nuôi giun đất.ý tưởng và kết quả

em muốn con giun đất số lượng lớn để cho gà ăn bổ sung.
kô biết con giun đất này có thể nuôi sinh sản được kô. có thể nuôi theo phương pháp như nuôi trùn quế kô.
ai đã đi trước rồi thì cho em xin ít kinh nghiệm:D

khac day ban oi, neu ban nuoi giong trun que thi chung chet het. toi da tung doc thay quon sach huong dan nuoi giun dat roi, ngoai hieu sac co nhieu do ban mua lay 1 cuon tham khao. chuc ban thanh cong

khac day ban oi, neu ban nuoi giong trun que thi chung chet het. toi da tung doc thay quon sach huong dan nuoi giun dat roi, ngoai hieu sac co nhieu do ban mua lay 1 cuon tham khao. chuc ban thanh cong
Bạn có thể cho biết tại sao nuôi giống trùn quế thì chúng chết hết? Mình thấy AE trong Diễn đàn nuôi trùn quế rất thành công mà bạn.

Theo mình, khó có thể nuôi giun đất theo phuơng pháp nuôi giun quế được.
- vì điều kiện sống của chúng là ko hoàn toàn giống nhau.
- ko cùng chi, khác về nguồn t.ăn.
Giun đất có tác dụng làm tơi xốp đất đai, và thức ăn chính là đất, và các chất mùn trong đất.
Còn mình mới chỉ nuôi giun quế, tuy chưa thực sự thành công, nhưng cũng khá là đơn giản.
Nếu bạn nghiên cứu, nhân giống đựoc giun đất thì rất tốt trong ngành nông nghiệp, ngoài tác dụng làm t.ăn trong chăn nuôi nó còn cải thiện rất tốt đất nông nghiệp.

Good luck!

nếu bạn muốn biết vào google tim kiếm trại trùn an phú, ở đó nuôi trùn nhiều lắm

trùn đất

em muốn con giun đất số lượng lớn để cho gà ăn bổ sung.
kô biết con giun đất này có thể nuôi sinh sản được kô. có thể nuôi theo phương pháp như nuôi trùn quế kô.
ai đã đi trước rồi thì cho em xin ít kinh nghiệm:D
giun đất và giun quế khác nhau đấy. Mình thường dùng nó làm mồi câu nên cũng biết chút ít. Thằng này có màu sắc và điều kiệnn sống khác giun quế. Nó thường trú ngụ duới những gốc cây dại, nhất là cây dền dại, thức ăn thường là mùn đất.Mình cũng có ý định nuôi thằng này, đã nuôi thử nhưng không thành công, hình như nó thích ở dưới các gốcc cây dại để hút nhựa cây hay sao đấy( chỉ đoán mò, ko có bằng chứng cụ thể).Nếu nuôi như trùn quế thì ko dc. Ai có hiểu biết về thằng này thì chia sẽ kinh nghiệm nghen. Thanks!
---------------
bác tungquangcat có thể cho tôi biết tên sách và tác giả được không? tôi cũng đang quan tâm đến con giun này. Thanks bác trước nhé!

Last edited by a moderator:
giun đất hình như chưa ai nuôi thương phẩm cả bác ạ. chắc do ko hiệu quả

Hồi bé tôi có nuôi giun đất (trùn đất) để cho gà vịt ăn bằng cách đào hố, sau đó cho đất tơi xốp vào một ít, bắt vài con giun (đi đào) bỏ vào. Hàng ngày cứ tấp rơm rác rau cỏ các loại xuống, tưới giữ cho ẩm ẩm. Sau đó nửa tháng trở đi là giun lúc nhúc, bới lên cho gà vịt ăn sướng lắm. Bây giờ thì nuôi trùn quế, cho ăn bằng phân bò . Hai loại giun này khác hẳn nhau đấy. Nhưng trùn quế có thể ăn mùn rác được chứ giun(trùn) đất không ăn phân được đâu.

nếu là ý tưởng mình cùng góp ý đào sâu không chừng nếu phát triển được thì rất tốt cho vật nuôi.
theo tôi trùn quế nhỏ con,nhưng sinh sản nhanh,nhân đàn lẹ
trùn đất(trùn quắn, trùn cơm,trùn hổ...)vẩn nuôi được chứ,sanh sản chậm
tôi cần trùn quế,tìm mua không có nên phải chịu khó đi đào trùn đấtvề cho cá con ăn,cho ăn không hết còn dư tôi để lại nuôi(rọng lại thôi) thấy chúng vẩn lớn đó vấn đề là phải làm thế nào cho nó phát triển nhanh,còn thức ăn của chúng dể tìm hơn thức ăn trùn quế.
chờ bà con đóng góp,bắt tay vào làm.không thử không biết
thân

chịu thua các bác rùi.ai bảo con jun đất ko nuôi đc.
nó la loại an chất mùn.ko ăn tạp như trùng quế.cho ăn phân trâu phân bò cũng đc. nhung phải ủ rùi đê khô.

trùn quế là giun đất mà chỉ tại no ăn phân la chính thôi. nuôi giun đất về cơ bản la giống nhau chỉ thêm cái cho nó thêm đât và cỏ la đươc

Back