Nuôi gà thả vườn

• Thread starter Quyencb
  • Ngày gửi
Chào cả nhà ! Mình đang có ý định nuôi gà thả vườn, mình có 1500m2 đất, mong các bạn giúp đỡ, nuôi giống gì tốt nhất ? Và tự nhân giống hay nên mua về nuôi ?

Chào cả nhà ! Mình đang có ý định nuôi gà thả vườn, mình có 1500m2 đất, mong các bạn giúp đỡ, nuôi giống gì tốt nhất ? Và tự nhân giống hay nên mua về nuôi ?
mình thấy ở vùng bắc ninh, hải duơng thấy có giống gà luơng phuợng lai gà hồ cho năng suất khá tốt, chất luợng thịt ok và rất phù hợp nuôi thả vuờn. ngoài ra bạn có thể nghiên cứu giống cỏ mía, gà lai chọi.... trên thị truờng giờ có rất nhiều giống gà thả vuờn đó?

Mình là qly kthuat của cty minh dư miền bắc.bạn có thể vào minhdu.net tham khảo.thanks

B phải nhớ là nuôi gà để bền tốt, tránh mất mát phải đầu tư cơ sở vật chất. Vì như bé con, phải để ở nơi sạch khuẩn. Để trong 2 tháng làm hết vacxin cho gà thì từ sau 2 tháng chỉ lo thức ăn tăng dần. Nuôi thả là bạo dạn lắm đó vì rãi vôi, phun thuốc mắc công. Kháng sinh luôn sẵn sàng. Gà rất nhiều bệnh, tăng trọng sẽ thấp, tiêu tốn thức ăn lớn hơn do gà k hấp thu lượng lớn khi bệnh. Chi phí nuôi độn lên mang tính hên xui vì b sẽ k biết mình đang đối mặt với mầm bệnh nào. Chưa kể ra được lứa gà thì kháng sinh có thể tồn đọng.
Nên xác định là đầu tư một cục vào chuồng khép kín để giảm giá thành sản xuất. Hai là nuôi gà thả rồi bói bệnh.

Bạn ducdo92 nói rất hay.
Mô hình nuôi trồng như thế nào, phải cụ thể vào tình hình đất đai, thời tiết của bạn.
Nếu vùng bạn thời tiết khô ráo, ít mưa lạnh, thì có thể nuôi thả vườn.
Nếu mưa nhiều, đất ẩm thấp, không khô ráo thì không nên thả vườn vì như bạn ducdo92 nói thì sẽ khó kiểm soát mầm bệnh.
Con giống nên nuôi con gì cũng phụ thuộc vào điều kiện vùng bạn.Chứ ngồi phán thì khác gì thầy bói xem voi.

Mình nghĩ bạn nên suy nghĩ một mô hình mà nuôi mà bạn cho là phù hợp nhất với bạn. Kết hợp với các thông tin đất đai và thời tiết vùng bạn để mọi người cùng bàn luận thì sẽ sát sao tình hình thực tế hơn.

Back