nuôi giun đất trên ruộng lúa

• Thread starter Dương Như Ếch
  • Ngày gửi
Em đang có ý định nuôi giun đất ( các bác lưu ý là giun đất nhé chứ không phải giun quế) trên đất ruộng lúa đất bán ngập, không biết có ổn không, Xin các bác cho ý kiến

Em đang có ý định nuôi giun đất ( các bác lưu ý là giun đất nhé chứ không phải giun quế) trên đất ruộng lúa đất bán ngập, không biết có ổn không, Xin các bác cho ý kiến
bạn lấy nick chữ "ếch" hèn gì khoái nuôi giun và ruộng lúa.
bạn nên tìm hiểu thêm bề đặc điểm sinh học của giun đất trên các trang mạng. mình có thể tóm tắt như sau:
1. giun đất không thích ở dưới nước, nó cần phải thở.
2. trên ruộng lúa nếu mình bón phân làm tăng lượng acide nên giun sẽ bỏ đi hoặc chết.

Tại sao lại nuôi giun đất? tại sao phải nuôi trên ruộng lúa vậy bác?
-Giun đất tuy to con hơn giun quế nhưng dinh dưỡng thì thua xa, phân giun đất củng kém xa phân giun quế
-Nuôi ruộng lúa, tuy rộng rãi thoải mái, nhưng khó quản lý và xử lý khi bị ngập.....bên cạnh đó nó còn hao hụt nhiều?
Nước ngoài củng có nuôi dun đất, nhưng chủ yếu dùng để xử lý rác thải mà thôi, thức ăn nhiều và ko ở môi trường nước như ở ruộng lúa....

Tại sao lại nuôi giun đất? tại sao phải nuôi trên ruộng lúa vậy bác?
-Giun đất tuy to con hơn giun quế nhưng dinh dưỡng thì thua xa, phân giun đất củng kém xa phân giun quế
-Nuôi ruộng lúa, tuy rộng rãi thoải mái, nhưng khó quản lý và xử lý khi bị ngập.....bên cạnh đó nó còn hao hụt nhiều?
Nước ngoài củng có nuôi dun đất, nhưng chủ yếu dùng để xử lý rác thải mà thôi, thức ăn nhiều và ko ở môi trường nước như ở ruộng lúa....
Dinh dưỡng đọc tài liệu nước ngoài thấy như nhau mà. Phân cũng như nhau nếu cùng 1 chế độ chăm sóc. Có chăng con giun đất sinh sản kém hơn con trùn. Con giun đất hok chịu nước đc, nó sống khô hơn con trùn. Nên rất khó để nuôi trên ruộng bán ngập. Trong khi đó lượng phân và thuốc trừ sau sẽ tiêu diệt 1 phần lớn nữa. :(

Dinh dưỡng đọc tài liệu nước ngoài thấy như nhau mà. Phân cũng như nhau nếu cùng 1 chế độ chăm sóc. Có chăng con giun đất sinh sản kém hơn con trùn. Con giun đất hok chịu nước đc, nó sống khô hơn con trùn. Nên rất khó để nuôi trên ruộng bán ngập. Trong khi đó lượng phân và thuốc trừ sau sẽ tiêu diệt 1 phần lớn nữa. :(
Bác nói vậy là sai rồi, phân con giun đất nhìn toàn đất bùn, giá trị dinh dưỡng ko bằng trùn quế được. phân trùn quế rất giàu đạm, có thể cho gia cầm và cá ăn được, có thể hòa nước tưới cây hoặc bón trực tiếp.

Bạn VuHaTam góp ý thế là đúng rồi.
Có thể tránh được những điều này bằng cách:

1- Nuôi Giun trên đồng màu (khô cạn).
2- Không bón phân. Cho giun ăn cứt trâu bò,
và xác thực vật đã thối rữa nhưng ít thôi.
Sau khi chúng ăn rồi, thì phải lấy cứt đi.
Điều này khó khăn, vì chúng sống trong đất,
và nhào trộn cứt vào đất. Phải giữ độ PH
không dưới 6,5. Mỗi ngày cho ăn không quá
1/3 đến 1/2 trọng lượng giun.

Canada có nghề nuôi giun đất to, hàng năm
bán giun cho Mỹ và thế giới làm mồi câu cá
đến 50 nghìn đôla.

Giun là loài lưỡng tính. Chúng cặp đôi và
trao đổi tinh trùng ở vòng sinh dục.

Sau đó vòng này tụt dần xuống, rồi giun bỏ
trứng và tinh trùng vào đó. Vòng tụt hẳn ra
ngoài và cụm lại ra cục có hình củ hành:

Nuôi tốt, mỗi mét vuông có thể có hơn 4 trăm con.
Giun 1 năm tuổi là đẫy cỡ, thường sống 2 năm, và
tuổi thọ nhất có đến vài năm.

Trong các loại giun, thì giun quế mau chóng lớn và
sinh đẻ, nên người ta nuôi chúng. Nuôi giun đất bự
cỡ ngón tay, dài hơn 1 gang thì chưa được phổ biến.
Nay bạn nuôi, thì sẽ phổ biến cho bà con và thế giới
biết, nhưng có lời lãi không, thì chưa biết.

Back