Nuôi Heo Cám Gì Không Sợ Hậu Hoạ?

• Thread starter Bizboss
  • Ngày gửi
Kính Chào Các ACE!

Mình dựng topic này không biết có phù hợp không nhưng mình nghĩ chúng ta cũng cần cân nhắc trước khi chọn một hiệu cám. Mỗi thương hiệu khác nhau có giá cả và chất lượng cũng rất khác nhau. Vấn đề mình muốn đề cập đến là đằng sau cái chất lượng đó có tiềm ẩn các chất hoocmon tăng trường chết người hay những chất cấm khác?

Theo xu hướng "Bảo vệ sức khỏe người tiêu dùng" thì mình chắc rằng một ngày nào đó các loại gia súc có sử dụng các chất cấm sẽ bị sờ mó và biết đâu đàn heo của chúng ta dính chưởng thì sao? Mình ôm xô hay nhà sx thức ăn chịu???

Nếu ACE đã sử dụng qua các hiệu cám mà hiệu quả nhìn là thấy như "Bung đùi", "Nở mông", "ngủ ngáy như sấm" hay "liệt cả chân vẫn lết đến ăn" thì vui lòng cảnh báo cho AE ta né nhé.

Mình thấy thằng Nupak nghi ngờ đấy bà con ơi!!!

Kính Chào Các ACE!

Mình dựng topic này không biết có phù hợp không nhưng mình nghĩ chúng ta cũng cần cân nhắc trước khi chọn một hiệu cám. Mỗi thương hiệu khác nhau có giá cả và chất lượng cũng rất khác nhau. Vấn đề mình muốn đề cập đến là đằng sau cái chất lượng đó có tiềm ẩn các chất hoocmon tăng trường chết người hay những chất cấm khác?

Theo xu hướng "Bảo vệ sức khỏe người tiêu dùng" thì mình chắc rằng một ngày nào đó các loại gia súc có sử dụng các chất cấm sẽ bị sờ mó và biết đâu đàn heo của chúng ta dính chưởng thì sao? Mình ôm xô hay nhà sx thức ăn chịu???

Nếu ACE đã sử dụng qua các hiệu cám mà hiệu quả nhìn là thấy như "Bung đùi", "Nở mông", "ngủ ngáy như sấm" hay "liệt cả chân vẫn lết đến ăn" thì vui lòng cảnh báo cho AE ta né nhé.

Mình thấy thằng Nupak nghi ngờ đấy bà con ơi!!!

Bác có nghi ngờ như thế nào thì hãy nó ra những gì mà bác thấy được hoặc trực tiếp gặp phải để ACE có thể tin tưởng và đề phòng, chứ bác nói như vầy có thể dễ gây sự hiểu lầm lắm đó.

cám & thuốc

nếu muốn quản lý được có 02 cách:
1. người dân chăn nuôi phải được đi học để nâng cao ý thức cộng đồng (tự ý thức).
mà việc này thì còn lâu mới làm được, nhất là kiểu giáo dục con người như bây giờ thì việc tự ý thức xem như là việc viển vông - một vài đứa trẻ lớn lên biết nghĩ cho mọi người xung quanh thì do gia đình dạy mà có.
2. tối thiểu mỗi xã phải trang bị đủ máy móc hiện đại để kiểm tra và phải có một ông Thú - y công minh cầm đầu kết hợp với một ông Hành pháp nghiêm minh, làm việc vì mọi người.
Thử hỏi một tỉnh có bao nhiêu huyện, một huyện có bao nhiêu xã, có bao nhiêu thanh quan, và là thanh quan thì mọi ngườ đóng góp tiền trả công có đủ để thanh quan sống và phát triển không?
tóm lại theo mình thì xã hội chưa đủ khả năng giải quyết đâu.
mỗi chúng ta tự ý thức được bao nhiêu hay bấy nhiêu.
(mình nuôi máy con heo, không cho ăn thuốc nở mông - bung đùi, bà hàng xóm quê gốc Thanh hóa góp ý: "sao chú nuôi heo mà ngu thế - không cho ăn hàng sao bán giá cao được"
mình đành cười và bỏ đi - pó tay thôi)

Bác có nghi ngờ như thế nào thì hãy nó ra những gì mà bác thấy được hoặc trực tiếp gặp phải để ACE có thể tin tưởng và đề phòng, chứ bác nói như vầy có thể dễ gây sự hiểu lầm lắm đó.

