Thảo luận Nuôi gà ta để trứng đạt tỉ lệ cao!

• Thread starter vanthanh_dl
  • Ngày gửi
Chào các bạn:6^:.
+ Hôm nay tôi xin được mở trang mới để thảo luận về nuôi gà ta để đẻ trứng tỉ lệ cao.
Hiện tại tôi đang nuôi 300 gà mái thả vườn và 32 con trống (với diện tích 1.4ha) được chọn lọc từ gà ta lai nòi, gà này là gà giống của Phùng Dầu Sơn nhưng tỉ lệ đẻ rất thấp. Khẩu phần thức ăn là: lúa, bắp, và gà tự đi kiếm thức ăn. nhưng mỗi ngày tôi thu được chưa tới 100 trứng :7^:(chưa tới 30%) và đặc biệt khi đi ấp thì tỉ lệ trứng không trống chiếm gần 20%:7^:.
Nếu gà đẻ kiểu này thì tính ra là lỗ. Với trình trạng này thì không thể đủ giống nuôi xoay quần được.
Vậy có bác nào có kinh nghiệm về nuôi gà ta lấy trứng đạt tỉ lệ cao thì xin chia sẽ để anh em cùng học hỏi.
Xin chân thành cảm ơn!
Tôi Hi vọng chúng ta cùng thảo luận nghiêm túc!:2cat:
:anggry:

Last edited by a moderator:
Gà siêu trứng Ai Cập tỷ lệ đẻ được bao nhiêu phần trăm ạ ? Nếu mình chỉ chọn lọc con mái đẻ tốt thì tỷ lệ đẻ có tốt hơn không ???

30% thì quá bèo vậy. Bây giờ anh dùng Thuốc Kích Trứng và bổ sung ADE là gà đẻ ào ào chứ gì. Dùng thức viên thì khỏi trộn bắp vì tr0ng thức ăn viên có nhiều bắp rồi. Thay vào đó ta trộn thức ăn và lúa với tỉ lệ 60% thức ăn 40% lúa, trong lúa nó có thành phần tạo vỏ trứng nữa mà.
nuôi gà trứng với gà thịt bjo có lãi đâu mà các bác cứ nuôi cho khổ vậy[/QUOTE]
Bo sung ade la j vay bac
ok, tôi sẽ trao đổi đầy đủ trong thời gian sắp.
- Hiện tại thì trại mình ko mua con giống bên ngoài nữa mà đã tự xoay vòng con giống rồi.
- Nuôi một con gà đâu phải dễ. hi.. mua một con 16ngàn đồng về loay hoay chết con này chết con kia, thấy sót ruột lắm các bác ahf. thà gà mình tự cung thì đõ phải đau đầu hơn. Các bạn hãy cố gắng nuôi tạo đàn mái tốt. Cứ trung bình một ngày đẻ 50 trứng là ok rồi. chừng đó cứ mỗi từng đưa vào ấp thì sau một tháng đàn gà của bạn sẽ rất nhiều. Đặc biệt khi đã có trứng ấp rồi thì cứ thế mà làm, tuần nào cũng có gà con hết.
Bac cho ap bang may ap nao vay

Gà ta thấy bảo đẻ 30% là nhiều rồi... mà lại đẻ "cách nhật" không đều. Sau một lứa đẻ có khi ngưng một thời gian mới đẻ tiếp... nhưng do thời gian hình thành trứng lâu hơn giống gà siêu trứng, thường mất 24 đến 48 gìơ... nên trứng gà ta thơm ngon hơn. Mà cứ tính đơn giản thôi, nếu tiền bán trứng của từng đó con gà mái không đủ tiền mua cám nuôi số lượng đó trong một tháng thì tốt hơn là bán lấy thịt. Gìơ bà con ít nuôi gà ta lấy trứng thương phẩm lắm, nuôi gà siêu trứng hiệu quả hơn

