Nuôi gà từ 600gr đến 700gr liệu có sai lầm không?

• Thread starter LyHien
  • Ngày gửi
Do ham chăn nuôi cho dù công việc đang bận tất bật nhưng máu chăn nuôi thì không cưỡng lại được
đã làm xong chuồng trại dự định nuôi gà thả vườn diện tích đất em dc 320m2
:lol:
do gần campuchia cho nên có nguồn gà cpc về trọng lượng từ 600gr đến 1kg .em định mua về để vổ béo đạt trọng 1k5 đến 2kg là xuất bán:mellow:
Xin anh chị cô chú nào từng nuôi gà ta thả vườn có kinh nghiệm góp ý dùm em ý định như vậy là đúng hay sai.và nên dùng thức ăn gì trong giai đoạn này để gà tăng trọng nhanh mau bán:mellow:
và gà em chuyển về như thế thì nên dùng thuốc hay vacin gì để phòng bệnh cho gà là tốt nhất.do gà nhập về từ nhà vườn ,em dc biết là chưa từng dùng thuốc gì cho uống..:approve:
thank bà con agriviet chúc sức khỏe bà con.....:huh:

Gà nuôi dưới 1 ký, thì tỷ lệ thịt so với tiền thức ăn khá cao,
nhưng trên 1 ký, thì tỷ lệ này thấp, và trên 1 ký rưỡi thì lại
càng rất thấp. Gà ta trên 2 ký thường là gà trống thiến.
*
Vậy, bạn thử nuôi đến 1 ký rưỡi xem lời lãi ra sao, chứ đừng
nuôi trên ký rưỡi.
*

Cám ơn bác anhmytran
Anh em nào có kinh nghiệm làm ơn cho thêm vài lời khuyên thank anh em.........

Do ham chăn nuôi cho dù công việc đang bận tất bật nhưng máu chăn nuôi thì không cưỡng lại được
do gần campuchia cho nên có nguồn gà cpc về trọng lượng từ 600gr đến 1kg .em định mua về để vổ béo đạt trọng 1k5 đến 2kg là xuất bán:mellow:
Xin anh chị cô chú nào từng nuôi gà ta thả vườn có kinh nghiệm góp ý dùm em ý định như vậy là đúng hay sai.và nên dùng thức ăn gì trong giai đoạn này để gà tăng trọng nhanh mau bán:mellow:
và gà em chuyển về như thế thì nên dùng thuốc hay vacin gì để phòng bệnh cho gà là tốt nhất.do gà nhập về từ nhà vườn ,em dc biết là chưa từng dùng thuốc gì cho uống..:approve:

Đối với bản thân tôi thì mua gà như vầy có thể gọi là ko rõ nguồn gốc. như vậy cũng đồng nghĩa với người mù đi trong đêm rồi. Nếu có máu chăn nuôi và muốn nuôi con gà, tôi khuyên bác nên chọn mua gà thả vườn từ 1 ngày tuổi để làm đúng quy trình chủng ngừa phòng bệnh cho đàn gà!
chúc bác thành công! Phuc 0939 199 872

thank ngocphucit nhiều.mình cần thêm 1 vài góp ý nữa thank bà con đã quan tâm

theo mình nghĩ, điều quan trọng nhất của bạn hiện giờ là vần đề con giống. Có rõ nguồn gốc hay không ? Vì lý do đó, gà bị bệnh mình không thể kiểm soát hết được. Sẽ rất là nguy hại. bạn không có nói gà bạn định nuôi là gà gì, ( gà ta, tam hoàng hay gà công nghiệp ...) nên không thể tư vấn về thức ăn cho bạn được.

Gà mua của nhà vườn bạn ơi.gà ta........
hầu như gà ko có bệnh nhưng nếu mình muốn phòng bệnh thì nên dùng thuốc gì ở trọng lượng 800gr đến 1kg.thank bạn

Theo kinh nghiệm riêng của mình, thì vấn đề phòng bệnh khi đàn gà khỏe mạnh, thật sự không cần thiết lắm. Nhưng trong vấn đề thức ăn thì nên bổ sung vitamic C, B-complex , Men tiêu hóa và đặc biệt là thuốc cầu trùng ... 1 cách điều độ và có sơ đồ riêng của bạn. Bạn có thề phân chia bổ sung những loại đó cho phù hợp. Ý kiến của riêng mình về vaccine thì chỉ cần 2 loại : dịch tả, và tụ huyết trùng là quan trọng.

