảm ơn bà con đã cho tôi ý kiến. Tôi cũng đã đọc và tìm hiểu nhiều về con dê này và thấy điều kiện của tôi cũng tương đối phù hợp(gần nhà tôi có một bãi thả và một đồi hoang rỗng khoảng 1ha, tôi có khoang 2000m để trồng cỏ). Tôi đang băn khoăn có nên đầu tư vào nó không?Hay đầu tư nuôi loài khác có lợi hơn.Hơn nữa ở chỗ tôi ở có mùa đông khá lạnh nên tôi hơi lo lắng về thức ăn về mùa đông. Bà con nào có kinh nghiệm xin cho tôi ý kiến nhé. Cảm ơn bà con.
Về địa hình lai châu và các cây cỏ ở vùng đó mình nghĩ khá phù hợp bạn a. nếu bạn trồng được 2000m2 đó bằng cỏ VA06 xung quanh vườn bạn trồng keo dậu, ngoài ra có thể chăn thả mình nghĩ khá ok. nếu như bạn quyết tâm làm anh em sẽ chia sẻ và hỗ trợ bạn hết mình. đảm bảo không vụ lợi chỉ mong bạn thành công

Giá dê ở chỗ mình hiện tại: 120 - 130k/1kg (dê thịt), 150k/1kg (dê giống)
Theo ý kiến của mình bạn nên đầu tư ban đầu khoảng 10 con dê bách thảo và 1 con đực ngon. cố gắng cầy cuốc sau 2 năm bạn sẽ hiểu thế nào là sự kiên trì và thành công của nó.

a hãy mạnh dạn đầu tư đi . mó tay vào việc sẽ nhanh học hỏi và thích ứng nhanh hơn . vướng điều gì trong khi làm thì lên hỏi ae trên topic sẽ chia sẽ nhiệt tình ... a qua topic nuôi dê CN và top giống dê thức ăn dinh dưỡng cho dê theo dõi và tìm hiểu thêm nhé .. thanks^_^

a hãy mạnh dạn đầu tư đi . mó tay vào việc sẽ nhanh học hỏi và thích ứng nhanh hơn . vướng điều gì trong khi làm thì lên hỏi ae trên topic sẽ chia sẽ nhiệt tình ... a qua topic nuôi dê CN và top giống dê thức ăn dinh dưỡng cho dê theo dõi và tìm hiểu thêm nhé .. thanks^_^
nếu khó nghĩ cứ làm 1 con về nuôi lấy kinh nghiệm cũng được bác a. rủi do sẽ thấp qua đó ta học tập thêm

Đúng đúng, nếu chưa có kinh nghiệm hì nuôi trước vài ba con, và cố gắng theo dỏi, nếu có vấn đề gì thắc mắc thì cứ lên đây hỏi, mọi người cố gắng giải đáp cho bạn...

Back