Nuôi gà thả vườn gần khu dân cư khó khăn gì ?

• Thread starter newway
  • Ngày gửi
Em đang định nuôi gà thả vườn diện tích tầm 15*50m ở gần khu dân cư nhưng không biết sẽ gặp khó khăn gì, và hàng xóm có gây khó dễ không mong các ace chỉ giáo. Hồi giờ em chưa nuôi gà. Em cảm ơn!

Điều đầu tiên mình khuyên bạn . Nếu muốn nuôi Gà gần khu dân cư . Bạn chỉ có thể nuôi Gà đẻ lấy trứng . Vì loại này đêm không kêu không làm mất ngủ của dân . Họ không kêu ca thì bạn có thể yên ổn . Trường hợp bạn ở Thành Phố ,thị xã lớn . Những nơi này có quy định cấm nuôi gà trong khu dân cư . Thậm chí muốn nuôi phải xin phép nữa .

Ngoài điều trên . Bạn còn phải đảm bảo chuồng trại vệ sinh sạch sẽ ko có ruồi ,ko có mùi hôi thì ko ai kêu ca được bạn . Nhớ là đừng nuôi gà Trống nhé . Bọn này đêm mà kêu là hàng xóm có ý kiến ngay .

Em đang định nuôi gà thả vườn diện tích tầm 15*50m ở gần khu dân cư nhưng không biết sẽ gặp khó khăn gì, và hàng xóm có gây khó dễ không mong các ace chỉ giáo. Hồi giờ em chưa nuôi gà. Em cảm ơn!
Bạn cần quan tâm:
- Quy mô nuôi?
- Gần khu dân cư nhưng gần như thế nào? Nhà liền kề hay không?
Khu dân cư nông thôn hay thành thị?
- Chính quyền địa phương quan tâm như thế nào về dịch cúm gia cầm?
....
Nếu bạn có những thông tin chi tiết hơn, chắc chắn sẽ có người
tư vấn cho bạn ngay trên diễn đàn này.
Vài dòng.
(Bác nuoide nhanh thật!)

Last edited by a moderator:
Thật tình như thề này em chán việc nhà nát lắm rồi muốn từ từ ra ngoài làm : nhà em ở khu dân cư ngoại thành Pleiku dien tích 15*80 làm nhà ở 20 còn lại 15*60, có thể nói là khu dân cư nông thôn. Về vốn thì em có thể xoay được khoảng 100 triệu, lúc đầu định nuôi nhím nhưng tham khảo qua nhiều mô hình thấy nó không hiệu quả bằng nuôi gà thả vườn, nên định nuôi gà nhưng lại không biết bắt đầu từ đâu bởi hồi giờ chưa nuôi con gì bao giờ (ngoài con vợ hi hi). Em rất mog được sự tư vần của các anh chị về :
1: Nên nuôi loại gà nào: gà ta, lương phượng, lai nòi ... ?
2: Nên bắt đầu từ bao nhiêu con giống ?
3: Trồng cây nào để tạo bóng mát cho gà là tốt nhất.
4: Nguồn nước thì dùng nguồn nước giếng gia đình vẫn dùng hàng ngày có đủ không ?
5: Các loại thuốc nên dự phòng ?
....Nói túm lại là những gì ace thấy cần thiết thì tư vần giúp em, em cảm ơn!

Đồng ý với bạn nuoide!
Tôi xin bổ xung 1 chút, phân gà rất hôi và rất lâu hoai, nếu nuôi gần khu dân cư thì rất khó tránh được mùi phân gà.
Vì thế bạn nên cân nhắc kỹ càng!