thank ngocphucit nhiều.mình cần thêm 1 vài góp ý nữa thank bà con đã quan tâm
Dung vay neu ban dam me nhu vay thi nen mua ga tu 1 ngay tuoi ve nuoi de hieu ro hon ve cac moc thoi gian tiem phong.7ngay lasota lan 1, 10 ngay chung dau, 14 gumboro, 21 ngay lasota lan 2, 35ngay lasota lan 3, 45ngay tu huyet trung, ga toi ap dung nghiem ngat lich phong nen dan ga rat khoe manh va phat trien tot, 2 thang dat trung binh 600gram, con lon gan 1ki.ga o trong giai doan nhu cua ban thi nen cho an day du cac chat nhu cam, gao luc nau voi ca, khoai, bi, chuoi cay, rau xanh, luc binh, moi thu tron chung, ngoai ra con phai dam bao vitamin b-complex, C, cac dien giai, men tieu hoa,..trong giai doan nay ga dang ra long con rat nhieu can bo sung vitamin b12 de giup muot long, chong can mo, dung day du nhung che do chac chan se thanh cong, tuy ton kem nhiu loi it nhung dam bao chat luong va uy tin.chuc cac chu cac ban thanh congNeu ai co nhu cau mua ga tet xin lien he 0987001215.

hầu như gà ko có bệnh nhưng nếu mình muốn phòng bệnh thì nên dùng thuốc gì ở trọng lượng 800gr đến 1kg.thank bạn
Từ 800g đến 1000g gà có thể mắc rất nhiều bệnh: Tụ huyết trùng, dịch tả, CRD (hô hấp mãn tính), cúm H5N1, gumboro cầu trùng, Ecoli, giun sán, .... Nói chung là muốn phòng bệnh thì bác vẫn phải làm vaccine như gà con 1 ngày tuổi thôi nhưng cái này nguy hiểm hơn do khi làm vaccine thi phải trên 2 tuần thì cơ thể con vật mới tạo được kháng thể kháng lại bệnh.

Nếu muốn phòng bệnh thì ngoài vaccine tiêm đúng quy trình. bác phải phòng thêm bệnh tụ huyết trùng khi thời tiết thay đổi hoặc khi con gà bị stress nặng (do bác di chuyển chổ ở khi mua gà về). Bệnh này mình có thể dùng Enrofloxacine liều 20mg/kg P/ ngày hoặc Amoxicilline liều 50mg/kg P/ngày...<meta name="Generator" content="Microsoft PowerPoint 9"><!--[if !mso]> <style> v\:* {behavior:url(#default#VML);} o\:* {behavior:url(#default#VML);} p\:* {behavior:url(#default#VML);} .shape {behavior:url(#default#VML);} v\:textbox {display:none;} </style> <![endif]--><meta name="Description" content="25-Oct-11"><!--[if !ppt]--><style> .O {color:black;} a:link {color:blue !important;} a:active {color:#C0504D !important;} a:visited {color:purple !important;} </style><style media="print"> <!--.sld {left:0px !important; width:6.0in !important; height:4.5in !important; font-size:103% !important;} --> </style><!--[endif]--><o:shapelayout v:ext="edit"></o:shapelayout><o:idmap v:ext="edit" data="2"></o:idmap>
</p:colorscheme>
Tăng cường sức đề kháng bằng Vitamin tổng hợp, đặc biệt là vit C, B-complex...
Chúc bác thành công!
</p:colorscheme>

cái này con tùi vào bạn dùng vacxin hay kháng sinh .còn kháng sinh thì từ 3 ngày tuổi nà dùng được rồi còn còn gà được 1kg thì dùng được vắcxin lasota hệ hai rồi dùng cách tiêm

Do anh em đã tư vấn kháng sinh và vaccin rồi.Nên mình chỉ tư vấn giúp bạn chút kinh nghiệm dân gian là :Tỏi,nghệ,gừng,3 thứ trộn lại bầm nhiển trộn với thức ăn.40g ta trôn với 1 kg thức ăn,nếu chổ bạn có dế mèn.thì hãy ngâm rượu dế mèn,khoảng 15 ngày ta lấy rượu uống,lấy dế cho gà ăn.cách nuôi gà của mình như vậy đó và mình cũng ko xử dụng kháng sinh hoặc vaccin gì cả.biết rằng nuôi theo cách của mình thì rất mạo hiểm.nhưng cách này mình học của người bạn gần nhà,chú ấy nuôi khoảng 5 năm theo cách này rất hiệu quả.có lần gà của mọi người bị cấm gia cầm,nhưng gà của chú ấy vẫn sống ok.thân

