Nuôi gà Đông Tảo

• Thread starter oi_gioi_oi
  • Ngày gửi
E đang dự tính nuôi gà Đông Tảo em làm một cái dự toán thế này các bác xem có được không nhé

STT CHỦNG LOẠI ĐVT SL ĐƠN GIÁ THÀNH TIỀN GHI CHÚ

1 Con giống Con 330.0 35,000 11,550,000
2 Vacin lần đầu Lần 1.0 1,200,000 1,200,000
3 Vacin nhắc lại Lần 1.0 800,000 800,000
4 Cám tháng 01 Bao 3.0 300,000 900,000
5 Cám tháng 02 Bao 7.0 300,000 2,100,000
6 Cám tháng 03 Bao 15.0 300,000 4,500,000
7 Cám tháng 04 Bao 31.0 300,000 9,300,000
8 Cám tháng 05 Bao 50.0 300,000 15,000,000
9 Cám tháng 06 Bao 50.0 300,000 15,000,000
10 KHchuồng trại Lần 1.0 1,500,000 1,500,000 6 tháng/lần
-
TỔNG CHI PHÍ 61,850,000
Trung bình : 1 con gà sẽ là 3.5 kg, khấu hao ( chết , mất 10% ) ~ còn lại 300 con.Đơn giá bình quân là 180.000đ/kg

-
Số gà tính theo kg Con 300 3.50 1,050
Số gà tính thành tiền Kg 1,050 180,000 189,000,000

TỔNG LỢI NHUẬN 127,150,000

THEO GÓP Ý CỦA CÁC BÁC EM ĐÃ DỰ TOÁN LẠI KINH PHÍ CÁC BÁC XEM RỒI CHO EM Ý KIẾN VỚI Ạ

1 Con giống Con 330.0 35,000 11,550,000
2 Vacin lần đầu Lần 1.0 1,200,000 1,200,000
3 Vacin nhắc lại Lần 1.0 800,000 800,000
4 Cám tháng 01 Bao 3.0 300,000 900,000
5 Cám tháng 02 Bao 7.0 300,000 2,100,000
6 Cám tháng 03 Bao 15.0 300,000 4,500,000
7 Cám tháng 04 Bao 31.0 300,000 9,300,000
8 Cám tháng 05 Bao 50.0 300,000 15,000,000
9 Cám tháng 06 Bao 50.0 300,000 15,000,000
10 Khấu hao chuồng trại Lần 1.0 1,500,000 1,500,000 6 tháng/lần
11 Dự phòng phí phát sinh 1.0 10,000,000 10,000,000
-
TỔNG CHI PHÍ 71,850,000

Trung bình : 1 con gà sẽ là 2,5 kg, khấu hao ( chết , mất 10% ) ~ còn lại 300 con.Đơn giá bình quân là 130.000đ/kg

-
Số gà tính theo kg Con 300 2.50 750
Số gà tính thành tiền Kg 750 130,000 97,500,000

* Doanh thu sẽ là 97,500,000

TỔNG LỢI NHUẬN 25,650,000

Last edited by a moderator:
Đầu tư cho giống thì vốn lớn hơn, đúng ko nhỉ?
Người ta đầu tư 10 đồng cho thịt, muốn cung cấp giống tốt thì đầu tư ít nhất 20-30 đồng?
Với cách như nông dân quê mình thì k tốn, chí bớt ăn, bớt tiêu là ok,,,
vẫn đàn gà, con lợn con mua về đến khi xuất thịt thì giữ lại vài cặp làm cặp bố mẹ... như vậy chắc tốn thức ăn cho những con giữ lại để nuôi tiếp.. Thật đúng là 1 kế hoạch thật dài hơi - chỉ nông dân kiên nhẫn, bền bỉ, chịu đựng tốt mới thực hiện được... Tuy cách này lâu.. nhưng mình thấy oan toàn. vì lâu đôi khi trả giá:khi có con giống giá lại rẻ như bèo...
Nếu đầu từ 1 cục, 1 lúc để có những cặp bố mẹ ... cho ra con giống ngay thì thật là lục tốn !!!!!!!!!
Ôi nông dân 3 năm chăn nuôi thắng - 1 năm bại thế là tay trắng!!!!

