Nuôi gà bằng phân giun

• Thread starter baongulon
  • Ngày gửi
Em nghe nói, người ta có thể chế biến phân giun quế thành thức ăn nuôi gà. Bác nào biết xin hướng dẫn cụ thể cho em với. Xin cám ơn các bác rất nhiều!:huh:
---------------
Vâng. cám ơn bác, năm nay em suýt "lục tuần" rồi không biết có nhằn được món ấy không? Em sẽ thử xem.

Last edited by a moderator:
chào anh

vậy phân bồ câu được không anh ?

cám ơn anh rất nhiều .chúc sức khỏe

Chào anh Thành

Em nuôi giun trong thùng sốp hoa quả bằng phân chim câu ,gà ,phân dế . Tất cả những loại này được cho vào thùng rồi phun nước cho ẩm . Cứ như vậy để cả tháng trời rồi mới đem múc một cục sinh khối loại tốt bỏ vào giữa . Lúc nào thu hoạch khỏi phải sàng xẩy gì hết . Cứ xúc từng miếng cho mấy em gà ăn thôi .

Dùng phân giun quế để nuôi gà

à vậy là phân phải để cả tháng rồi mới cho trùn vào hả anh ?
Đó là đối với loại phân NÓNG loại phân này trong khi phân hủy chúng tỏa ra 1 lượng nhiệt rất lớn có thể làm chết giun. Còn đối với phân trâu, bò (theo kinh nghiệm cho thấy) thì càng tươi giun càng khoái, đừng mất công trộn, ủ cùng rơm rác (theo các bác khoa học phổ biến) em đã làm rồi, không ăn thua đâu.
Hiện nay em đang nghiên cứu đưa cây gấc ( một loại cây dễ trồng, có giá trị kinh tế cao) vào chương trình xóa đói giảm nghèo. Bác nào có kinh nghiệm xin bớt chút thời gian vào đây http://agriviet.com/home/showthread.php?p=105056chia sẻ cùng em nhé. Xin cám ơn!

nuoi ga bang phan giun

tôi hôm nay roi moi vào xem các bác bàn luạn về nuoi ga = phan giun .toi tháy gà nhà toi trọn phan giun +cam ngo theo ti lệ 50:50 ma thay no xoi con nhanh hon ca an cám thẳng. cung chảng biet giun có khoái cứt gà không nhưng toi thấy gà nhà tôi thích cưt giun lắm. ban nao có nhiều phân giun quế cư mang dên tôi mua hết.:huh:
---------------
bác oi giun phải nuoi 3 tháng mới kịp sinh con dàn cháu đống, lúc đó mới thu hoạch. mà bác cú yên tâm sử dụng phân giun nuôi gà, đảm bảo gà tiêu hóa tối mà còn sạch , ngon ít mắc bệnh nưa

tôi hôm nay roi moi vào xem các bác bàn luạn về nuoi ga = phan giun .toi tháy gà nhà toi trọn phan giun +cam ngo theo ti lệ 50:50 ma thay no xoi con nhanh hon ca an cám thẳng. cung chảng biet giun có khoái cứt gà không nhưng toi thấy gà nhà tôi thích cưt giun lắm. ban nao có nhiều phân giun quế cư mang dên tôi mua hết.:huh:

Bác có thể cho anh em biết cụ thể hơn không? Ví dụ như: Giun nhà bác cho ăn bằng thức ăn gì? Phân giun tơi ngấu như thế nào thì cho gà ăn? trộn nước như thế nào là vừa?....Thanks!

phân giun chộn với cám ngô và thóc cho ăn mình nuôi rồi ai cần mua giun quế ở hà nội điện cho mình 0902047303

Bác có thể cho anh em biết cụ thể hơn không? Ví dụ như: Giun nhà bác cho ăn bằng thức ăn gì? Phân giun tơi ngấu như thế nào thì cho gà ăn? trộn nước như thế nào là vừa?....Thanks!