Chào bạn newway!
Trong khi chờ tư vấn của các bác nông dân chuyên nghiệp, tôi xin phép có đôi dòng với bạn về ...newway.
Chọn nick chắc cũng có ... tâm sự đấy chứ?
Ở topic bên kia, bạn có tâm sự lương mỗi tháng cũng cỡ 3 chai, nhưng do chán ... họp rồi tính newway.
Trước đây, khoảng những năm 1990, do lương không đủ sống, mình cũng đã ...newway và cũng chọn đúng ... gà way.
Sau một thời gian, mình lại ...oldway.
Như bạn cantruong và nuoide đã tư vấn, bạn nên cân nhắc thật kỹ lưỡng khi chọn nuôi loại gà nào cho phù hợp với địa bàn
mình đang ở. Còn riêng mình thì khuyên bạn suy nghĩ cho thật kỹ hãy ...newway. Cái gì cũng có giá của nó.
Học phí "gà way" cũng không rẻ lắm đâu: kỹ thuật, dịch bệnh, thị trường cái nào cũng có thể vượt khỏi tầm kiểm soát.
Mình tạm tính một bài toán thực tế của bạn:
Nuôi gà: số gà nuôi thả của bạn khoảng 350 - 400 con (2m vuông/ con: là hơi chật). Mỗi vụ bạn thu lãi cho 10 triệu đồng.
(30.000 đ/ con). Mỗi năm bạn thu được 3 vụ x 10m = 30m/năm.
Đi làm: 3m x 12 tháng = 36m (trừ tiền linh tinh còn lại 30m)
Khỏe: không phải dự họp hành, không phải nghe ai chỉ đạo và cũng không phải làm vừa lòng 1 ai (lãnh đạo).
Lo: Vốn, thị trường, hàng xóm cự nự (có thể là thưa kiện), kê tặc, dịch bệnh ... và còn nhiều nữa.
Lời khuyên (ý kiến cá nhân, có thể đừng quan tâm): Với diện tích của bạn thì không thể thuần nông để làm giàu.
Hãy sử dụng mảnh đất của mình để thư giản sau những buổi ... họp hành mệt nhọc: trồng rau, cây cảnh (ăn trái),
nuôi gà số lượng nhỏ để tiêu khiểng, nuôi bồ câu hoặc trồng lan ... Những thú vui đó sẽ cho bạn thoải mái về tâm lý,
và có thể là có những thu nhập đáng kể. Biết đâu được, trong vòng 1 hoặc 2 năm gì đó, nhà bạn là nơi những "cấp dưới"
làm điểm tụ họp thường xuyên vào những chiều thứ sáu, thứ bảy hay chủ nhật để được "lãnh đạo" đãi những món đặc sản
đồng quê. Chắc bạn cũng biết: "Tư tưởng không thông, vác bình tông không nổi" phải không?
Cái quan trọng nhất là thông tư tưởng đi rồi chọn gì cũng được. Phải "quyết liệt" chứ đừng "quyết" riết rồi "liệt" luôn.
Theo ý riêng của mình: gà nuôi chơi thì dễ ăn thiệt (nhỏ lẻ để ăn là chính) còn nuôi thiệt thì học phí cũng hơi cao.
Đặc biệt, với những tay nông dân cày đường nhựa như tụi mình, học phí khó tính lắm.
Có thể bạn không cần quan tâm đến một bài tư vấn không liên quan gì đến câu hỏi.
Chúc bạn luôn thành công trong mọi lựa chọn của mình.