nuôi gà ta thả vườn lấy trứng ấp muốn có tỷ lệ đẻ cao và tỷ lệ trứng có trống nhiều .là cả 1 quy trình kỷ thuật khép kính .ngay từ khâu con giống. khâu nuôi hậu bị. và chuồn trại diện tích chăn thả .thức ăn.
1-về giống không nên chọn giống gà nòi lai làm gà mái nền.giống này đẻ ít.nên chọn 1 trong hai giống sau .1 gà ri pha.2 gà tàu vàng hai giống này năng suất trứng cao hơn .nếu nuôi tốt chúng đẻ rất ổn định.ít khi đẻ cách nhật.con giống khi nuôi thịt,hoặc bán ra thị trường rất chuẩn.
2-giai đoạn nuôi hậu bị từ tháng thứ 3 đến khi gà rớt trứng đầu tiên chỉ cho gà mái ăn đạm bạc thôi chủ yếu là lúa và côn trùng rau cỏ ngoài vườn .thỉnh thoảng bổ sung cám công nghiệp cho gà ăn vào ban đêm.(tuần 1 lần thôi)
3-diện tích chăn thả càng rộng càng nhiều cây cỏ càng tốt.nên chia ra làm nhiều chuồn nhiều khu.chuồn trại chỉ cần làm đơn sơ chủ yếu là gà trú đêm và đẻ thôi.mật độ trống tỷ lệ 1/8 hoặc 1/10 .sáng khi thả gà ra chú ý nên thả xen kẻ thời gian cách nhau khoảng 1 giờ đàn gà trước ra ăn và dắt nhau đi vào vườn thì thả tiếp đàn sau .làm được việc này tỷ lệ trứng không trống sẽ giảm đáng kể.
thức ăn nên chọn lúa làm chủ đạo .thỉnh thoảng bổ sung lúa ủ lên mầm cho gà ăn đặt biệt về mùa nắng.
với gà ta không nên dùng thuốt kích thích nhiều vì gà ta đáp ứng với thuốt chậm . tác dụng củng không như ý.muốn có trứng to đẹp,tỷ lệ trứng có trống cao thì vườn phải rộng.cây cỏ khoáng chất nhiều.chuồn trại cách chăn thả...tất cả phải có tính logic với nhau.nói chung khi nuôi từ 50 gà mái đẻ trở lên.các vấn đề trên cần phải đặt biệt chú ý.
em hỏi bác là em cũng đang nuôi 25 gà mái giữ lại từ đàn gà thịt trước đó tính nuôi đẻ lấy trứng ấp tạo con giống cho mình nhưng em đang băn khoăn nếu gà mái hậu bị và sau này gà mái đẻ thì cho ăn đạm bạc như bác nói thì liệu gà trống mình nuôi cùng có đủ chất để đạp mái và cho trống tốt không, vì em nuôi 25 mái và 3 trống nhốt chung, trước đây thì em cho ăn cám gạo, bắp, bã bia, và rau, bây giờ thì em chuyển sang cho gà ăn ít bắp chủ yếu là thóc ngâm và thóc hầm thôi.

Chào các bạn:6^:.
+ Hôm nay tôi xin được mở trang mới để thảo luận về nuôi gà ta để đẻ trứng tỉ lệ cao.
Hiện tại tôi đang nuôi 300 gà mái thả vườn và 32 con trống (với diện tích 1.4ha) được chọn lọc từ gà ta lai nòi, gà này là gà giống của Phùng Dầu Sơn nhưng tỉ lệ đẻ rất thấp. Khẩu phần thức ăn là: lúa, bắp, và gà tự đi kiếm thức ăn. nhưng mỗi ngày tôi thu được chưa tới 100 trứng :7^:(chưa tới 30%) và đặc biệt khi đi ấp thì tỉ lệ trứng không trống chiếm gần 20%:7^:.
Nếu gà đẻ kiểu này thì tính ra là lỗ. Với trình trạng này thì không thể đủ giống nuôi xoay quần được.
Vậy có bác nào có kinh nghiệm về nuôi gà ta lấy trứng đạt tỉ lệ cao thì xin chia sẽ để anh em cùng học hỏi.
Xin chân thành cảm ơn!
Tôi Hi vọng chúng ta cùng thảo luận nghiêm túc!:2cat:
:anggry:
Con gà ta thì chỉ đẻ khoảng 30% thôi. Nếu bạn muốn cao hơn thì có con gà Minh Dư đó, đặc biệt con Minh Dư 2 trong 1 năm đầu đẻ khoảng 60% và không chịu ấp. Với 300 con mái thì cần trên 50 con trống. Chắc bạn nuôi để ấp bán gà con à. Nếu ai muốn nuôi gà ta bán trứng thì không nên làm vì tỉ lệ đẻ thấp chỉ có lỗ mà thôi.

Con gà ta thì chỉ đẻ khoảng 30% thôi. Nếu bạn muốn cao hơn thì có con gà Minh Dư đó, đặc biệt con Minh Dư 2 trong 1 năm đầu đẻ khoảng 60% và không chịu ấp. Với 300 con mái thì cần trên 50 con trống. Chắc bạn nuôi để ấp bán gà con à. Nếu ai muốn nuôi gà ta bán trứng thì không nên làm vì tỉ lệ đẻ thấp chỉ có lỗ mà thôi.
e cũng đag nuôi gà. để đặt 40%. ko biết bác đag nuôi jong ga ji. tư vấn jup e đc k ạ. mong bác sớm hồi âm

E nuoi ga ai cap de dc 75%, thag thu 2, k biet vay dat chua cac bac nhỉ. Tien day co bác nao mua trug ai cap thi lien he e nhe

File đính kèm

141.5 KB · Lượt xem: 7

Back