Hỏi đáp Nuôi gà bằng đầu cá

• Thread starter thehao023
  • Ngày gửi
em năm nay 32t lấy vợ dc 2 con gia đình khó khăn,hôm vừa rồi em có nuôi 200 gà thịt bán tết,nhưng đến nay đã 2 tháng mà gà chỉ dc 3 đến 4 lạng một con,ở quê em cũng có đầu cá ruột cá ,em cũng đọc được mấy bài viết của bác,cháu thấy bác cũng nuôi gà bằng đầu cá vơi ruột cá,vậy bác có thể hướng dẫn cháu cánh trộn (nấu )chế biến thức ăn cho gà bằng đầu với ruột cá với các thành phần nào dc không bác !

anh ơi ở quê anh có bắp (ngô) không? nếu có thì anh cho gà ăn bắp đi, đầu cá ruột cá chỉ là phụ thêm cho gà có thêm vit và khoáng thôi, mà theo a nói gà mà 2 tháng là có 200-300g thì gà không đạt rồi, không chừng bị còi luôn rồi a ơi, trước e nuôi gà 3 tháng ít nhất cũng tầm 600-700g e nuôi chuồng có sân chơi cho gà và chỉ cho ăn bắp xoay nhỏ vừa cỡ miệng gà và cho uống thêm vit và khoáng thôi, nuôi gà công nghiệp (tam hoàng,...) còn nhanh hơn nữa 3 tháng là 1kg5 đến 2kg rồi.à mà tước có nuôi bầy gà nòi, 4 tháng mấy mà 1 con gần 3kg gần 4kg đó a.

Gà em úm 1 tháng phát triển bình thường,( cho ăn cám gà con )sau 1 tháng đưa ra thả vườn dt khoảng 25 mét vuông,tháng này gà bắt đầu cầm lại và hầu như ko thấy lớn nữa,em vẫn cho ăn cám ,thời gian gần đây nó rất chậm lớn,nên em cho gà ăn cháo nấu với cám gạo+rau muống+bắp xay nhỏ+mấy loan gạo và cá vụn ,nhưng hầu như đàn gà nhà em vẫn ko thấy khả quan (rất chậm lơn),mong ace với bác XV tư vấn hộ em xem công thức nấu thế này đã đủ dinh dưỡng cho đàn gà chưa ? Em xin kể thêm :đàn gà nhà hàng xóm em nuôi cùng ngày vơi gà em,nhưng giờ nó gấp 3 lần gà nhà em.Mong ace giúp em với! thân !

à mà lông gà anh bóng ko? nếu không bóng thì gà đang có vấn đề, cho uống thuốc xổ giun thử xem, thông thường gà khỏe mạnh sẽ tự đào thải giun sán ra ngoài chỉ có gà không khỏe nên mới thế, ốm yếu, trộng thêm vit C vào cho gà nữa, nếu gà không bệnh thì nhống hết lại a à, tẩm bổ bằng bắp và cám gà sau một thời gian khả quan hơn hãy thả ra, nếu gà không bệnh thì chỉ có giun sán nên gà mới thế thôi, còn không thì nó bị còi từ nhỏ do anh úm không tốt đó.