Thì em thấy nó phát triển quá mức với những biểu hiện như nêu trên, không phải heo nhà em không đâu mà của mấy người em quen cũng dung cám ấy và cũng có hiện tượng như thế. Thế là em nghi nghờ thôi mà, minh đâu có các xét nghiệm đâu mà khẳng định. Đó chỉ là bảo vệ chính mình thôi bác ơi, em chuyển dùng cám cargill rùi, đắt tí nhưng được cái an tâm vì nhiều người nuôi cám ấy thấy tốt.

mình thì đã sử dụng nhiều loại cám rồi tuy nhiên công bằng mà nói thì những mặt hàng thức ăn liên doanh điều có chất lượng cả thức ăn nào sau khi nuôi cũng điều cho ngoại hình của heo tốt như đùi to ... cái này có lẽ phần nhiều nằm ở con giống giống siêu nạc thì mông đùi to điều nở nang mà.
:unsure:
còn về các chất kích thích thì có hãng thức ăn nào mà lại ko sử dụng chứ chỉ có điều là loại nào cấm sử dụng và loại nào dc phép sử dụng mà thôi

Thì em thấy nó phát triển quá mức với những biểu hiện như nêu trên, không phải heo nhà em không đâu mà của mấy người em quen cũng dung cám ấy và cũng có hiện tượng như thế. Thế là em nghi nghờ thôi mà, minh đâu có các xét nghiệm đâu mà khẳng định. Đó chỉ là bảo vệ chính mình thôi bác ơi, em chuyển dùng cám cargill rùi, đắt tí nhưng được cái an tâm vì nhiều người nuôi cám ấy thấy tốt.

Cũng không thể nói như thế vì chỉ là ý kiến cá nhân, không có một chứng cứ chứng mình rằng loại cám nào tốt, loại nào xấu. Bạn cảnh giác và có tinh thần bảo vệ chính mình và nhất là bảo vệ người tiêu dùng vậy là rất đáng hoan nghênh. Theo mình nghĩ nếu đã tính toán ra hiệu quả của một loại thức ăn nào đó rồi thì nên dùng, chứ đừng vì một cảm nhận không rõ ràng mà thay đổi sẽ ảnh hưởng đến tăng trưởng của vật nuôi là thiệt hại về kinh tế. Còn về các loại cám của những công ty có thương hiệu trên thị trường thì chắc là họ không thể vì cái lợi nhỏ mà là mất đi giá trị lớn của họ đâu.
Nếu bạn thấy nghi ngờ, để làm rõ hơn bạn có thể gởi mẫu đi phân tích cho nó chính xạc

@tuongsinh
Trang trại: Chuyên trồng cây ăn trái, trăn nuôi kết hợp - Phát triễn bền vững. :(: 0989227443
Chỉnh bác tí.hehee

Cũng không thể nói như thế vì chỉ là ý kiến cá nhân, không có một chứng cứ chứng mình rằng loại cám nào tốt, loại nào xấu. Bạn cảnh giác và có tinh thần bảo vệ chính mình và nhất là bảo vệ người tiêu dùng vậy là rất đáng hoan nghênh. Theo mình nghĩ nếu đã tính toán ra hiệu quả của một loại thức ăn nào đó rồi thì nên dùng, chứ đừng vì một cảm nhận không rõ ràng mà thay đổi sẽ ảnh hưởng đến tăng trưởng của vật nuôi là thiệt hại về kinh tế. Còn về các loại cám của những công ty có thương hiệu trên thị trường thì chắc là họ không thể vì cái lợi nhỏ mà là mất đi giá trị lớn của họ đâu.
Nếu bạn thấy nghi ngờ, để làm rõ hơn bạn có thể gởi mẫu đi phân tích cho nó chính xạc

Bác nói đúng, không có xét nghiệm mà đánh giá theo suy diễn là không khách quan. Nhưng nếu đem mẫu đi xét nghiệm thì em không có phí bác à. Vả lại thị trường có nhiều sản phẩm cho mình chon lựa mà, chăn nuôi nhỏ lẻ như mình thì việc đi xét nghiệm mẫu là không khả thi đúng không?

