Nuôi don hiệu quả hơn nuôi nhím!

• Thread starter trangtraiheoconlonton
  • Ngày gửi
up đầu năm cho don nào

don(nhóc) trong nam thì alo mình nè,1 -2 cặp mà anh heolonton gui vô thì vất vả lăm.giống hệt như nhím nhưng nhỏ hơn,thức ăn như nhím nhưng dạn người.số lượng tương đối.

mình cũng rất hứng thú với con này nhưng mình đã đi nhiều trại tham quan đều thấy họ nói là con này chưa hề đẻ? ko biết mấy Bác nuôi thế nào có đẻ được ko?
chúc hai Bác bán đắt hàng nhé !

mình cũng rất hứng thú với con này nhưng mình đã đi nhiều trại tham quan đều thấy họ nói là con này chưa hề đẻ? ko biết mấy Bác nuôi thế nào có đẻ được ko?
chúc hai Bác bán đắt hàng nhé !

không có con gì nuôi mà ko đẻ cả bạn ạ.Ngay cả hổ,gấu còn đẻ nữa là don.Vấn đề là kỹ thuật nuôi thôi.Don chỗ mình nuôi thuần lắm rồi.Nó cứ lũn cũn chạy theo chủ ấy.Nhất là khi cầm đồ ăn cho nó ăn.Nhìn chúng đáng yêu lắm.Dễ thương hơn con nhím nhiều.hii

Tôi đang ở Tiền Giang-muốn mua con Don về nuôi và phát triển thêm về sau này thì mua ở đâu nhỉ? giá cả thế nào?xin các bác giúp mình nhé-thanks-đt: 0913.502.261-Tuân

Chao cac bac!
Thay cac bac ban luan thay hap dan qua!
Theo minh duoc biet, hien tai o Lam Dong cung co 1-2 trai co nuoi Don va da de. Tuy nhien, tai mot so nha hang, theo cac bao cao dieu tra cua mot so to chuc bao ton DVHD thi gia con don tai nha hang tren dia ban tinh Lam Dong cung chi giao dong khoang 250-300k thoi.
Mat khac, khach hang thich an thit nhim hon thit Don vi nghe noi thit Don khong ngon bang vi co vi hoi hoi (thuc te minh chua an, chi nghe ke lai).
Vi con don co nhieu dac dien nhu con Nhim nen theo minh nghi de ban thit thi khong the hon con nhim dau.

Chao cac bac!
Thay cac bac ban luan thay hap dan qua!
Theo minh duoc biet, hien tai o Lam Dong cung co 1-2 trai co nuoi Don va da de. Tuy nhien, tai mot so nha hang, theo cac bao cao dieu tra cua mot so to chuc bao ton DVHD thi gia con don tai nha hang tren dia ban tinh Lam Dong cung chi giao dong khoang 250-300k thoi.
Mat khac, khach hang thich an thit nhim hon thit Don vi nghe noi thit Don khong ngon bang vi co vi hoi hoi (thuc te minh chua an, chi nghe ke lai).
Vi con don co nhieu dac dien nhu con Nhim nen theo minh nghi de ban thit thi khong the hon con nhim dau.

Bạn ơi ở Lâm đồng thì giá rẻ rồi vì đó là có rừng nên ng ta bắt dc nhiều don rừng!Bạn hỏi anh Tongaquangthai mà xem,giá tại chỗ anh ấy đã là 600 hay hơn rồi đó.Còn tại Ninh bình cũng hơn 600,có nơi tới 800.Tại Hà nội chừng 700 ngàn/kg đấy.Don mình ăn có cảm nhận ngon hơn nhím và mình thấy thịt nhím cũng bình thường thôi.Nhiều người cũng cho rằng don ngon hơn nhím.Nói chung khẩu vị mỗi người mỗi khác nhưng cái chính là đầu ra dễ hơn nhím bạn ạ!