Gà của bạn sao mà bé thế, tôi nuôi thả vườn 4-5 tháng là bán nặng từ 1,2 đến 1,5 kg trên 1 con. Về thức ăn tôi chỉ cho ăn đầu ruột cá với cám ba long ( cám gạo loại to có tấm) .
Cách cho ăn của tôi nư sau: khoảng 10 giờ cho gà ăn đầu ruột cá tươi sống , lựa mấy cái nhỏ, mềm cho gà ăn trực tiếp. Những thứ lớn, cứng, tôi nấu cho thật chín, càng chín càng tốt. Trộn đầu ruột cá nấu chín với cám cám ba long tỷ lệ 1 cám 3 cá nấu.
Đầu ruột cá nấu chín tôi chia ra 2 phần 3/5 cho ăn buổi chiều, 2/5 cho ăn buổi sáng ngày hôm sau
Như vậy thời gian cho ăn là, sáng cho ăn đầu ruột cá nấu với cám ba long, 10 giờ trưa cho ăn đầu ruột cá tươi sống, chiều cho ăn cá nấu với cám.
- Nếu cho ăn đầu ruột cá sống hết, thì vào buổi chiều gà khó tiêu hóa gây lạnh cho gà, Nên phải nấu chín, cho ăn chín hoàn toàn, thì sẽ tạo ra nhàm chán thức ăn. Cho ăn 1 lần cá sống , kích thức thứ mà gà thích ăn, và tránh nhàm chán.
- Cám ba long là loại cám gạo to có lẩn nhiều tấm gạo, nhưng không nhiều dưỡng chất cho vật nuôi. Vì thế dùng phụ trong thức ăn nuôi gà vịt thôi.
Cám ba long có nhiều cái lợi
- Tạo chất xơ cho gà dễ tiêu hóa, vì đầu ruột cá không có, chỉ có đạm , vôi ....
- Trộn cám ba long với đầu ruột cá làm giảm đi chất béo, đạm... có trong cá, ngăn gà ỉa cứt sáp, xù lông, ướt lông...
- Cho ăn toàn cám ba long hay nhiều cám ba long gà sẽ chậm lớn và còi cọc.
Tôi không có ý định nuôi gà bằng thức ăn trên, nhưng tại vì tôi đã có 1 số lượng đầu ruột cá dư ra. Vì đã được lọc lựa những thứ cho rùa và chồn ăn rồi. Còn lại mấy cái nhỏ, cứng hay to quá . Vì thế tôi mới tận dụng những thứ đó chuyển sang nuôi gà.

Cháu cảm ơn bác XV với truonghack nhiều lắm ! gà em dc hơn 2t rồi mà em chưa sổ giun ,thấy nó ốm yếu quá không biết sổ giun dc không mà nếu sổ giun nên dùng loại thuốc nào cho hiệu quả nữa !

Bác XV nuôi vậy rrất tinh tế.
Nhưng Ko biết đàn gà bác có lớn đều kko.
Vì thức ăn trộn thường những con to khỏe nó dành củ to ăn hết con nào yếu thì chỉ dc củ nhỏ có khi nhịn thèm nên còi lun

Bác nào biết là bệnh gì giúp hộ em.
Đàn gà nhà em 1 tháng tuổi bị xưng chảy nước mắt, lông có vẻ hơi xù, phân màu đỏ. Sáng nay bị 1 con đã bắt nhốt riêng con bệnh đó nhưng chiều lại bị thêm cả chục con nữa.

Chú Xuân Vũ cho con hỏi là cám ba long có phải là cám to không? chú có nấu cám không hay là để cám sống trộn với đầu cá nấu ạ? cho ăn như vậy gà có đẻ tốt không chú?
Xin cảm ơn chú nhiềuChú Xuân Vũ cho con hỏi là cám ba long có phải là cám to không? chú có nấu cám không hay là để cám sống trộn với đầu cá nấu ạ? cho ăn như vậy gà có đẻ tốt không chú?
Xin cảm ơn chú nhiều

Gà em úm 1 tháng phát triển bình thường,( cho ăn cám gà con )sau 1 tháng đưa ra thả vườn dt khoảng 25 mét vuông,tháng này gà bắt đầu cầm lại và hầu như ko thấy lớn nữa,em vẫn cho ăn cám ,thời gian gần đây nó rất chậm lớn,nên em cho gà ăn cháo nấu với cám gạo+rau muống+bắp xay nhỏ+mấy loan gạo và cá vụn ,nhưng hầu như đàn gà nhà em vẫn ko thấy khả quan (rất chậm lơn),mong ace với bác XV tư vấn hộ em xem công thức nấu thế này đã đủ dinh dưỡng cho đàn gà chưa ? Em xin kể thêm :đàn gà nhà hàng xóm em nuôi cùng ngày vơi gà em,nhưng giờ nó gấp 3 lần gà nhà em.Mong ace giúp em với! thân !
bạn cho ăn chưa đủ dinh dưỡng nhưng tóm lại là ăn pha tạp thì phải lớn chậm hơn