Với cách như nông dân quê mình thì k tốn, chí bớt ăn, bớt tiêu là ok,,,
vẫn đàn gà, con lợn con mua về đến khi xuất thịt thì giữ lại vài cặp làm cặp bố mẹ... như vậy chắc tốn thức ăn cho những con giữ lại để nuôi tiếp.. Thật đúng là 1 kế hoạch thật dài hơi - chỉ nông dân kiên nhẫn, bền bỉ, chịu đựng tốt mới thực hiện được... Tuy cách này lâu.. nhưng mình thấy oan toàn. vì lâu đôi khi trả giá:khi có con giống giá lại rẻ như bèo...
Nếu đầu từ 1 cục, 1 lúc để có những cặp bố mẹ ... cho ra con giống ngay thì thật là lục tốn !!!!!!!!!
Ôi nông dân 3 năm chăn nuôi thắng - 1 năm bại thế là tay trắng!!!!

Thì ai bỏ tiền đầu tư, được thì trúng lớn, ko được thì mất giá.
Mà ko được là nhiều hơn.

Với lại, khi phát triển lê mô hình CN rồi thì ai nuôi thịt thì đi mua giống. Ai bán giống thì lại ko nuôi thịt.
Tóm lại: Nuôi gà DT như mô hình tốt nhất và an toàn nhất là cách như bạn BeoND đây.

Gà trống từ tháng thứ 4-5 mới bắt đầu lên màu đỏ đúng ko mọi người?

và chân cũng đỏ sậm hơn bác ạ, nhiều con lúc nhỏ hơn 4 tháng chân vàng như gà YH.
Chính vậy tầm sau 4 tháng lựa gà mới chuẩn. nhiều con trước 4 tháng chân rất to ... nhưng sau 4-6 tháng ... k bằng con lúc nhỏ xấu hơn..
Ô chủ tốp bận về bắt gà hay đang bận làm trại? chạy đâu mất rôi... kakaka

ông già gọi điện thông báo xuống ổ 1 đàn nữa được 9 con, ấp 14 trứng....cảm giác thật yomost :)))))

Đại chiến H5N1 bắt đầu rồi, bà con nông dân cẩn thận.

