Thảo luận Nuôi gà ta để trứng đạt tỉ lệ cao!

• Thread starter vanthanh_dl
  • Ngày gửi
Chào các bạn:6^:.
+ Hôm nay tôi xin được mở trang mới để thảo luận về nuôi gà ta để đẻ trứng tỉ lệ cao.
Hiện tại tôi đang nuôi 300 gà mái thả vườn và 32 con trống (với diện tích 1.4ha) được chọn lọc từ gà ta lai nòi, gà này là gà giống của Phùng Dầu Sơn nhưng tỉ lệ đẻ rất thấp. Khẩu phần thức ăn là: lúa, bắp, và gà tự đi kiếm thức ăn. nhưng mỗi ngày tôi thu được chưa tới 100 trứng :7^:(chưa tới 30%) và đặc biệt khi đi ấp thì tỉ lệ trứng không trống chiếm gần 20%:7^:.
Nếu gà đẻ kiểu này thì tính ra là lỗ. Với trình trạng này thì không thể đủ giống nuôi xoay quần được.
Vậy có bác nào có kinh nghiệm về nuôi gà ta lấy trứng đạt tỉ lệ cao thì xin chia sẽ để anh em cùng học hỏi.
Xin chân thành cảm ơn!
Tôi Hi vọng chúng ta cùng thảo luận nghiêm túc!:2cat:
:anggry:

Last edited by a moderator:
một ông mà phục vụ tới 10 bà mà bạn cho ông ăn đạm bạc quá thì làm sao đậu thai được. nếu là gà ri Ninh Hòa (gà Phùng Dầu Sơn), mỗi ngày 30% số mái đẻ trứng là đạt rồi. lượng trứng gà đẻ hàng ngày chỉ phụ thuộc vào chế độ dinh dưỡng thôi.
Thứ nhất, là bạn nên quây nhỏ khu nuôi lại, thả rộng quá thì các anh trống dí mấy em mái mệt lả rồi lấy đâu ra sức mà đạp nữa. 330 con thì cần khoảng tối đa 1000m2 thôi.
Về thức ăn thì tốt nhất bạn nên cho ăn cám công ngiệp dành riêng cho gà đẻ( tính ra thì rẻ hơn nuôi bằng ngô và thóc). nếu gà của bạn ko ăn được ( sau một thời gian hay bị tiêu chảy), bạn có thể kết hợp: buổi sáng cho ăn cám viên, buổi chiều cho ăn thóc, lượng cám và thóc bằng nhau. Tuyệt đối ko cho gà đẻ ăn ngô, vì thịt nó nhiều mỡ, mái sẽ không đẻ và trống thì ko chịu đạp mái.
Trường hợp ko dùng cám CN, bạn phải ngâm lúa mọc mầm cho gà ăn.

+ Hôm nay tôi xin được mở trang mới để thảo luận về nuôi gà ta để đẻ trứng tỉ lệ cao.
Hiện tại tôi đang nuôi 300 gà mái thả vườn và 32 con trống (với diện tích 1.4ha) được chọn lọc từ gà ta lai nồi, gà này là gà giống của Phùng Dầu Sơn nhưng tỉ lệ đẻ rất thấp. Khẩu phần thức ăn là: lúa, bắp, và gà tự đi kiếm thức ăn. nhưng mỗi ngày tôi thu được chưa tới 100 trứng :7^:(chưa tới 30%) và đặc biệt khi đi ấp thì tỉ lệ trứng không trống chiếm gần 20%:7^:.
Nếu gà đẻ kiểu này thì tính ra là lỗ. Với trình trạng này thì không thể đủ giống nuôi xoay quần được.
Vậy có bác nào có kinh nghiệm về nuôi gà ta lấy trứng đạt tỉ lệ cao thì xin chia sẽ để anh em cùng học hỏi.
Xin chân thành cảm ơn!

- Tỷ lệ đẻ 30% là Ok rồi bạn ơi (ta lai nòi mà)
- Trứng không trống chiếm gần 20% (không hẳn do thiếu trống mà do thả rộng quá , khả năng bao quát và kiểm soát gà mái không bao sân nổi) , có thể tăng trống lên
- Thức ăn thì như nongdan.phutho là Ok

* Ý kiến riêng của tôi : Bạn nuôi con mái D300 đi , để đàn trống lại làm việc tiếp , nước cờ này chắc thoã mãn việc nuôi lấy thịt cho bạn

Lúc nảy giờ tra google được cái tài liệu này rất bổ ích các bạn xem thử nhé:
http://www.diendancacanh.com/forum/showthread.php/72310-Làm-sao-để-gà-đẻ-nhiều-hơn!
Tôi cảm ơn ý kiến của bạn nongdan.phutho. Chắc có lẻ ngày mai bắt tay vào sửa lại vị trí khu gà đẻ. sẽ vay riêng ra và bắt đầu cho gà mái ăn kiêng vì nó quá mập. Lúc nảy bế thử 1 chú lên xem thì dưói ức thịt đầy tràng chắc là bị nâng rồi. Tôi sẽ báo kết quả sau khi thực hiện những chỉ dẫn của các bạn.