Bác XV nuôi vậy rrất tinh tế.
Nhưng Ko biết đàn gà bác có lớn đều kko.
Vì thức ăn trộn thường những con to khỏe nó dành củ to ăn hết con nào yếu thì chỉ dc củ nhỏ có khi nhịn thèm nên còi lun

Hi hi bạn nói đúng đó, nếu thức ăn thiếu, hay chỗ ăn không rộng thì con lớn lĩnh hết phần to, ngon. Vì thế mình nên cho gà ăn chỗ rộng, để tránh chen lấn, và thức ăn mỗi lần phải có dư 1 ít. Nếu thức ăn có ít thì cho ăn ít lần, để tập trung lần ăn không thiếu. Ha ha vậy thì con nào cũng được ăn no, không bị còi cọc phải không?.
Chú Xuân Vũ cho con hỏi là cám ba long có phải là cám to không? chú có nấu cám không hay là để cám sống trộn với đầu cá nấu ạ? cho ăn như vậy gà có đẻ tốt không chú?
Xin cảm ơn chú nhiềuChú Xuân Vũ cho con hỏi là cám ba long có phải là cám to không? chú có nấu cám không hay là để cám sống trộn với đầu cá nấu ạ? cho ăn như vậy gà có đẻ tốt không chú?
Xin cảm ơn chú nhiều
Cám ba long là cám gạo loại to , có lẩn vỏ trấu mỏng và tấm gạo đó bạn. Cám này không nấu, nếu nấu nó sẽ co mùi hôi hôi gà không thích ăn. Và nấu thì nó không còn độ thấm để hút nước nửa.
Cám ba long ngoài những công dụng trên như tôi nói, nó còn có nhiệm vụ hút cạn nước nấu đầu ruột cá. Bạn nấu đầu ruột cá, khi chín trong nồi sẽ có nước. Nước này có rất nhiều dinh dưỡng và chất béo do mở cá mà có. Nếu không trộn cám ba long vào, nước này gà không ăn được, bỏ thì rất phí. Vì thế ta trộn cám ba long vào sẽ hút hết nước này, gà ăn cám và nước này sẽ tăng phần bổ dưỡng đó bạn trẻ à.
Gà trước khi cho ăn cám ba long+ đầu ruột cá nấu, phải được ương 1 tháng tuổi

Cảm ơn chú Xuân Vũ nhiều, con nghĩ chú nên viết tiếp hướng dẫn cách cho ăn bên thớt Bậc thang thấp.. vì nếu không bà con không rõ làm theo rất là tai hại, con lúc trước chờ hoài hướng dẫn của chú mà không thấy (có lẽ do chú giận mấy lão thọc gậy bánh xe vào nói nhảm!), sau có gọi cho chú định hỏi cách cho ăn nhưng chú bảo đt bị rớt nước nên không nc được, thế là buổi chiều đi chợ kiếm được tí đầu cá, tép về cho ăn sống làm đi gần chục chú đông tảo hic..

Nhiều đầu cá hoặc lòng cá thì cho ngâm muối

Đọc kỹ thuật nuôi gà thấy có nói ko cho gà ăn nhiều muối.Nhưng trong bao cám vẫn thấy có tỷ lệ muối..nên tôi vẫn dùng cách này để trữ đầu cá lòng cá dùng dần . Thằng bạn có lần vào nhà chơi hỏi mày làm gì ... tôi nói làm mắm . nó ko tin mở ra xem ... gật gù hôm nào chắt tao ít mắm :Gun:

E cho ăn ốc bươu khi rét này hok có e nấu cá rô phi. Nấu với cám ngô vs rau muống rồi trộn vs bã bia. CÓ nhiều cá cho ăn nhiều có ít cho ăn ít. E nghĩ 200c thì cho 5kg cá tươi nấu vs 5kg ngô còn rau muống. Gà nhà e giờ toàn 2,4 - 2,8kg đc ~5 tháng.

