Nuôi gà Đông Tảo

• Thread starter oi_gioi_oi
  • Ngày gửi
E đang dự tính nuôi gà Đông Tảo em làm một cái dự toán thế này các bác xem có được không nhé

STT CHỦNG LOẠI ĐVT SL ĐƠN GIÁ THÀNH TIỀN GHI CHÚ

1 Con giống Con 330.0 35,000 11,550,000
2 Vacin lần đầu Lần 1.0 1,200,000 1,200,000
3 Vacin nhắc lại Lần 1.0 800,000 800,000
4 Cám tháng 01 Bao 3.0 300,000 900,000
5 Cám tháng 02 Bao 7.0 300,000 2,100,000
6 Cám tháng 03 Bao 15.0 300,000 4,500,000
7 Cám tháng 04 Bao 31.0 300,000 9,300,000
8 Cám tháng 05 Bao 50.0 300,000 15,000,000
9 Cám tháng 06 Bao 50.0 300,000 15,000,000
10 KHchuồng trại Lần 1.0 1,500,000 1,500,000 6 tháng/lần
-
TỔNG CHI PHÍ 61,850,000
Trung bình : 1 con gà sẽ là 3.5 kg, khấu hao ( chết , mất 10% ) ~ còn lại 300 con.Đơn giá bình quân là 180.000đ/kg

-
Số gà tính theo kg Con 300 3.50 1,050
Số gà tính thành tiền Kg 1,050 180,000 189,000,000

TỔNG LỢI NHUẬN 127,150,000

THEO GÓP Ý CỦA CÁC BÁC EM ĐÃ DỰ TOÁN LẠI KINH PHÍ CÁC BÁC XEM RỒI CHO EM Ý KIẾN VỚI Ạ

1 Con giống Con 330.0 35,000 11,550,000
2 Vacin lần đầu Lần 1.0 1,200,000 1,200,000
3 Vacin nhắc lại Lần 1.0 800,000 800,000
4 Cám tháng 01 Bao 3.0 300,000 900,000
5 Cám tháng 02 Bao 7.0 300,000 2,100,000
6 Cám tháng 03 Bao 15.0 300,000 4,500,000
7 Cám tháng 04 Bao 31.0 300,000 9,300,000
8 Cám tháng 05 Bao 50.0 300,000 15,000,000
9 Cám tháng 06 Bao 50.0 300,000 15,000,000
10 Khấu hao chuồng trại Lần 1.0 1,500,000 1,500,000 6 tháng/lần
11 Dự phòng phí phát sinh 1.0 10,000,000 10,000,000
-
TỔNG CHI PHÍ 71,850,000

Trung bình : 1 con gà sẽ là 2,5 kg, khấu hao ( chết , mất 10% ) ~ còn lại 300 con.Đơn giá bình quân là 130.000đ/kg

-
Số gà tính theo kg Con 300 2.50 750
Số gà tính thành tiền Kg 750 130,000 97,500,000

* Doanh thu sẽ là 97,500,000

TỔNG LỢI NHUẬN 25,650,000

Last edited by a moderator:
@catphusa: Việc phát triển thì cần 1 cộng đồng hoặc 1 nhóm lớn bạn ah.
1 mình bạn làm ko nổi đâu.

nói chung ko chỉ nông nghiệp mà trong mọi lvuc, dân ta đều thể hiện nét tính cách rất nổi bật: manh mún, nhỏ lẻ mạnh thằng nào làm thằng đấy, thấy lợi trước mắt là đâm đầu vào làm ko quan tâm gì tới lợi ích lâu dài, làm việc tập thể chỉ nhăm nhăm trục lợi cho bản thân...nói chung tư duy vẫn chưa thoát khỏi lũy tre làng nên ae thấy chẳng có hiệp hội nào ra gì ở cái sứ sở "thần thiên" này. Thay vì mong chờ hiệp hội nào đó đúng ra bao tiêu, bảo vệ abc gì đó thì chúng ta hãy tự thân vận động hoặc tự liên kết ae cho nó lành :D.