chào bác baongulon tôi đang nuôi giun bằng phân bò ủ, còn phân giun là phân đã thu hoạch giun. thực ra sẽ tôt hơn nếu gà được ăn bằng giun sinh khối, tuy nhiên nếu cho ăn như thế thì bác phẩi nuôi được rất nhiều giun thì mới có mà cho ăn.
về trôn cám với phân giun trước cho đều rồi cho nước đủ ẩm là gà khoái ăn. chết nỗi từ hôm gà nhà tôi được ăn như vậy hôm nào không cho phân giun là chúng nhường lại cám cho chủ luôn<!-- / message -->
---------------
các bác ơi. em cho ăn thử như các bác nói nhưng gà nhà em khong ăn . không biết có trộn them gì nữa không

ban hay cho biết gà nhà ban là giống gà gì? nhà tui nuoi khoang 1000 con gà sao thi thấy rằng mỗi khi dổi thức an là chung phải mat vai bua moi quen nhưng khi cho ăn ngô +phân giun thì chẳng tháy chúng có ý kiến phản đối gì. chỉ tháy xơi nhiều lắm.tap tính của gà là phải có thời gian lam quen voi thúc ăn. nhiều nhà nuôi gà sao như nhà tôi nhưng không cho ăn bèo tây dung thời kỳ tâp ăn bây giờ cho ăn thử chúng coi bèo như vat thể lạ vậy .

tranh luận kiểu này thì ko đi đén hồi kết dc. đã là tranh luận thì mang tính cảm tính rồi, ko còn đường chối cãi. thảo luận mới mang tính lí trí thôi

tranh luận kiểu này thì ko đi đén hồi kết dc. đã là tranh luận thì mang tính cảm tính rồi, ko còn đường chối cãi. thảo luận mới mang tính lí trí thôi
Tôi thấy đề tài này hay lắm chứ! Tranh luận dù ngã ngũ hay không thì người đọc cũng thu lợi ích không nhỏ.
Theo tôi thấy gà có ăn bổ sung được phân trùn quế là điều có thật.
Vấn đề là cách cho để gà ăn. Liều lượng bổ sung thế nào là tốt nhất và gà ở độ tuổi nào thì có thể cho ăn bổ sung được.
Riêng tôi khi cho gà sao ăn thêm phân trùn quế thì tôi lựa chọn vào buổi sáng, lúc gà đói nhất. Trộn khoảng 30% phân trùn vào cám gà. Phân trùn ẩm sẵn nên không cần trộn nước. Gà ăn hết cả cám và phân trùn. Nhưng nửa buổi cho ăn thì gà không ăn hết phân trùn. Gà sao tôi cho ăn ở độ 40 ngày tuổi trở lên và nuôi bán chăn thả.
Mong những người khác có kinh nghiệm hãy trao đổi đề tài này. Biết đâu tạo ra được một cái gì đó...

Nên tìm công thức cho gà thích ăn, công thức gà lớn nhanh, và công thức
ít tiền nhất so với thành phẩm, rồi cân nhắc chọn trong 3 công thức đó .
Không nên ép gà ăn theo công thức tự mình cho là tốt mà không có kiểm chứng.
*
Riêng cho trùn ăn phân, thì nên cho ăn phân mới, hơn là phân ủ đã mục rồi,
chẳng còn chất gì nữa mà ăn. Sợ phân quá nóng, thì rải mỏng ra.
*

Cám ơn bác anhmytran,
Tui chưa từng dùng phân Trùn để cho gà ăn. Nhưng tui tin là gà chịu ăn. Vậy xin đóng góp thêm vấn-đề nầy, xin các bạn giúp cho biết, để tìm hiểu. Đó là, bạn sẽ cho gà ăn phân trong giai-đoạn nào :
1- Thức ăn cho Trùn chưa hoai.
2- Thức ăn mà trùn đang ăn (ở mặt trên, xuống đến 10-15cm sâu), đang hoai.
3- Dưới lớp nầy (sinh khối).
4- Dưới lớp sinh khối (phân trùn mới).
5- Dưới lớp phân trùn mới (phân trùn cũ).
Thân.