Trích dẫn Gửi bởi oi_gioi_oi Xem bài viết bác ơi em cũng đang có ý tưởng nuôi 300 em , em dự tính thế này bác xem hộ em có được không ạ : agriviet.com/home/threads/132465-Nuoi-ga-Dong-Tao?p=406109&posted=1#post406109 em cảm ơn bác nhiều Chào bạn, mình có xem qua bảng tính của bạn và chia sẻ chút kn bản thân thế này - Đầu vào/đầu ra: Gà giống 45k/con rẻ quá, gà này theo mình biết chân to hơn gà ta chút ít. Thế nên bạn phải qua tâm tới đầu ra cho gà chất lượng ko cao. Do gà nuôi sl lớn nên người mua chắc chắn phải là nhà hàng, bạn đã có đặt hàng của nhà hàng bao tiêu gà này khi bạn xuất chuồng chưa? Chậm 1 tháng là mất 1 mớ tiền :). - Gà nuôi = cám 6 tháng 3.5kg thì gà trống may ra, gà mái e rằng chỉ tầm 2.5kg. Mình thấy bạn tính trung bình giá bán 180k ko biết bạn tính tới giá gà trống/mái khác nhau chưa? - Bạn chưa tính chi phí nhân công: nếu bạn thuê thì phải trả lương, nếu bạn nuôi thì bạn phải tính chi phí cơ hội bạn phải trả (tức là nếu ko nuôi gà thì bạn làm việc khác, thu nhập được bn trong 6 tháng?) - Khi làm bất kỳ kế hoạch kd nào thì đều cần phải có phí dự phòng ( tiếng anh nó là Provision hè hè), dự phòng cho các chi phí phát sinh đột xuất, tầm 10tr là hợp lý :D Theo quan sát của mình thì hiện tại đang có 3 cách nuôi gà ĐT Cách 1. Bán truyền thống, bán thương mại: Tức là 1 vài cặp bố mẹ đẹp để ra con đẹp, cất riêng để nuôi sau bán theo con, còn gà con thì đi gom gà F2 chỗ khác về bán, giá mềm. Số lượng bán gà con được nhiều, giá mềm phù hợp với túi tiền mà vẫn giữ được giống gà ko bị mua mất => quách tỉnh, dân ĐT hầu như đang kinh doanh theo cách này! :D Cách 2. Truyền thống thuần tuý: Nuôi thả vườn theo đúng các bước truyền thống, 1 vài cặp bố mẹ đẹp, gà tự ấp và nuôi con, gà con sau làm giống tốt. Số lượng ít, chất lượng đảm bảo nhưng giá cao nên kén khách mua :D Cách 3. Thương mại thuần tuý: Nuôi kiểu công nghiệp, bán thịt chứ ko bán giống, chất lượng ko cao, đối tượng mua bắt buộc phải là nhà hàng, số lượng lớn. Vốn đầu tư lớn, rủi ro nhiều nhưng lợi nhuận nhiều :D => Tuỳ bạn chọn cách nuôi gà phù hợp với khả năng, quan hệ của mình. Mình thì đang nuôi theo kiểu truyền thống vì đơn giản nó phù hợp với điều kiện thời gian, kinh nghiệm và đbiet là sở thích của mình...Mình có muốn nuôi kiểu ĐT bán cho nhiều tiền cũng chẳng được vì biết lấy gà F2 ở đâu khi ở HP gần như có mỗi 1 mình nuôi nhiều nhất, ae đa phần mới tập nuôi :D. Công việc hiện tại mình đang làm để mưu sinh thì ko liên quan gì tới con gà nên trước mắt xác định nuôi vì đam mê để lấy uy tín, quan hệ, cái gì có uy tín rồi thì giá trị kinh tế tự nhiên sẽ tới, mình nghĩ vậy :D. Từ lúc nuôi gà này tới h mình quen được khá nhiều ae trí thức, có tài và địa vị xh, ngay trên topic này cũng có mấy anh CEO đấy ah :D. đây là câu trả lời mình thích nhưng ko đồng ý lắm về mặt kinh tế. Theo mình cách nuôi nào cũng có cái hay và cái dở, nhu cầu của xh là rất rộng lớn và đa dạng, người chưa biết gì về gà, ít tiền thì thích mua gà "gọi là" đông tảo, người xành ăn có tiền thì mua gà ĐT xịn.....Thế nên dù nuôi cách nào cũng sẽ có cơ hội nếu mình xác định rõ nguoiwf mua tiềm năng và biết cách khai thác thị trường. Trích dẫn Gửi bởi vanlamdn Xem bài viết - Heo rừng thời gian đầu bán chạy nhiều người hốt bạc vì thịt heo rừng ngon, không mở giá cả vẫn chấp nhận được, thời gian sau vì nhiều người chạy đua theo phong trào nuôi heo lai, nuôi bằng cám công nghiệp để nhanh có lợi nhuận. Kết quả, người ta ăn một thời gian tẩy chay vì bị lừa đảo, con heo rừng trở thành nổi đau của nhiều người - gà ta giá cao hơn gà công nghiệp , chất lượng thịt thơm ngon, sau này đua nhau nuôi gà lai cho ăn cám công nghiệp để thúc, gắn mác gà ta, mua con gà ta mà ăn như con gà công nghiệp, kết quả người tiêu dùng giờ cũng nghi ngờ chất lượng thịt của những con gà chân vàng, chân nhỏ làm giá gà tụt xuống, không biết bao giờ con gà rừng , gà tre sẽ lại bị nuôi công nghiệp gà đông tảo có bản sắc văn hóa, là 1 con gà của người việt nam dù hiện tại giá có hơi cao nhưng bỏ ra một số tiền không lớn tầm 350 đến 400k/kg để ăn thịt 1 con gà đông tảo trong ngày lễ hay trong giổ quẩy gia đình thì cũng đáng mà với giá đó bản thân của người chăn nuôi cũng đã có lợi nhiều rồi.Em thiết nghĩ VIỆT NAM mình còn được bao nhiêu con đặc sản? chúng ta hãy chung tay góp sức bảo vệ bản chất của nó đừng để đi theo lối mòn của những con kia, nếu nuôi kiểu công nghiệp thì chỉ sau 1 thời gian người ta ăn người ta nhận xét rằng : cái con gà đông tảo này thịt nó y như gà công nghiệp mà giá đến 400k/kg thì ăn gà công nghiệp cho nó khỏe, rồi hậu quả thế nào chúng ta cũng đã biết mong anh em chung tay gop sức bảo vệ những con vật có giá trị còn lại của Việt Nam mình Sory vì nói hơi nhiều, cứ đụng tới gà là máu haha
anh @Phước an có bài trả lời khá hay và đầy đủ nhưng dài quá .các bạn có thể đọc kỹ để tính toán xem minh nên chăn nuoii them hình thức nào. bài viết hữu ích.Thân!