Mình nghĩ cuộc khủng hoảng kinh tế lần này sẽ có ích cho nông nghiệp vì sẽ có 1 lượng ko nhỏ các trí thức bị vỡ mộng thành thị trở về nông thôn làm kinh tế, đọc comment của ae trong topic này cũng thể hiện phần nào :). Xét cho cùng chúng ta cần phải định vị rõ ràng gà ĐT thuộc phân khúc gà cao cấp, thị trường hẹp nên cần kiên trì và đam mê. Nói như anh Hdvlab "Không có sự cố gắng nào mà không được đền đáp cả" nên cứ phải tiến chiến đấu thôi :D.....Mình thì vừa vui vừa buồn, vui vì sau 4 năm ăn ngủ cùng gà ĐT và gặp toàn "đồng minh" rởm thì gần đây đã có nhiều đồng minh xịn, muốn xây dựng 1 thương hiệu gà ĐT sạch, chất lượng, buồn vì sắp sửa phải cạnh tranh với các trí thức nông nghiệp thực thụ chứ ko phải mấy bác nông dân hay dân buôn gà nữa :D:D

E chào các bác!
vừa từ quê lên, e lao ngay vào nhà và ôm lấy cái máy tính để gõ vài dòng gửi các bác yêu gà ĐT.
Như e biết và chuyển hoá thành ngôn ngữ nông thôn nhà e cho dễ hiểu thì nếu coi con gà ĐT xưa là gốc thì đó là F1. Con của con gà ĐT F1 đó sẽ gọi là F2... tiếp tục chúng ta gọi là F3,F4... đúng k ạ.
Trở về thức tại. Nhưng con gà con đẹp sau mỗi lứa, nhiều nhà nuôi gà ĐT sẽ giữ lại làm giống và thành cặp bố mẹ cho các lứa tiếp theo. Mỗi nhà nuôi gà ĐT có suy nghĩ, quan điểm khác nhau nên trong quá trình phát triển giống xảy ra các trường hợp sau:
1 - nhiều cụ già ĐT giữ luôn con của cặp bố mẹ làm cặp bố mẹ sau này... như vậy xảy ra trường hợp cận huyết. Thức tế e chưa thấy vì có khả năng các nhà đó có nhiều cặp bố mẹ nên người ta giữ trống của cặp bố mẹ này và mái của cặp bố mẹ kia nên chưa thấy xảy ra hiện tượng cận huyết.
2 - Sưu tâm trống mái ĐT đẹp và cho ra các lứa gà kết hợp với gà ĐT nhà mình sẵn có. Nhiều nhà sưu tâm toàn trống đẹp và mái đẹp theo tiêu chí hiện tại của thị trường chơi gà cảnh.. ra con gà ĐT đáp ứng đầu đủ yêu cầu người chơi cảnh như chân vảy thịt 100%, gà trống đầu gộc tre, chân to...
3 - Đáp ứng nhu cầu thị trường như sản lượng, năng suất... tập quán (đã đề cập bài trên) người ta lấy con trống nhà lai với con gà mái cần lai tạo ra các giống gà lai ĐT như hiện nay (yên hoà, gà trống, mái ĐT lông trắng tinh từ đầu đến chân...).
Chính vì vậy từ F hiện tại mà nhà nông đi mua gà giống hay nghe hoàn toàn k theo khoa học mà chỉ do ... gọi nhiều thành ký hiệu riêng của ĐT.
Từ "thần chủng" cũng vậy. về cơ bản con gà ĐT hiện nay k khác gì gà ĐT xưa. (Nhà nước còn bơm tiền bảo vệ đó - nếu mất rồi bả vẹ làm gì) Nhiều con gà ĐT hiện này đẹp hơn gà ĐT xưa rất nhiều vì người giờ quan tâm và có điều kiện ... nên sưu tầm nhiều con mái, con trống ĐT đẹp rồi cho ra bầy con đẹp, trong bầy con đó nảy ra những con gà ĐT xuất sắc. Còn lại vẫn giống gà ĐT từ ngày xa sưa ấy, từ ngày mà giờ chẳng ai biết nó có từ khi nào.... cứ truyền nhau nuôi, từ đời gà này đến đời gà khác...
Tại sao lại có gà lai?
Con gà ĐT vốn dĩ chân to hơn các con gà khác. xong quy chuẩn, định lượng cụ thể to đến bao nhiêu cm ? chân đỏ đến đâu? thì từ xa xưa cũng chưa ai có quy định. người mua về nuôi luôn kỳ vọng chân to, càng to càng tốt... lúc nào cũng mong đàn gà nhà mình nhiều chân to, to và cực to... Người nuôi đi tim con giống và kỳ vọng sau khi lớn chân nhà e to. người chơi đi tìm con gà chân to, trước để chơi sau để cho ra các lứa con chân to... nhà e phải to to nhất. ... để rôi những con buôn cung cấp gà giống k có lương tâm vin vào đấy quảng cáo và trộn cũng như bán những con gà k phải ĐT hoặc lai tí ti... Câu chuyện mua về với gà con sau 6 tháng... gà ĐT nhà e chân to như ...que tăm. người mua gà ĐT bố mẹ chân to về sau mãi mãi gà mái đẻ 1-3 trứng .. rồi hồi hộp đem ấp... và 21 ngày sau (ai soi con chẳng đến 9 ngày đã biết ) trứng nở ra mùi thối hoắc vì k có phôi. con trống chân to k đạp mái ... nên trứng ung rồi còn đâu.
