• Nuôi gà bằng phân giun

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 3/11/10

1. baongulon

baongulon Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nong nghiep
      Dùng phân giun quế để nuôi gà

Thôi, em xin các bác giữ hòa khí để tập trung vào xây dựng đề tài,
      Thực ra, em đã thử nghiệm vài lần rồi không thành song em vẫn nghĩ đó là do em sai sót ở một khâu nào đó. Ban đầu, em nuôi giun theo đúng hướng dẫn của các bác "khoa học" ( Trộn phân gia súc, gia cầm với rơm ra đã oai mục, ủ một thời gian và cho ăn) Có lẽ vì em cho ăn dầy qúa nên con giun nó ăn chưa hết vì vậy lấy phân giun cho ăn lúc này chẳng khác nào cho ăn phân gà, phân lợn. Hiện em đang tiến hành thử nghiệm nuôi giun hoàn toàn bằng phân trâu tươi và đến khi thật tơi xốp mùn giun thì mới cho ăn xem sao. Kết quả thế nào em sẽ thông báo các bác . Bác nào có hứng thú thì nghiên cứu thử nghiệm cùng em nhé . Nhưng nhớ là phải nuôi giun bằng phân trâu,bò,gà,lợn nhé. chứ nếu nuôi giun bằng thức ăn thừa trong bếp như bác nuoide và một số bác ở thành phố thì chắc chắn là gà sẽ ăn rồi.

2. tranvi

tranvi Nông dân tự lo BQT WEBSITE

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Khi sử dụng phân tươi để nuôi trùn quế chỉ nên sử dụng phân bò, phân trâu, phân ngựa được nuôi cho ăn cỏ. Còn phân gà, heo được nuôi cho ăn thức ăn công nghiệp nên phải ủ hoai mới cho trùn ăn

3. nuoide

nuoide thanquangninh.vn VIP

Nghề nghiệp:
      Bán Ba Kích Rừng
      Ko phải là do thức ăn công nghiệp đâu bác . Các loại này được xếp vào diện Phân NÓNG . vì nếu nuôi Giun mà chưa ủ giun sẽ bị chết vì nhiệt .

Last edited: 14/11/10
    4. Thuy-canh

Thuy-canh Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Việt-nam là nước nông-nghiệp, người Việt có bổn-phận phải yêu.... trùn!
      Nói vậy chứ mới đây thôi, đến gần cuối thế-kỷ 19 rồi mà loài người vẫn còn xếp con trùn vào hàng ngủ "kẻ thù của nhân-loại".

Mà người ta nhìn trùn với cặp mắt không thân-thiện chút nào, không phải là không có lý-do. Do bởi trùn được tìm thấy kề cận với các rễ cây thì rõ-ràng là trùn ăn rễ, nên hễ mà cây lên tốt thì thôi, còn trái lại, thì kết tội ngay trùn là thủ-phạm, thậm-chí còn làm cho cây chết nữa!
      Là nông-dân, chúng ta có bổn-phân phải giải-oan cho "bạn thiết" nầy.
      Các bạn nghĩ sao?

Last edited: 14/11/10
    5. Tấn Thành

Tấn Thành yêu nông nghiệp

Nghề nghiệp:
      nông dân
      chào anh

chào anh

vậy phân bồ câu được không anh ?

cám ơn anh rất nhiều .chúc sức khỏe

6. nuoide

nuoide thanquangninh.vn VIP

Nghề nghiệp:
      Bán Ba Kích Rừng

Chào anh Thành

Em nuôi giun trong thùng sốp hoa quả bằng phân chim câu ,gà ,phân dế . Tất cả những loại này được cho vào thùng rồi phun nước cho ẩm . Cứ như vậy để cả tháng trời rồi mới đem múc một cục sinh khối loại tốt bỏ vào giữa . Lúc nào thu hoạch khỏi phải sàng xẩy gì hết . Cứ xúc từng miếng cho mấy em gà ăn thôi .

1 person likes this.
    7. Tấn Thành

Tấn Thành yêu nông nghiệp

Nghề nghiệp:
      nông dân
      à vậy là phân phải để cả tháng rồi mới cho trùn vào hả anh ?

8. baongulon

Nghề nghiệp:
      nong nghiep
      Dùng phân giun quế để nuôi gà

Đó là đối với loại phân NÓNG loại phân này trong khi phân hủy chúng tỏa ra 1 lượng nhiệt rất lớn có thể làm chết giun. Còn đối với phân trâu, bò (theo kinh nghiệm cho thấy) thì càng tươi giun càng khoái, đừng mất công trộn, ủ cùng rơm rác (theo các bác khoa học phổ biến) em đã làm rồi, không ăn thua đâu.
      Hiện nay em đang nghiên cứu đưa cây gấc ( một loại cây dễ trồng, có giá trị kinh tế cao) vào chương trình xóa đói giảm nghèo. Bác nào có kinh nghiệm xin bớt chút thời gian vào đây http://agriviet.com/home/showthread.php?p=105056chia sẻ cùng em nhé. Xin cám ơn!

9. mamanga

mamanga Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Giáo viên
      nuoi ga bang phan giun

tôi hôm nay roi moi vào xem các bác bàn luạn về nuoi ga = phan giun .toi tháy gà nhà toi trọn phan giun +cam ngo theo ti lệ 50:50 ma thay no xoi con nhanh hon ca an cám thẳng. cung chảng biet giun có khoái cứt gà không nhưng toi thấy gà nhà tôi thích cưt giun lắm. ban nao có nhiều phân giun quế cư mang dên tôi mua hết.:huh:
      ---------------
      bác oi giun phải nuoi 3 tháng mới kịp sinh con dàn cháu đống, lúc đó mới thu hoạch. mà bác cú yên tâm sử dụng phân giun nuôi gà, đảm bảo gà tiêu hóa tối mà còn sạch , ngon ít mắc bệnh nưa

Last edited: 26/11/10
    10. baongulon

Nghề nghiệp:
      nong nghiep
      Bác có thể cho anh em biết cụ thể hơn không? Ví dụ như: Giun nhà bác cho ăn bằng thức ăn gì? Phân giun tơi ngấu như thế nào thì cho gà ăn? trộn nước như thế nào là vừa?....Thanks!

11. thanh phong quan

thanh phong quan Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      cử nhân thất nghiệp
      phân giun chộn với cám ngô và thóc cho ăn mình nuôi rồi ai cần mua giun quế ở hà nội điện cho mình 0902047303