• :: nuôi gà lấy trứng ăn thì chọn gà nào đẻ nhiều?

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 2/7/13

1. quanghunggiatrang Nhà nông nghiệp dư

chào các bạn
      mình muốn nuôi ít gà để lấy trứng ăn, ko kinh doanh, có loại gà nào ngon mà đẻ tầm 30 quả 1 lứa ko nhỉ? gà ta chỉ đẻ tầm 15 quả ít quá, gà ai cập đẻ nhiều nhưng trứng ko ngon.
      anh chị có loại nào chia sẻ cho mình với
      xin chân thành cảm ơn ạ

Đang tải...
    2. npt1982

npt1982 Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Chân đất mắt toét
      gà tre

nuôi gà tre đi bạn.gà tre đẻ nhiều,trứng thơm ngon.

Mục-Tử thích bài này.
    3. HackerPro

HackerPro Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      S.O.S
      Chọn gà ai cập nuôi theo cách của bạn là khá "Chuẩn" rồi , mà bạn nói là trứng ko ngon thì là àk nhen , mọi người đều nói ngược lại như vậy hết

2 thành viên thích bài này.
    4. quanghunggiatrang

quanghunggiatrang Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      kinh doanh
      nghĩa là trứng gà ai cập ngon à? sao mình mua mấy quả ở chợ về luộc thử thì ăn tới quả thứ 2 là ko nuốt nổi rồi hu hu

5. nongdan.phutho

nongdan.phutho Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      kinh doanh tự do
      nuôi gà ri ấy bạn à, trứng thơm ngon, lòng đỏ nhiều, mà thịt gà thơm ngon đặc biệt.

6. toando14

toando14 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Kỹ sư chăn nuôi
      Được như yêu cầu của bạn có vẻ khó đây. Đẻ nhiều lại trứng ngon. Rất khó đấy bạn à. Trứng gà ngon phụ thuộc 2 yếu tố chính:
      1 - Bản chất giống
      2 - Chăm sóc nuôi dưỡng mà chủ yếu là thức ăn gà ăn vào. Cùng 1 giống gà, nếu ăn cám công nghiệp trứng chất lượng khác với ăn thóc, ngô,...
      Mình nghĩ bạn có thể chọn gà RI hoặc gà Ai Cập đều được cả. Nuôi chăn thả không cho ăn cám công nghiệp thì trứng sẽ ngon. Muốn số lượng nhiều thì chất lượng trứng giảm (dinh dưỡng ko đủ cho gà). Cho dù khoa học nhân giống sau này phát triển thì mình vẫn tin con vật cần đủ thời gian để tái tạo lại những gì nó sản xuất ra.
      Do vậy cần lượng trứng gà ăn bao nhiêu thì bạn có thể cân đối số lượng gà nữa.
      Hehe Chúc bạn sức khỏe ... 1 vài ý kiến từ mình để bạn có thể tham khảo.

anhmytran thích bài này.
    7. nuoide

nuoide thanquangninh.vn VIP

Nghề nghiệp:
      Bán Ba Kích Rừng
      Bác nói nuôi ít gà để ăn trứng ... Nuôi gà ta 5 con thôi . Tôi nuôi ngày xưa mỗi ngày ít cũng 2 trứng , nhiều có thể 4 trứng . Tuỳ chu kỳ và tuỳ vào mùa . Mùa hè đẻ sai hơn rất nhiều so với mùa đông ( ít nắng)

Với nhu cầu sử dụng trứng của một gia đình . Nuôi 5 con thả vườn ăn không thể hết . Trứng tuy tốt nhưng ngay cả trẻ em . Chuyên gia dinh dưỡng cũng khuyến cáo một tuần chỉ nên ăn 2 -3 bữa trứng . Do vậy có sản xuất ra nhiều cũng chỉ để bán . Và như vậy mô hình chăn nuôi lại vô tình trở về với mục đích thương mại.:7^:

8. tanchaufarm

tanchaufarm Nhân Mã

Nghề nghiệp:
      Chăn nuôi
      Nuôi gà ta là chuẩn nhất, không lấy trứng thì làm thịt lo gì. Còn đòi vừa đẻ nhiều vừa trứng ngon thì có lẽ anh hơi tham lam.

9. cungcapgagiong

cungcapgagiong Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nong dan
      chắc chủ thớt định ăn toàn trứng sao mà đòi hỏi cao thế. đu7o75c cái này mất cái kia bạn ah2

10. HackerPro

HackerPro Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      S.O.S
      Theo như tài liệu mình đọc và kiến thức mình biết được thì trứng gà ai cập bây giờ vẫn đảm bảo 2 yếu tố quan trọng bạn cần là ngon , dinh dưỡng và để nhiều , còn nếu nói đến kinh tế và các thứ khác thì cũng khó có giống nào qua giống ai cập mà nuôi theo điều kiện của bạn , cứ chọn gà ai cập đi , đửng ngại ngừng làm gì , gà ta gà Ri thì cũng ổn nhưng ăn hao hơn ai cập nhiều

1 person likes this.
    11. quanghunggiatrang

quanghunggiatrang Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      kinh doanh
      xin cảm ơn mọi người ạ