Với 1 số nhà nuôi gà giống ĐT họ phải ra con lai vì: con gà mái ĐT đẻ rất ít, chân càng to càng đẻ ít có khi 3 trứng đã cục cục ấp, ít con được 12-16 trứng. chua kể trên 20 trứng chỉ đếm trên đầu ngón tay và phải đếm từ 20 năm trước may ra đủ con mái cho đủ đầu ngón tay. với con trống chân to lười đạp. những con trống chân khủng mà đạp được để 10 trứng có phôi 6 thì ... cũng từ xa sưa đến nay đầu ngón vẫn nhiều hơn gà. thử hỏi năng xuất ở đâu. nếu làm đúng ra giá con gà con là bao nhiều, các bác nghe giá có mua hay mắng chủ nhà té tát rằng chặt chém, rằng cướp giât...
Nếu bố mẹ gà chân to đẻ con nảy chân to, số lượng nhiều hơn bình thường thôi thì em cũng cụ cố để nuôi và ra lứa gà như ý rồi em bán theo chân cho thu nhập nó khá và nuôi chỉ cần ít cho nó nhàn... nhưng gà bố gà mẹ chân to ra con cũng như gà bố gà mẹ chân bình bình nhưng đúng giống. Những con gà trống, gà mái chân to, chân khủng cũng sinh ra từ những con gà mái bố mẹ chân bình bình đó các bác ạ!
Chính vì vậy, do nhu cầu thi trường, do tâm lí người tiêu dùng... e cứ xích con chân to ở cổng rồi nói con giống e cung cấp là con của nó nhưng vào trong nhà e cứ cho vài con trống ĐT đạp vài trăm con mái yên hoà để e được nhiều trứng và nở được nhiều con. gà con đẻ ra con nào trả giống con nào. em cứ có nhiều gà con bán được nhiều tiền đã còn lớn nên hay sau này ... e chả biết
Vậy làm thế nào để phân biệt gà ĐT?
Làm cái gì cũng phải tìm hiểu và công phu các cụ ạ. để mua được gà ĐT đầu tiên hãy tìm hiểu để nhận biết. đừng kỳ vọng phải thực tế chân gà ĐT to trung bình đến đâu. Với người chơi cảnh thì k nói vì mua gà to bánh đúc bày sàng rồi hehe... Công phu ở chỗ nếu có nhu cầu hãy tìm cơ sở tin tưởng. thế nào để biết cơ sỏ tin tưởng... k biết các bác sao chứ e tin ai sau khi chơi lâu, sau khi đến nhà, sau khi thăm cơ sỏ nuôi, sau khi thăm sản phẩm, công việc họ làm ... là e biết người đó. nói đến đây nhiều bác lại bảo ví tôi trong nam muốn mua vài trăm con gà tôi lại ra tâm ĐT à? Vâng bác ạ! phải thực tế mà nhìn nhận lại vì con gà ĐT cũng như bao dòng gà khác e cho là k năng suất. hãy chọn cái gì mình biết và lắm rõ mà nuôi. mấy năm lại đây do nhu cầu giá gà ĐT tăng nên tưởng năng suất vậy thôi chứ người nuôi ở ĐT đâu thu được nhiều $$$ như các bác tưởng. may ra người nuôi giống nhờ giá vậy nên có lãi chứ người nuôi thịt... chỉ béo mấy ô thương mại thôi. e khuyên thật các bác có ý định chăn nuôi giống gà này đấy, hãy tìm hiểu kỹ, cân đối hiệu quả nếu thấy đầu ra thương phẩm chỗ mình tốt ... đã xác định nuôi nên mất công tìm tại địa phương, nếu k ổn hay ra các vùng lân cận thâm chí làm lớn hay về tận ĐT tìm hiểu chọn lọc và mua cho chẩn giống. (ngay tai ĐT cũng nhiều nhà bán giống vớ vịn lắm các bác ơi). Đừng mua và làm khi chưa hiểu vì sau này thu hoạch do giống k chuẩn còn thiệt hơn nhiều vé tàu, vé xe ... đi tìm hiều các bác ạ.
Thôi e đi thổi cơm, chăm con đã k vợ e mắng, lúc nào rảnh e lại bàn gà ĐT với các cụ nhé!