Hi Các Bác!!
Chúc Các Bác Có Một Ngày Vui Vẽ
Nói Thật Tui Cũng Nghe Tác Dụng Của Trùn Quế Lâu Rồi . Jo Mới Học Ra Trường Củng Tập Ttành Làm Thử đây.
Trùn Tui Nuôi Củng Nhiều Lắm. Sản Lượng Củng Nhiều Rồi.
Jo đang đầu Tư Nuôi Ga đây, Mà đang Suy Nghĩ Nên Mua Hay Tự Chế Biến Thức ăn Cho Gà. Với Lại Cũng Chưa Biết Cách Bác Nào Bít Thì Cho Lời Khuyên Nhé .
Tell:0937869009 Trung

Hôm nay em mới có cơ duyên đọc dc topic này. Qủa là một kho kinh nghiệm đáng qúy cho những người mới tập tễnh bước vào chăn nuôi như em. E xin gửi lời cảm ơn tới các bác đã có những ý kiến rất hay ,có tính xây dựng cao ở topic này. Củng qua đây em mong topic đừng dừng tại đây. Một topic rất tốt như vậy đáng để những người nông dân biết và hiểu thêm về những kỷ thuật mới. Cái đầu ngu muội của em đã đc khai sáng chút ít từ topic này đây. Xin chân thành cảm ơn. Em có trãi nghiệm chăn nuôi mới về con gà và giun

Thanks

Hôm nay em mới có cơ duyên đọc dc topic này. Qủa là một kho kinh nghiệm đáng qúy cho những người mới tập tễnh bước vào chăn nuôi như em. E xin gửi lời cảm ơn tới các bác đã có những ý kiến rất hay ,có tính xây dựng cao ở topic này. Củng qua đây em mong topic đừng dừng tại đây. Một topic rất tốt như vậy đáng để những người nông dân biết và hiểu thêm về những kỷ thuật mới. Cái đầu ngu muội của em đã đc khai sáng chút ít từ topic này đây. Xin chân thành cảm ơn. Em có trãi nghiệm chăn nuôi mới về con gà và giun

Lời của bạn nói trên đây củng là lời mà tui muốn nói.
Xin cám ơn mọi người đã đóng góp ý kiến. Topic thật hữu ích.

Theo em nghĩ như thế này: "Phân trùn chứa một sinh vật có hoạt tính cao như vi khuẩn, nấm mốc. đặc biệt là hệ vi khuẩn cố định đạm tự do (Azotobacter)" => Cho nên khi cho gà ăn thì sẽ có tác dụng bổ sung vi khuẩn đường ruột (giống
như chế phẩm sinh học vừơn sinh thái mà VTV2 phát sóng). Cho nên đã là bổ sung vsv thì bổ sung vào thức ăn khoảng < 5%, nhưng trong phân trùn có kén, kén cũng là đạm phần còn lại sẽ tạo cảm giác no cho gà nên sẽ bổ sung khoảng 15 -20% (đạm động vật). Cộng 2 thứ là khoảng 20- 25% là vừa.

Qua thực tế 1 tuần nay em cho ngan ,gà, vịt ăn cám ngũ cốc trộn với fân giun thì chúng nó ăn rất nhiệt tình. Nhưng về khả năng tăng trọng như thế nào thì cần 1 thời gian nữa em mới có thể kết luận đc. Sau khoảng nữa tháng em sẽ đưa kết qủa lên cho các bác xem. Hi vọng là sẽ khả quan.

nuôi gà bằng phân trùn

các bác cho e hỏi. nuôi trùn như vậy người nuôi có bị bệnh gì không? đặc biệt các bệnh về ký sinh trùng? không biết thành phần dinh dưỡng của phân trùn là bao nhiêu?thành phần dinh dưỡng của phân trùn trộn với cám là bao nhiều? cho gà ăn bao nhiêu là hợp lý? ngày mấy lần? số lượng phân bò dùng để nuôi 1kg trùn là bao nhiêu? thả mật độ nào là hợp lý nhất? mấy tháng thu hoạch? nhà e có nuôi 100con gà vậy e phải nuôi bao nhiêu trùn để mỗi ngày cho gà ăn? với số lượng trùn như vậy e phải nuôi bao nhiêu con bò? mỗi ngày một con bò sẽ cho được bao nhiêu phân bò? rất vui được các bác tư vấn giúp e.

Back