--------

Cặp Tây Thi - Quan Vân Trường quả là bá đạo đến từng hạt gạo =)).

"Chính vì vậy, do nhu cầu thi trường, do tâm lí người tiêu dùng... e cứ xích con chân to ở cổng rồi nói con giống e cung cấp là con của nó nhưng vào trong nhà e cứ cho vài con trống ĐT đạp vài trăm con mái yên hoà để e được nhiều trứng và nở được nhiều con. gà con đẻ ra con nào trả giống con nào. em cứ có nhiều gà con bán được nhiều tiền đã còn lớn nên hay sau này ... e chả biết"
=> chuẩn man cách kinh doanh hiện tại của đa số gia đình ở ĐT :D. Thế nên bác nào hỏi mua gà bao h mình cũng phải bảo tới xem tận mắt, "thích thì mới nhích" chứ ko qua điện thoại. Gà mĩnh vẫn để tự ấp ae có thể nhìn thấy trên ổ, gà mẹ nuôi con bộ có thể thấy trong chuồng, gà bố mẹ thả rông có thể thấy ngoài vườn và ko "nhập khẩu" gà con ở đâu về bán được vì cả HP mới có mỗi mình mình nuôi loại này :) (sorry quảng cáo tí hehe)
nói chung cũng tùy thuộc vào từng người chăn nuôi nữa anh ak.nhưng cũng thừa nhận là số đông đang làm ăn bằng cách ấy, em cũng dần co cóp lại, h còn 15 mái 5 Trống. đa phần lọc lại lấy cốt , cho ấm đẻ tự nhiên, cũng chả còn thời gian mà nuôi nưa :)