đón con xong chưa mà đã viết nhanh thế anh Beo :))

bác nào muốn 100% cứ ra gặp tôi và bác Beo....ở quán nhậu nhé, chỉ có ở bữa nhậu của đàn ông vn mới có 100% thôi chứ làm gì có cái nào là 100% trên đời này =)). Khi tiêu trí đánh giá gà thuần chủng vẫn chưa 100% là chuẩn xác thì đừng hy vọng gà ĐT 100% các bác ợ. Bác nào vẫn muốn 100% thì nên đọc lại thuyết tương đối của Anhstanh nhé :)))

Thu xếp đi phước an! thứ 3 hay thứ 4, lại 100%. Ối giờ, gà với qué... tìm mãi vẫn k hiểu!!! năm nay quyết cho Tây thi lai với anh Vân trường xem sao nhỉ!!!!!!!!!!!
ơ đến ngày đó tôi với chú đừng nhìn cấm xem nhé kakakaka

Trong wa trình tìm hiểu gà DT, có người bảo gà DT thuần chủng phát triển rất chậm, phải hơn 1 năm thậm chí là 1,5 mới đạt kl 4-5kg.
Em thấy mấy bác trong topic bàn toàn là nuôi 6 tháng là đạt KL 3.5kg vậy không biết thực hư thế nào.? Liệu gà DT thuần chủng lớn phát triển có nhanh kg?

Trong wa trình tìm hiểu gà DT, có người bảo gà DT thuần chủng phát triển rất chậm, phải hơn 1 năm thậm chí là 1,5 mới đạt kl 4-5kg.
Em thấy mấy bác trong topic bàn toàn là nuôi 6 tháng là đạt KL 3.5kg vậy không biết thực hư thế nào.? Liệu gà DT thuần chủng lớn phát triển có nhanh kg?

Mấy bác đưa hình chân khủng, mông khủng...thì chỉ là nói láo. Đúng là thằng xe ôm nói láo. :anggry:
Mấy con đó chí ít 1,5 - 2 năm trở lên.
Mấy con cựa dài ko dưới 3 năm.

Thu xếp đi phước an! thứ 3 hay thứ 4, lại 100%. Ối giờ, gà với qué... tìm mãi vẫn k hiểu!!! năm nay quyết cho Tây thi lai với anh Vân trường xem sao nhỉ!!!!!!!!!!!
Mình và chimtri ở hcm.
Các bạn ở Bắc sao hội ngộ được?

Chưa tùng nghe ai nói gà ĐT thuần phát triển chậm. chỉ biết có con gà trống mình nuôi 10 tháng đạt 5,6kg. với gà trống 6 tháng đạt 3,5kg k khó.. nếu có dk ra bắc bạn sẽ hiểu rõ hơn rất nhiều vấn đề... mà k cần ra bạn hay công phu kêu bạn tin tưởng gửi vài con gà con ĐT về nuôi 1 lứa là rõ nhất.
Chỉ biết gà ĐT có trọng lượng lớn, nếu 6 tháng bạn đã ăn thịt sẽ k thơm và rắn, nhiều người nghĩ con gà 3,5kg là to nên thịt rồi kêu thịt nát k ngon... gà ĐT chỉ ngon nhất khi nuôi >=12th.

Cặp Tây Thi - Quan Vân Trường quả là bá đạo đến từng hạt gạo =)).