Nhiều đầu cá hoặc lòng cá thì cho ngâm muối

Đọc kỹ thuật nuôi gà thấy có nói ko cho gà ăn nhiều muối.Nhưng trong bao cám vẫn thấy có tỷ lệ muối..nên tôi vẫn dùng cách này để trữ đầu cá lòng cá dùng dần . Thằng bạn có lần vào nhà chơi hỏi mày làm gì ... tôi nói làm mắm . nó ko tin mở ra xem ... gật gù hôm nào chắt tao ít mắm :Gun:

Trong cá đầu ruột cá biển đã có muối rồi đó anh bạn à, không nên thêm muối .
E cho ăn ốc bươu khi rét này hok có e nấu cá rô phi. Nấu với cám ngô vs rau muống rồi trộn vs bã bia. CÓ nhiều cá cho ăn nhiều có ít cho ăn ít. E nghĩ 200c thì cho 5kg cá tươi nấu vs 5kg ngô còn rau muống. Gà nhà e giờ toàn 2,4 - 2,8kg đc ~5 tháng.
Con ốc bươu vào lúc rét cho gà ăn ít thôi, và đặc biệt phải nấu chín. Theo tôi cám gạo, bắp ( ngô) rau xanh, bã bia không nên nấu chín , để sống trộn hoặc không trộn cho gà ăn tùy ý.
Nếu nấu tổng hợp thức ăn sẽ có mùi vị khác làm gà không thích ăn..... Rau xanh nấu sẽ mất đi vitamin....

Trong cá đầu ruột cá biển đã có muối rồi đó anh bạn à, không nên thêm muối .

Con ốc bươu vào lúc rét cho gà ăn ít thôi, và đặc biệt phải nấu chín. Theo tôi cám gạo, bắp ( ngô) rau xanh, bã bia không nên nấu chín , để sống trộn hoặc không trộn cho gà ăn tùy ý.
Nếu nấu tổng hợp thức ăn sẽ có mùi vị khác làm gà không thích ăn..... Rau xanh nấu sẽ mất đi vitamin....
Cháu nấu cá vs rau mà :) còn lại trộn rồi mí cho ăn. Hok cho ăn sống bao giờ lun. Hi

Rau xanh là thức ăn bổ sung, nếu nấu độn vào thức ăn, gà sẽ ăn ít thức ăn hơn, so với không trộn. Theo tôi rau xanh bó từng bó treo lơ lửng vừa với tầm mổ của gà, cho gà mổ ăn tùy thích. Nếu thích thì gà ăn cho đủ, đủ thì thôi, tránh dư thừa.

anh ơi ở quê anh có bắp (ngô) không? nếu có thì anh cho gà ăn bắp đi, đầu cá ruột cá chỉ là phụ thêm cho gà có thêm vit và khoáng thôi, mà theo a nói gà mà 2 tháng là có 200-300g thì gà không đạt rồi, không chừng bị còi luôn rồi a ơi, trước e nuôi gà 3 tháng ít nhất cũng tầm 600-700g e nuôi chuồng có sân chơi cho gà và chỉ cho ăn bắp xoay nhỏ vừa cỡ miệng gà và cho uống thêm vit và khoáng thôi, nuôi gà công nghiệp (tam hoàng,...) còn nhanh hơn nữa 3 tháng là 1kg5 đến 2kg rồi.à mà tước có nuôi bầy gà nòi, 4 tháng mấy mà 1 con gần 3kg gần 4kg đó a.
gà nòi mà 3 tháng đã lên hơn 1 ký rồi ha, nếu là gà bị còi dù cho ăn nhiều cũng không lớn nữa phải không?

Tôi nấu đầu cá với rau đủ loại : mồng tơi rau muống rau cải xoong Nhật mướp gà ăn no kềnh.Bìu càng ngày càng to,đẻ nhiều.Gần đây bị bệnh ỉa phân trắng gầy yếu,tịt đẻ. Cho uống thuốc Gentadox mãi không hết.Ad biết thuốc nào hiệu nghiệm nhất cho biết để cứu đàn gà...Cám ơn ad.

Back