Theo mình thì lần đầu ban nên mua khoản 50-100 con về nuôi thử nghiệm trước đã; đồng thời phòng bệnh cho dàn gà theo các cách trên và tham khảo thêm một số thông tin khác về nuôi gà trên diễn đàn!
Quan trong là bạn phải theo dõi kỹ đàn gà, ghi nhận tất cả thông tin liên trong quá trình nuôi. Sau khoản 2 tháng là bạn có thể xuất bán gà được rồi và lúc đó ngồi lại xem xét phân tích xem hiệu quả như thế nào để tiếp tục lứa khác nếu thấy khả quan. Thực tế công việc sẽ cho bạn nhiều bài học quý báu!

Do anh em đã tư vấn kháng sinh và vaccin rồi.Nên mình chỉ tư vấn giúp bạn chút kinh nghiệm dân gian là :Tỏi,nghệ,gừng,3 thứ trộn lại bầm nhiển trộn với thức ăn.40g ta trôn với 1 kg thức ăn,nếu chổ bạn có dế mèn.thì hãy ngâm rượu dế mèn,khoảng 15 ngày ta lấy rượu uống,lấy dế cho gà ăn.cách nuôi gà của mình như vậy đó và mình cũng ko xử dụng kháng sinh hoặc vaccin gì cả.biết rằng nuôi theo cách của mình thì rất mạo hiểm.nhưng cách này mình học của người bạn gần nhà,chú ấy nuôi khoảng 5 năm theo cách này rất hiệu quả.có lần gà của mọi người bị cấm gia cầm,nhưng gà của chú ấy vẫn sống ok.thân

1.0kg tỏi + gừng + nghệ trộn 25kg thức ăn. Ok, bác cho mọi người biết tỷ lệ tỏi gừng và nghệ mới được chứ!

nếu bạn đã có quyết tâm muốn mua đàn gà nầy thì mình xin góp ý thêm !
lúc bắt gà bạn phải quan sát kỹ từng em một , mạnh thì bắt còn thấy suy dinh dưỡng thì bỏ lại , vì những em suy dinh dưỡng khi vận chuyển sẽ làm chúng mau mệt . những em đạt yêu cầu chọn bắt bạn chích liền mõi em 1cc thuốc ( ADE, becomlex.c ( bạn pha 8cc BCL + VỚI 2CC VITAMIN.C =10CC . CHÍCH CHO 10 CON). vừa tăng sức đề kháng ,bồi dưỡng cơ thể.
khi vào trại mới của bạn thì đừng cho uống nước liền ,cũng không cho ăn , sau 3 tiếng thì cho uống nước pha với bột điên giải. 1 tiếng sau thì cho ăn vừa no.
3 ngày sau thì bạn có thể tiêm ngừa NEUCATCHOL. hệ chủng 100 liều cho 100 con . thuốc nầy kháng dịch tả rất hay ,sau khi được tiêm ngừa gà khỏe mạnh mau lớn , gà từ 800g trở lên thì ăn rau xanh rất nhiều.tiêu tốn thức ăn không bao nhiêu so với lúc 1 tháng tuổi.
mình thấy xác dừa gà cũng cần lắm bạn có thể bổ sung thêm ,vì gà ở giai đoạn nầy rất cần chất xơ.( nên chọn xác dừa mới trong ngày ).
chúc bạn thành công.

tốt nhất là gà 1 ngày tuổi, mình làm vaccine đầy đủ. còn nhập gà như bạn thì gà chưa chắc làm vaccine đầy đủ.còn nếu ban đã nuôi như vậy rồi, thì vỗ béo gà có 2 cách.
thứ 1: bột cá và bắp +++ thêm
thứ 2: cám đậm đặc + ++ thêm.
chúc bạn thành công

--------

ông lamtung này muốn nấu canh gừng hay sao vậy, có thêm rươu dế mèn nữa chứ, nếu mà nuôi 2 hay 5 mười con thì có lẽ được, chứ nuôi 2000 con thì có làm vậy đượ không? hiện tại vaccine là đã có đầy đủ cho gà ở tiệm thuốc thú y, trừ vaccine cúm thì nhà nước phát

Last edited by a moderator:

Hi có câu trả lời rồi đây ,gà em đã lên đường không còn 1 con.nguyên nhân bệnh tụ huyết trùng
Lần sau em hỏng dám nữa .....
Lần sau mua gà con về nuôi cho chắc ăn ,dùng thuốc theo lịch là yên tâm nhất sợ lắm rồi tổn thất hơn 7 chai

Back