"Chính vì vậy, do nhu cầu thi trường, do tâm lí người tiêu dùng... e cứ xích con chân to ở cổng rồi nói con giống e cung cấp là con của nó nhưng vào trong nhà e cứ cho vài con trống ĐT đạp vài trăm con mái yên hoà để e được nhiều trứng và nở được nhiều con. gà con đẻ ra con nào trả giống con nào. em cứ có nhiều gà con bán được nhiều tiền đã còn lớn nên hay sau này ... e chả biết"
=> chuẩn man cách kinh doanh hiện tại của đa số gia đình ở ĐT :D. Thế nên bác nào hỏi mua gà bao h mình cũng phải bảo tới xem tận mắt, "thích thì mới nhích" chứ ko qua điện thoại. Gà mĩnh vẫn để tự ấp ae có thể nhìn thấy trên ổ, gà mẹ nuôi con bộ có thể thấy trong chuồng, gà bố mẹ thả rông có thể thấy ngoài vườn và ko "nhập khẩu" gà con ở đâu về bán được vì cả HP mới có mỗi mình mình nuôi loại này :) (sorry quảng cáo tí hehe)

Chưa tùng nghe ai nói gà ĐT thuần phát triển chậm. chỉ biết có con gà trống mình nuôi 10 tháng đạt 5,6kg. với gà trống 6 tháng đạt 3,5kg k khó.. nếu có dk ra bắc bạn sẽ hiểu rõ hơn rất nhiều vấn đề... mà k cần ra bạn hay công phu kêu bạn tin tưởng gửi vài con gà con ĐT về nuôi 1 lứa là rõ nhất.
Chỉ biết gà ĐT có trọng lượng lớn, nếu 6 tháng bạn đã ăn thịt sẽ k thơm và rắn, nhiều người nghĩ con gà 3,5kg là to nên thịt rồi kêu thịt nát k ngon... gà ĐT chỉ ngon nhất khi nuôi >=12th.

Bạn BeoND cập nhật hình đàn gà của bạn để mọi người tham khảo nào.

Do đợt tết gà trống chân to đạp kém, gà mái e vừa thay nên ghép với nhau cho ra phần lớn là trứng ung... bên cạnh đó nh cầu của cô, gì, chú, bác ... lớn nên e chẳng có đàn gà con nào để nuôi. gà đẻ trứng nở đến đâu e bị bắt hết đến đấy......xin hứa, tháng tư âm này khi ngoài bắc thời tiết ấm lên và đỡ dịch bệnh... e sẽ giữ lại đàn gà con và up thường xuyên gửi các bác xem vài mục:
http://agriviet.com/home/threads/131437-Nhat-ky-ga-

nuôi gà tính thế thì giàu nhanh lắm.

Mình thấy bài tính này giống tính cua trong lỗ quá. Không biết bạn đã nuôi gà đông tảo chưa ?

Nếu bạn mua giống là 35.000Đ/con là Đông tảo F2 hoặc F3 rồi "tức đông tảo đã lai rồi lại lai tiếp có thể là với gà ri, lương phượng hoặc mía ...". Loại gà này bạn nuôi trên 2 năm con trống mới có thể đạt nổi 3.5kg còn con mái nuôi 10 năm cũng không thể đạt nổi 3kg. Loại gà này ăn khỏe kinh khủng nhưng lớn khá chậm, thường phải 10-12 tháng mới đạt "trống từ 2.5kg - 3.0kg; mái 2.2kg đến 2.5kg". Lượng cám bạn cho ăn với sl 330 con thì theo mình còn thiếu nhiều. Nhà mình mới chỉ nuôi thử 60 con (khi mua được 20 ngày tuổi, đã tiêm đầy đủ, chỉ việc nuôi, giá là 45.000/con) mà nó ăn có 40 ngày hết bay bao cám 25kg và hơn 10kg thóc. Loại lai này thích ăn thóc, ăn gạo và chạy rông hơn nuôi nhốt cho ăn cám. Tỷ lệ hao hụt 10% có thể là hơi cao với loại này vì nó rất khỏe, từ khi nuôi đến hôm nay là hơn 2 tháng chưa chú nào có biểu hiện bỏ ăn. Tuy nhiên đấy là do mình mua gà đã được 20 ngày tuổi và vacxin đầy đủ còn loại gà bạn mua mới nở 1 đến 3 ngày tuổi chưa vô vacxin về mình tự vô thì mình không rõ. Vì vậy theo mình loại gà này nuôi để ăn thì tốt chứ nuôi để bán có lẽ phải tính và nên cho ăn gạo, thóc và thức ăn tự nhiên có lẽ tốt hơn và chi phí thực phẩm cũng vậy thôi, có điều thời gian chăm lâu hơn nhưng ngược lại gà ngon hơn và ai đến tận vườn bắt sẽ rất thích. (giá cám gà là 13.000/kg; giá gạo gà là 7.800đ/kg; giá thóc gà là 7.000đ/kg). Tính qua thì cho gà ăn thóc vẫn hơn vì từ xưa đến nay giá trị đích thực bao giờ cũng được hiểu đúng nghĩa. Nếu bạn cho gà ĐT ăn cám cò thì mình sợ bạn chỉ bán được 30 con còn 300 con khó bán. Chúc bạn thành công nhưng xin nói thật "nuôi con gì thì nuôi nhưng nuôi con gà không có lãi, chưa kể khi gặp dịch thì cả bầy đi toi".