Last edited by a moderator:
gà đông tảo

Xin mượn câu nói thuần chủng của bạn để đưa ý kiếm mong các bác góp ý thêm.
Cũng Sorry chủ top vì a e tôi trao đổi làm toppic có vẻ loãng, nhưng nói qua nói lại nhiều vẫn đề hay quá và lại nói về gà... cũng lại máu máu..
Thuần chủng thật mơ hồ và mang tính hình tượng bác ạ. Bác chắc cũng giống tôi đều yêu thích dòng gà Đt này, song bác nuôi lâu chưa và ngắm kỹ con gà ĐT xưa chưa? Tôi sinh ra gần ĐT, nhà mình biết và nuôi gà này khá lâu ... chính vậy thấy gà ĐT xưa và gaf ĐT nay gọi f1 k khác nhau mấy bác ạ. còn việc ra các giống gà lai ĐT cũng là chuyện bình thường và là quy luật tất yếu các bác ạ.
Đầu tiên xin nói về lý do lai tạo. Đây hoàn toàn là chuyện tự phát trong dân vì nhiều lý do: thứ nhất xưa ăn cơm còn chưa no nói gì đến chọn thịt gì cho ngon. Chính vậy có ai quan tâm thịt gà ĐT ngon hơn thịt gà khác đâu, chỉ thấy thịt gà là tuyệt, thịt gà nào chả giống gà nào. thứ 2: do quê e có câu: "con gà là đầu vị trong mâm cỗ" nên bầy cỗ từ hiếu hỷ ... đều k thể thiếu đĩa gà. mỗi đĩa bày tầm 1kg. con gà ĐT xưa quê e chê vì thịt dày bày khó đẹp. khi chặt bày bỏ chân và thủ mất toi 5-7 lạng thịt... làm cỗ hao và tốn quá. Nhất là sau khi quê e bày gà 1/2 con 1 đĩa gà này bày cỗ đã hao lại xấu. (trước quê e còn có cách bày miếng gọi bày rối). Thứ 3: con gà ĐT với gà trống chân càng to đạp càng kém và rất lười đạp mái, chính vậy gà chân cang to tỉ lệ trứng có phôi càng thấp. với gà mái chân cang to đẻ càng ít trứng, nhiều con mái chân to đẻ được 3 trứng đã cục cục ấp... Tóm lại ĐT xịn nuôi k năng xuất... (kể cả bây giờ dù 200k/con giống nếu đúng gà xin chân như các bác muốn để hoạch toán người nuôi chúng e có mà vỡ hết cả hàm hehehe.) Thứ 4 con gà ĐT nó cứ ***y ... chả chịu mặc quần áo gì cả nên thức tế thế nào e k biết nhưng với bà con quê e, nhất là độ 5 năm về trước cứ thấy nó chả lông lá gì là bằng cảm quan bà con nói bọn này sức đề kháng kém, yếu ... kiểu như truyền miệng nhau nó yếu... vì nó ấy... mà nó ấy nên nó mới yếu... kekeke.. Còn nhiều nhiều lí do khác ... trong đó k thể k kể đến quy luật tất yếu của phát triển, của tiếm bộ khoa học và của ước mơ cải thiện các khuyết điểm trên của bà con chúng e nên... lai và lai. Lai và lai ... của bà con cũng cho thành tựu và mang lại thành công nhất định... ấy là giống gà YH như các cụ biết.
Giờ tôi muốn nói đến chân - diều đặc trưng nhất của con gà ĐT. Thưa các cụ theo các cụ chân con gà ĐT thuần chủng to thế nào? hay chân to thế nào màu gì mới được coi là "thuần chủng"? xin thưa theo hiểu biết của tôi từ ''thuần chủng'' chỉ là dân fe fe và fe gà ở ĐT đưa ra để lốp và lốp sản phẩm họ đang kinh doanh và muốn kỳ vọng thêm nhiều và nhiều $$$$$$$. (xin lỗi e k có ý gì nói đến bác vanlamdn). Đã là gà ĐT chân chắc chắn phải to hơn gà thường, mặt bằng chung giống tốt, bố mẹ nảy ... thì gà con nuôi lớn, trưởng thành được tầm gần đến 2cm. những con gà trên ảnh mà các cụ nhìn cũng như giống bà con quê e kỳ vọng đều là những cá thể trội (nảy chân). với giá gà như 2 năm nay, bà con quê e ... người thích chơi gà càng muốn và mong, mong lắm ... hu hu vì 100 con gà con khi nuôi lến được mấy con.. dù cho bố mẹ "thuần chủng", rồi bố mẹ xịn của xịn... biết đầu rằng bố mẹ chân càng to càng hu hu và hu hu nhiều nhiều....