Last edited by a moderator:
Newway

Nếu mình như bạn thì mình sẽ nuôi khoản 100 - 150 con gà để học hỏi kinh nghiệm và nắm bắt thực tế việc chăn nuôi gà như thế nào rồi mới tiếp tục lên kế hoạch cho chặn đường tiếp theo!
Với diện tích như trên thì nuôi 100 - 150 con là ok nhưng bạn cần ae tư vấn về chi phí đầu tư ban đầu, kỹ thuật chuồng trại (trên diễn đàn đã có topic), và các kỹ thuật khác trong chăn nuôi gà thả vườn...(vừa học vừa làm).
Nếu với qui mô như thế thì mình cần tính các chi phí sau:
- CF' 1: 15x50m phải bao lưới B40 xung quanh (để chóng gà tặc và quản lý trong khuôn viên nhà mình) - 130m lưới B40 (không rõ bao nhiêu tiền /m)
- CF' 2: Chi phí chuồng ngủ và các thiết bị chăn nuôi gà.
- CF' 3: Chi phí con giống và thuốc ngừa các loại.
(Nếu còn thiếu gì thì ae bổ sung thêm giúp nhé)
Mình ước chừng các CF' trên vào khoản từ 12-15tr.
Bạn vừa đi làm và tận dụng thời gian thông thoán của công việc nhà nước để hổ trợ người nhà chăn nuôi như thế để sau vài lứa gà rồi bạn sẽ có kế hoạch tiếp theo cho đường đi của bạn.
Trong thời gian đó theo mình bạn nên tìm hiểu thêm và có thể nuôi thử nghiệm một số vật nuôi khác như Nhím, Chồn hương, Kỳ đà, dế,... để tìm được newway cho mình!:2cat:
Một vài ý chia sẽ cùng bạn.

130m lưới B40

Lưới B40 tính theo cân . Tùy từng nơi và tùy vào chủng loại kích cỡ mà có giá khác nhau . Chỗ mình khổ 1m8 . Cứ 1 mét chiều dài hình như nặng trên 2 KG thì phải . Giá mỗi kg là 26 ngàn . Lấy rẻ thì cũng khoảng 50.000/ mét . Vậy với 130 mét đã mất đứt 7 triệu rồi . Tính cả những vật liệu để định hình khung nữa sẽ mất khoảng chục triệu .

Thực ra theo mình . Với diện tích đất đó cũng ko phải là rộng lắm . Vì thế dù gà có đào bới mỏi cổ cũng ko có nhiều rau cỏ ,côn trùng cho gà bổ xung thêm . Diện tích nhỏ tốt nhất là nuôi chuồng cho tiện quản lý ,tiết kiệm diện tích để phát triển thêm những mô hình phụ phục vụ chăn nuôi gà . VD. xây thêm một vài bể nuôi giòi để cung cấp thức ăn cho gà.

Chỗ bạn nếu an ninh tốt ko nhất thiết phải làm hàng rao B40. Xung quanh bạn đóng cọc rồi làm giàn trồng các loại cây cho thu hoạch quả . Như vậy vừa có thêm sản phẩm phụ mà vẫn che nắng được cho gà . Còn gà mình mua gỗ tạp hoặc tre nứa làm chuồng nuôi cũng được . ưu điêm của nuôi chuồng là dễ quản lý và thu được phân gà .

Nuôi chuồng phân gà rớt xuống đáy ,gà ít tiếp xúc với phân vì thế nếu trong đàn có con bị bệnh thì tỉ lệ nhiễm bệnh do tiếp xúc với nguồn bệnh cũng ít hơn.

Nếu nuôi nhốt như thế chắc có lẽ sẽ ảnh hưởng đến chất lượng gà ta thịt hả bác?

Nếu nuôi nhốt như thế bác nuoide có thể tư vấn cụ thế chuồng nuôi qui cách như thế nào không ah, mật độ nuôi...