Thiếu chất rồi, bác cho gà ăn thêm cám gà đẻ, bổ xung vitaminADE cho nó xem.
Hiện tại tôi đang nuôi 300 gà mái thả vườn và 32 con trống (với diện tích 1.4ha) được chọn lọc từ gà ta lai nồi, gà này là gà giống của Phùng Dầu Sơn nhưng tỉ lệ đẻ rất thấp. Khẩu phần thức ăn là: lúa, bắp, và gà tự đi kiếm thức ăn. nhưng mỗi ngày tôi thu được chưa tới 100 trứng :7^:(chưa tới 30%) và đặc biệt khi đi ấp thì tỉ lệ trứng không trống chiếm gần 20%:7^:.
Xin chân thành cảm ơn!

cái ông này chủ đề đéo nào cũng tham gia giống như ông anhmytran ý ,vãi cứt

vkl ông quá

--------

Xin chân thành cảm ơn!

30% thì quá bèo vậy. Bây giờ anh dùng Thuốc Kích Trứng và bổ sung ADE là gà đẻ ào ào chứ gì. Dùng thức viên thì khỏi trộn bắp vì tr0ng thức ăn viên có nhiều bắp rồi. Thay vào đó ta trộn thức ăn và lúa với tỉ lệ 60% thức ăn 40% lúa, trong lúa nó có thành phần tạo vỏ trứng nữa mà.

30% thì quá bèo vậy. Bây giờ anh dùng Thuốc Kích Trứng và bổ sung ADE là gà đẻ ào ào chứ gì. Dùng thức viên thì khỏi trộn bắp vì tr0ng thức ăn viên có nhiều bắp rồi. Thay vào đó ta trộn thức ăn và lúa với tỉ lệ 60% thức ăn 40% lúa, trong lúa nó có thành phần tạo vỏ trứng nữa mà.[/QUOTE]
nuôi gà trứng với gà thịt bjo có lãi đâu mà các bác cứ nuôi cho khổ vậy

Bác nói chuyện đàn hoàn nha, đừng nói chuyện theo kiểu vô học như vậy, ở đây mình chia sẻ những gì mình biết thôi, mình chẳng làm mất lòng ai hết.
cái ông này chủ đề đéo nào cũng tham gia giống như ông anhmytran ý ,vãi cứt

Hãy chém đi chém đi đừng ngại ngùng :))

--------

nuôi gà trứng với gà thịt bjo có lãi đâu mà các bác cứ nuôi cho khổ vậy[/QUOTE]

anh mún khai thác thông tin lời lãi như thế nào ha gì mà nói vậy.

Thì mình chỉ nói nhửng gì mình biết, CÒn mình nói sai thì mọi người chỉ ra cái sai để mình còn biết mà sữa chửa.Còn bác nguoinhaque85 nói như vậy chẳng khác gì gây hấn.
Hai bác này mỗi người nhường một tí đi:anggry:. Các bác cứ thế này thì lạc chủ đề mất:7^:. Chúc 2 bác vui vẽ.<_<

Vậy là hôm nay đã nhốt riêng gà đẻ ra một chuồng rồi. Ngày mai bắt đầu bắt tay vào phân khu vượt ra.
Ah, cho gà ăn kiêng thế nào các bác nhi! hiện tai tôi nhốt riêng ra và rãi gạo và rau cho nó ăn không cho ăn cám và cho ăn ít lại. không biết như vậy có ảnh hưởng gì không? Thông thường là từ sáng đến trưa thì trong chuồng gà đẻ tôi lượm 60 quả trứng, nhưng sáng giờ mới có 20 quả, chắc cỏ lẽ đói nên gà mái không đẻ thì phải. Phải chịu thôi phải không các bac.
Ah, gà này là gà ta đẻ trứng các bác nhé! Tôi chưa cho ăn cám gà đẻ bao giờ. không biết khi cho ăn cám đó gà đẻ con ra có khoẻ mạnh không? vì gà đẻ ra là tôi ấp lấy giống nuôi lại.

Anh em nào có cao kiến xin chỉ giáo, rất mong nhận được các ý kiến thực tế!

Vậy là hôm nay đã nhốt riêng gà đẻ ra một chuồng rồi. Ngày mai bắt đầu bắt tay vào phân khu vượt ra.
Ah, cho gà ăn kiêng thế nào các bác nhi! hiện tai tôi nhốt riêng ra và rãi gạo và rau cho nó ăn không cho ăn cám và cho ăn ít lại. không biết như vậy có ảnh hưởng gì không? Thông thường là từ sáng đến trưa thì trong chuồng gà đẻ tôi lượm 60 quả trứng, nhưng sáng giờ mới có 20 quả, chắc cỏ lẽ đói nên gà mái không đẻ thì phải. Phải chịu thôi phải không các bac.
Ah, gà này là gà ta đẻ trứng các bác nhé! Tôi chưa cho ăn cám gà đẻ bao giờ. không biết khi cho ăn cám đó gà đẻ con ra có khoẻ mạnh không? vì gà đẻ ra là tôi ấp lấy giống nuôi lại.