Bạn trangtraichimtri đã và đang nuôi cho ý kiến về sự thật nuôi gà DT nào.

Bạn trangtraichimtri đã và đang nuôi cho ý kiến về sự thật nuôi gà DT nào.
Em nuôi một ít gà đẻ để bán gà con thôi bác, nuôi gà thịt thì trình còn kém lắm , em đang lót dép nghe mấy bác trên này trình bày thôi

Vậy mà hôm bữa bạn nói nuôi 300 gà thịt ?
Hôm trước em có nói trên diễn đàn rồi, ông sếp em ổng nhờ em tìm chỗ bán giùm, nhưng khi lên trại thì toàn là gà Yên Hòa.
Sorry bác

Em nuôi một ít gà đẻ để bán gà con thôi bác, nuôi gà thịt thì trình còn kém lắm , em đang lót dép nghe mấy bác trên này trình bày thôi
Nông dân dù năm nay mất mùa năm sau vẫn trồng cây... chăn nuôi dù năm nay dịch bệnh, giá thấp năm sau vẫn phải nuôi... nông dân mà k trồng k nuôi biết làm gì.... Có bác lại đã từng nói nuôi đã khó đầu ra thương phẩm còn khó hơn thật chuẩn.... và Thật phũ phàng cho người nông dân.
Thật sáng suốt khi bác này chọn mô hình cung cấp con giống .... kakaka...
Đùa bác tí thôi song thật sự con giống có lợi hơn thương phẩm đúng k bác. Nhất là cái gì đang hot, con giống cây giống vẫn tốt hơn... Nhưng đúng là luẩn quẩn ai cũng chọn cung giống thì ai mua giống ... và lúc đó thương phẩm lại nên ngôi... ôi càng nghĩ càng khó... càng nghĩ càng thấy tầm quan trọng của vĩ mô, vâi trò của nhà nước, của cán bộ NN... ô họ đâu cả rồi!!!!!

Nông dân dù năm nay mất mùa năm sau vẫn trồng cây... chăn nuôi dù năm nay dịch bệnh, giá thấp năm sau vẫn phải nuôi... nông dân mà k trồng k nuôi biết làm gì.... Có bác lại đã từng nói nuôi đã khó đầu ra thương phẩm còn khó hơn thật chuẩn.... và Thật phũ phàng cho người nông dân.
Thật sáng suốt khi bác này chọn mô hình cung cấp con giống .... kakaka...
Đùa bác tí thôi song thật sự con giống có lợi hơn thương phẩm đúng k bác. Nhất là cái gì đang hot, con giống cây giống vẫn tốt hơn... Nhưng đúng là luẩn quẩn ai cũng chọn cung giống thì ai mua giống ... và lúc đó thương phẩm lại nên ngôi... ôi càng nghĩ càng khó... càng nghĩ càng thấy tầm quan trọng của vĩ mô, vâi trò của nhà nước, của cán bộ NN... ô họ đâu cả rồi!!!!!

Đầu tư cho giống thì vốn lớn hơn, đúng ko nhỉ?
Người ta đầu tư 10 đồng cho thịt, muốn cung cấp giống tốt thì đầu tư ít nhất 20-30 đồng?

Bài viết có nội dung tương tự

Back