Theo hiểu biết của e nên khuyên các bác muốn chăn nuôi dòng gà này: Đừng ham hố chân to, nhất là cặp bố mẹ vì gà bố mẹ chân to đàn con chưa chắc chân đã to hơn chân gà bố mẹ đúng tông chân nhỏ hơn. Gà bố mẹ chân to nhất là con bố chân càng to càng kém năng xuất và chân càng to chỉ là những cá thể nảy chân (quê e goi chân ảo), khi đúc ra con k phải gen trội nên chân con nó xẹp và xẹp... nôm na e ví gà chân to và gà chân nhỏ hơn nhưng đúng tông ĐT như là phong độ và đẳng cấp các cụ ạ. Phong độ thì nhất thời... với đại gia mua gà để chơi và ... thì chân phải phong độ rôi. Lại nói về chân và tông e xin kể câu chuyên mà 1 ô chủ nuôi gà ĐT rất có tâm có 2 trại gà ĐT khủng nhất nhì ĐT hiện nay khuyên em: khi đó e đang săn gà chân khủng anh ấy bảo - theo anh chú đừng đi săn nữa vì gà chân càng khủng mua càng khó và mất càng nhiều tiền. để a dẫn chững và chú nuôi chú đêr ý xem bố mẹ chân to ra con thế nào... năng suất ra sao. rồi e vào trại a ấy ... 2 trại 1 trại dân buôn gà con goi f1, 1 trại gọi f2... (gọi nhiều thành quen giờ e và chủ trại cũng goi f). Trao ôi toàn gà ĐT là gà ... trống mái cứ nhung nhúc. Ô sao trại f2 nhiều con chân to, bộ đẹp hơn và k kém gì gà trại f1... rồi xem con k chỉ 1 lứa ... oà đúng là phong độ và đẳng cấp.
Sao a k bắt mấy con gà chân to f2 sang f1? ui làm thế sao được, mất uy tín và thấy xấu hổ lắm và nhất quyết a ấy k làm lại nói. Nói thật mình mà trông chờ vào gà ĐT, gà f1 mình chết đói. vì năng xuất... Trại f2 nuôi mình đấy... nói và nói hết buổi chiều. Gà f2 mình bán 40k, gà f1 bán 120k con ... xuất buôn hết còn lại bọn nó bán bao nhiều mình ứ biết.
Chính vậy, khuyên bà con chăn nuôi nếu quan tâm và bắt ĐT cần tham khảo để lụa chọn đúng dòng và tông. con f2 vẫn cho năng xuất thịt k kém là bao nhưng chân nảy kém hơn. còn f2 như trên diên đàn nói mình thật sự nghĩ đến dòng gà lai khác rồi... chư k được f2 ĐT như mình thấy. nhiều khi thấy dân buôn k có tâm như bác chủ trại kia vì nói f2 là f1, rồi gà lai linh tinh nói đt... bà con nên tìm hiểu kỹ hãy xuống tiền nhé.. Chúc bà con tìm chẩn giống gà và nuôi lớn được nhiều gà nảy chân đi ủng. ui quên, e nói nốt: gà nảy chân với mái sau 6 tháng đẻ lứa con so. với trống nảy chân khi tập đạp. chính vậy nhiều con chân to lúc nhỏ lớn nên thua con chân lúc nhỏ bé hơn. Gà nảy chân như ảnh là cá thể xuất sắc... k bao giờ 1 đàn con lớn nên được 100% thế... 100 con may được dăm con. nếu được chân đi ủng cứ có giá bán bà con làm mớ, lại k lo sợ bão hòa gà đi ủng!
Chúc các đại gia làm ăn phát đạt và mong các đại gia càng quan tâm đến gà ĐT, tiếp tục săn chân đi ủng...

bác beoND ơi bác biết chổ trại gà đông tảo giống uy tính bán giống 40k với 120k thì cho bà con địa chỉ mua với.bà con nông dân thì khó khăn muốn mua giống gà này vceef để cải tiện kinh tế mà mua của lái buôn giá cao quá trời.bác giúp đỡ mọi ngươi đi

Bài viết có nội dung tương tự

Back