Thắp điện cả đêm giúp gà đẻ nhiều hơn đấy bác

Thắp điện cả đêm giúp gà đẻ nhiều hơn đấy bác
Cảm ơn bác! Nhưng thắm điện là nguyên nhân góp phần gà căn lông. Nếu làm thế này chắc mấy con gà không còn cộng lông trên lưng quá.

nhốt riêng gà đẻ là đã tác động đến bầy đàng nên gà giảm đẻ hoặc ngưng đẻ là rất bình thường. Còn việc tự nhiên thay đổi khẩu phần ăn của gà đẻ bằng cách chuyển thẳng qua gạo thì ngày mai chắc không lụm được trứng nào lun. Ăn kiểu đó 1 tuần chắc còn da bọc xí quách.

nhốt riêng gà đẻ là đã tác động đến bầy đàng nên gà giảm đẻ hoặc ngưng đẻ là rất bình thường. Còn việc tự nhiên thay đổi khẩu phần ăn của gà đẻ bằng cách chuyển thẳng qua gạo thì ngày mai chắc không lụm được trứng nào lun. Ăn kiểu đó 1 tuần chắc còn da bọc xí quách.
Tôi biết điều này nhưng vì đang giảm béo cho gà nên phải làm như vậy. Ngày mai bắt đầu cho ăn cám gạo và rau.

Bạn tuyệt đối ko cho gà ăn gạo hay gạo say nữa, vì nó đã ăn gạo quen rồi thì sẽ ko ăn cái gì khác trong vòng 1 tuần lễ tiếp theo đâu ( kể cả chết đói nó vẫn nhớ gạo).
Cám viên cho gà đẻ chứa đầy đủ các thành phần dinh dưỡng cho mái đẻ, nên khi cho ăn gà sẽ đẻ hết năng suất, tỷ lệ ấp nở cực cao. Cám Viên cho gà đẻ rất rẻ, nếu là đại lý cấp 1 thì giá tầm 8.500đ/kg, rẻ hơn nhiều so với dùng ngô và lúa. Cám cho gà đẻ ko làm cho gà béo lên đâu vì tính ra lượng cám gà ăn vào 1 ngày chỉ vừa đủ tạo ra một quả trứng.
Gà bạn nuôi lấy trứng đem ấp thì đừng dùng thuốc kích đẻ vì như thế rất hại mái, không khai thác được lâu dài đâu.
Bạn ko nên cắt bớt khẩu phần ăn hiện tại của gà vì như thế rất hại gà mà lại giảm năng suất trứng. Mái đang đẻ mà béo quá, đợi khi nó hết đợt đẻ, đòi ấp thì bạn nhốt riêng nó ra, cắt bớt khẩu phần ăn, sau 1 tuần lễ là nó giảm cân ngay.

Bạn tuyệt đối ko cho gà ăn gạo hay gạo say nữa, vì nó đã ăn gạo quen rồi thì sẽ ko ăn cái gì khác trong vòng 1 tuần lễ tiếp theo đâu ( kể cả chết đói nó vẫn nhớ gạo).
Cám viên cho gà đẻ chứa đầy đủ các thành phần dinh dưỡng cho mái đẻ, nên khi cho ăn gà sẽ đẻ hết năng suất, tỷ lệ ấp nở cực cao. Cám Viên cho gà đẻ rất rẻ, nếu là đại lý cấp 1 thì giá tầm 8.500đ/kg, rẻ hơn nhiều so với dùng ngô và lúa. Cám cho gà đẻ ko làm cho gà béo lên đâu vì tính ra lượng cám gà ăn vào 1 ngày chỉ vừa đủ tạo ra một quả trứng.
Gà bạn nuôi lấy trứng đem ấp thì đừng dùng thuốc kích đẻ vì như thế rất hại mái, không khai thác được lâu dài đâu.
Bạn ko nên cắt bớt khẩu phần ăn hiện tại của gà vì như thế rất hại gà mà lại giảm năng suất trứng. Mái đang đẻ mà béo quá, đợi khi nó hết đợt đẻ, đòi ấp thì bạn nhốt riêng nó ra, cắt bớt khẩu phần ăn, sau 1 tuần lễ là nó giảm cân ngay.
Cám ơn bạn.
Cả buổi chiều nay đi dạo quanh huyện tìm chỗ bán cám cho gà đẻ nhưng chẳng thấy đâu. toàn là cám cho vịt đẻ. không biết dùng cảm cho vịt đẻ để cho gà ăn có vấn đề gì không?
có người nói vẫn được chứ không sao? nhưng mình không biết thế nào nên chưa giám thử/
xin anh em chia sẽ.

Cám ơn bạn.
Cả buổi chiều nay đi dạo quanh huyện tìm chỗ bán cám cho gà đẻ nhưng chẳng thấy đâu. toàn là cám cho vịt đẻ. không biết dùng cảm cho vịt đẻ để cho gà ăn có vấn đề gì không?
có người nói vẫn được chứ không sao? nhưng mình không biết thế nào nên chưa giám thử/
xin anh em chia sẽ.
được nhưng ko tốt vì động vật thủy cầm khác với gà

Back