bác nói rõ hơn nữa thì người muốn nuôi mới biết rõ thông tin chứ:unsure:
---------------
em cũng muốn nuôi vài cặp nhím , nhưng nghe bác nói thế thiu e đang phân vân mong bác nói rõ hơn va nếu co thể mong bác chỉ cho e kĩ thuật nuôi luôn, e cảm ơn bác nhiều

Last edited:
Vừa rồi mình đi tham quan nhiều trại nhím ở miền Đông Nam Bộ thấy rất nhiều trại có nuôi don nhưng số lượng khg nhiều lắm, hỏi họ tại sao khg nuôi nhiều, họ nói khg hiệu quả?! Thật sự thì mình thấy con don khg "đẹp" bằng nhím! Bà con nào có nuôi số lượng lớn thành công chia sẽ kinh nghiệm với anh em trong diễn đàn với!!

em cũng đến tham quan nhiều và thật sự vẫn chưa có trại nào nói là nuôi đẻ được???
Nếu nuôi đẻ được thì đây cũng là hướng tốt đấy!!!
Chúc Bà Con sức khỏe và thành đạt!

em cũng đến tham quan nhiều và thật sự vẫn chưa có trại nào nói là nuôi đẻ được???
Nếu nuôi đẻ được thì đây cũng là hướng tốt đấy!!!
Chúc Bà Con sức khỏe và thành đạt!

Là hướng rất tốt các bác ạ.Don bán đắt hàng hơn nhím nhiều!Hiiiii

Con don đối với trọng lượng của nó với số lượng người ăn thịt ,vừa hơn con nhím vì don nhỏ hơn nhím ,trong khi ít người thì người ta thường ăn don hơn,như thế dể bán hơn ,nhưng con nhím nếu nuôi với hình thức hoang dã (thức ăn là thứ nhím ăn ngoài thiên nhiên) thì con nhím giá trị hơn con don,he he góp tí nha

Last edited by a moderator:
anh heolonton đã nuôi đẻ con don thì cho bà con mấy tấm ảnh về con don của trại. Anh bán mà không bàn giao kỹ thuật chăn nuôi thì khó lắm. Em đã nuôi nhưng không đẻ được. Có bí quyết thì chia cho bà con học hỏi với. Năm mới chúc heoconlonton mau ăn chóng lớn, sinh được nhiều heonhi

Con don đối với trọng lượng của nó với số lượng người ăn thịt ,vừa hơn con nhím vì don nhỏ hơn nhím ,trong khi ít người thì người ta thường ăn don hơn,như thế dể bán hơn ,nhưng con nhím nếu nuôi với hình thức hoang dã (thức ăn là thứ nhím ăn ngoài thiên nhiên) thì con nhím giá trị hơn con don,he he góp tí nha

cảm ơn bác XV góp ý nhưng em thấy thịt con nhím cũng thường thôi mà.Có người còn bảo thua thịt hó nữa!Nhưng quả thạt thịt nhím không bietche61 biến thì hôi lắm.

bán don giống(con don-con nhóc)

khu vực phía nam các bác có nhu cầu xin alo 0914738291,đáp ứng nhu cầu.

cảm ơn bác XV góp ý nhưng em thấy thịt con nhím cũng thường thôi mà.Có người còn bảo thua thịt hó nữa!Nhưng quả thạt thịt nhím không bietche61 biến thì hôi lắm.
Ý mình nói là chất thuốc ,và chất lượng thịt của loài vật hoang dã ,nếu chúng được ăn những thức ăn ngoài hoang dã của chúng,ví dụ như bao tử nhím ...

Last edited by a moderator:
Ý mình nói là chất thuốc ,và chất lượng thịt của loài vật hoang dã ,nếu chúng được ăn những thức ăn ngoài hoang dã của chúng,ví dụ như bao tử nhím ...

Bác nói đúng lắm.Cảm ơn bác!

Back