Chào bạn newway!
Trong khi chờ tư vấn của các bác nông dân chuyên nghiệp, tôi xin phép có đôi dòng với bạn về ...newway.
Chọn nick chắc cũng có ... tâm sự đấy chứ?
Ở topic bên kia, bạn có tâm sự lương mỗi tháng cũng cỡ 3 chai, nhưng do chán ... họp rồi tính newway.
Trước đây, khoảng những năm 1990, do lương không đủ sống, mình cũng đã ...newway và cũng chọn đúng ... gà way.
Sau một thời gian, mình lại ...oldway.
Như bạn cantruong và nuoide đã tư vấn, bạn nên cân nhắc thật kỹ lưỡng khi chọn nuôi loại gà nào cho phù hợp với địa bàn
mình đang ở. Còn riêng mình thì khuyên bạn suy nghĩ cho thật kỹ hãy ...newway. Cái gì cũng có giá của nó.
Học phí "gà way" cũng không rẻ lắm đâu: kỹ thuật, dịch bệnh, thị trường cái nào cũng có thể vượt khỏi tầm kiểm soát.
Mình tạm tính một bài toán thực tế của bạn:
Nuôi gà: số gà nuôi thả của bạn khoảng 350 - 400 con (2m vuông/ con: là hơi chật). Mỗi vụ bạn thu lãi cho 10 triệu đồng.
(30.000 đ/ con). Mỗi năm bạn thu được 3 vụ x 10m = 30m/năm.
Đi làm: 3m x 12 tháng = 36m (trừ tiền linh tinh còn lại 30m)
Khỏe: không phải dự họp hành, không phải nghe ai chỉ đạo và cũng không phải làm vừa lòng 1 ai (lãnh đạo).
Lo: Vốn, thị trường, hàng xóm cự nự (có thể là thưa kiện), kê tặc, dịch bệnh ... và còn nhiều nữa.
Lời khuyên (ý kiến cá nhân, có thể đừng quan tâm): Với diện tích của bạn thì không thể thuần nông để làm giàu.
Hãy sử dụng mảnh đất của mình để thư giản sau những buổi ... họp hành mệt nhọc: trồng rau, cây cảnh (ăn trái),
nuôi gà số lượng nhỏ để tiêu khiểng, nuôi bồ câu hoặc trồng lan ... Những thú vui đó sẽ cho bạn thoải mái về tâm lý,
và có thể là có những thu nhập đáng kể. Biết đâu được, trong vòng 1 hoặc 2 năm gì đó, nhà bạn là nơi những "cấp dưới"
làm điểm tụ họp thường xuyên vào những chiều thứ sáu, thứ bảy hay chủ nhật để được "lãnh đạo" đãi những món đặc sản
đồng quê. Chắc bạn cũng biết: "Tư tưởng không thông, vác bình tông không nổi" phải không?
Cái quan trọng nhất là thông tư tưởng đi rồi chọn gì cũng được. Phải "quyết liệt" chứ đừng "quyết" riết rồi "liệt" luôn.
Theo ý riêng của mình: gà nuôi chơi thì dễ ăn thiệt (nhỏ lẻ để ăn là chính) còn nuôi thiệt thì học phí cũng hơi cao.
Đặc biệt, với những tay nông dân cày đường nhựa như tụi mình, học phí khó tính lắm.
Có thể bạn không cần quan tâm đến một bài tư vấn không liên quan gì đến câu hỏi.
Chúc bạn luôn thành công trong mọi lựa chọn của mình.

Nói nhu bác holachinh mình minh thấy hay đó.có lúc trong công việc gặp phải một số khó khăn nhất định mà mình không vượt qua được thì cảm thấy chán nãn và có ý định đổi nghề.thì điều quan trọng là bạn phải nghỉ ngơi hay đi du lịch vài ngày cho đầu ốc thoải mái rồi hãy suy tính tiếp.như thế những suy nghĩ cũng như các quyết định của mình chắc chắn sẽ tốt hơn và chu đáo hơn.mình cũng đã từng trãi qua giai đoạn đó nên mình khuyên bạn hãy thật bình tỉnh để có một quyết định đúng đắn nhất.
vài lời chia sẽ với bạn....:5^:

Xin cảm ơn các anh đã có những lời tư vấn cũng như lời tâm sự hũu ích.

Anh nuoide oi, anh có thể nói chi tuết hơn hoặc cho em vài link tài liệu nuôi gà bằng mô hình nuôi nhốt không anh. Em cảm ơn!

bác kiếm các bài liên quan tới việc nuôi gà rồi tham khảo nêu trong quá trình nuôi gặp cái gì thì hỏi mấy bác ấy sẽ tra lời, Còn tài liệu thì có rất nhiều quan trọng là bác có chịu kiếm không thôi :D

Back