Hỏi đáp Nuôi gà thả vườn có nên cắt mỏ không?

• Thread starter anhutmietvuon
  • Ngày gửi
Mọi người cho em xin một số ý kiến là nuôi gà thả vườn có nên cắt mỏ không? Nếu cắt mỏ thì có giảm khả năng tìm kiếm mồi và săn bắt côn trùng không?

Mọi người cho em xin một số ý kiến là nuôi gà thả vườn có nên cắt mỏ không? Nếu cắt mỏ thì có giảm khả năng tìm kiếm mồi và săn bắt côn trùng không?
Gà hay 1 sinh vật sống nào cũng vậy cả bạn ah. Mọi bộ phận trên cơ thể đề có nhiệm vụ, chức năng riêng của nó (1 số ít bộ phận thừa thải thì mình không nói nhé). Thiên nhiên, sự tiến hóa, đào thải đã giữ lại và phát triển các bộ phận như hiện nay nên nếu bạn cắt mỏ gà thì tất nhiên là ảnh hưởng đến khả năng săn mồi trong thiên nhiên của chúng rồi. Mục đích của cắt mỏ chí là vi nôi trong chuồng, mật độ gà nhiều nên sợ gà mổ nhau thôi ban. Nếu diện tích rộng rãi thì bạn ko nên cắt mỏ gà. Mình xin góp 1 vài ý kiến, có thể sai mong bạn thông cảm.

mục đích của cắt mỏ gà để giảm cắn mổ nhau trong môi trường nuôi nhốt chật hẹp, thường sử dụng trong chăn nuôi công nghiệp, gà thả vườn thì bạn không cần cắt mỏ đâu

Quan sát đàn gà, nếu có biểu hiện cắn mổ mất nhiều lông thì nên cắt, tùy theo giống, thức ăn và chế độ chăm sóc mà gà có thể cắn mổ hoặc không. nếu gà không cắn mổ nhau thì không cần thiết phải cắt mỏ đâu bạn à

Mọi người cho e xin chút kiến thức về Kỹ thuật cắt mở đc k

Em cảm ơn tất cả mọi người đã cho em ý kiến.
Mọi người cho e xin chút kiến thức về Kỹ thuật cắt mở đc k
Em mới nuôi gà nên chưa cắt mỏ lần nào, nhưng nghe anh nhân viên làm ở cty thức ăn ANCO bảo là dùng một thanh sắt 4 đập dẹp một đầu và bẻ thành chữ L, sau đó mua một cụt than tổ ông hoặc than gì cũng được dùng để nướng thanh sắt cho nóng lên, lấy thanh sắt đó kê vào mỏ gà nó sẽ đốt cháy mỏ gà,làm vậy có tác dụng vừa cắt mỏ vừa hàn lại mạch máu cho gà.

vậy thì khá lâu bác nhỉ ! e tưởng dùng kéo cắt

Mình thì dùng kéo nung đỏ. Vừa cắt vừa hàn
Nhưng chỉ cắt một số con nào ăn lông hoặc cắn mổ nhau thôi. Còn lại những con hiền thì tha.
Sau khi cắt thấy kéo bị đùi. Gà bị cắt mỏ chậm lớn hơn con không cắt. Gần bán mà cắt mỏ mọc lại chưa kịp thương lái chê.

thường người ta chỉ cắt mỏ đối với gà đẻ trứng thôi cắt lúc gà 8-10 ngày tuổi không cắt muộn quá hay sớm quá gây stress cho gà, sau khi cắt mỏ cho uống VTM và Điện giải chống stress

DÙng máy cắt mỏ, hoặc nuôi ít ta mua 1 cây hàn điện (loại hàn chì hàn mạch điện tử ấy), loại công suất cao (nhiêu W mình quên rồi, nhớ tay cầm bằng gỗ). rồi đập dẹp đầu hàn ra, hoặc hàn thêm 1 miếng sắt vào đầu hàn, rồi ghim điện và chiến đấu thôi :D

Mọi người cho e xin chút kiến thức về Kỹ thuật cắt mở đc k[/QUOTE
dùng máy cắt mỏ tự động hoặc bán tự động, trước khi cắt cho uống vitamin K , sau khi cắt nên cho gà nghỉ 4-5 ngày mới làm vacxin (nếu đến lịch). nếu chỗ bạn k có máy cắt mỏ có thể nung nóng dao để cắt hoặc chế bằng đáy nồi cơm điện cũ cũng có thể cắt được, lưu ý sau khi cắt phải theo dõi xem gà có chảy máu không nếu chảy máu phải cho máy thật nóng để hàn lại cho liền, nếu k gà sẽ chảy máu đến chết.
photo.php
photo.php

theo kih nghiệm thằng em mình đang nuôi gà,ko cần phải cắt mỏ.
gà có tập tính vặt lá cây ăn,nếu ko có chúng sẽ mổ lông nhau.
thằng em mình nó chỉ cần treo vài bó lá,gà buồn miệng có cái để vặt sẽ ko bao h đi vặt lông nhau.

Tùy theo mật độ thả vườn mà có nên cắt hay không, mật đột cao quá thì phải cắt mỏ, không thì gà mất lông xấu lắm!

Back