Chính vậy nên em mới đưa ra topic này để mọi người cùng đóng góp cho bà an tâm hơn thôi mà. Không biết mọi người có nhớ cách đây vài năm khi các cơ quan chức năng thông báo cám heo của Cty Uni-President có chứa chất tăng trọng thì giá heo của người nuôi dùng loại cám trên bị thương lái ép giá. Nếu lỡ mình lọt vào cảnh đó thì có xót không chứ?

Em biết đây không phải việc của chúng ta, các cơ quan chức năng có trách nhiệm kiểm tra mẫu các loại cám bán trên thị trường VN. Với tình huống nêu trên thì các bác thấy phần thiệt về ai? Bà con ta nuôi được con heo con gà mà gặp cảnh ấy thì xót lắm.

Hãy tự cứu mình trước khi "...." cứu!

Vấn đề này cũng đáng quan tâm.Đa phần người dân chỉ quan tâm đến tốc độ phát triển không cần biết như thế nào miễn mau lớn, mau nở là được. Bạn Bizboss có tinh thần như thế này thì rất đáng quan tâm. Nếu bạn lo sợ có thể đem mẫu đi xét nghiệm nhưng đừng nói là của nhãn hiệu nào. Nếu phát triển quá mức bình thường mình cũng nên đặt dấu chấm hỏi tại đó.!
Thân!

mình thì đã sử dụng nhiều loại cám rồi tuy nhiên công bằng mà nói thì những mặt hàng thức ăn liên doanh điều có chất lượng cả thức ăn nào sau khi nuôi cũng điều cho ngoại hình của heo tốt như đùi to ... cái này có lẽ phần nhiều nằm ở con giống giống siêu nạc thì mông đùi to điều nở nang mà.
:unsure:
còn về các chất kích thích thì có hãng thức ăn nào mà lại ko sử dụng chứ chỉ có điều là loại nào cấm sử dụng và loại nào dc phép sử dụng mà thôi

Em tìm thấy mấy tấm ảnh của một nhà sản xuất cám, có một dòng sp của họ cũng có nghi vấn (cơ quan chức năng kiểm tra đánh giá thế nào mình không rõ). Bác đánh giá xem thể trạng của đàn heo này tốt là nhờ giống hay nhờ cám?

Xem file đính kèm 2943Xem file đính kèm 2944

có lẽ nghi ngờ của bạn là ko có thừa òi ko bít những con heo đó sử dụng thức ăn gì nhỉ

attachment.php

attachment.php

Về thể vóc, bầy heo đó đẹp! Phải nói là rất đẹp! Nhưng heo này, tôi nghĩ là để làm giống chứ không phải để thịt và chưa đến tuổi đưa vào khai thác.

cám nào?

Thấy ra, nếu topic này chúng ta "bàn luận" về vấn đề cám theo cách chủ quan thì khó lắm bác à!
Nupak hay Cargill hay tất cả các công ty đều có lý lẽ với những gì chúng ta bàn luận.
Riêng mình có ý kiến chủ quan thế này, việc hormone tăng trưởng sử dụng trong thức ăn chắc không công ty nào dại dột mà làm thế!.
Việc tăng trọng nhanh hay chậm tuỳ thuộc vào giống và thành phần quyết định trong thức ăn là đạm (CP). CP cũng là thước đo giá cả từng loại sản phẩm.
Riêng một số kháng sinh trong thức ăn cũng là nguyên nhân hỗ trợ cho tăng trọng nhanh.
vd: Cám nội địa thì giá cả rẻ hơn do đạm thấp hơn hay đơn thuần là "đạm không thể tiêu hoá" như bột lông vũ.
Ý kiến mình là dậy. :)

cái đó là hoàn toàn chính xác rồi bột lông vũ khi đưa vào thì độ đạm cao thường từ 40 - 45 nhưng là đạm ko tiêu hóa được còn các kháng sinh đưa vào thức ăn chủ yếu là nhằm kích thích tăng trọng mà thôi

Bột lông vũ không phải là đạm không tiêu hoá mà là khó tiêu hoá và tiêu hoá ít ở động vật dạ dày đơn như heo, về nguyên tắc vẫn có thể bổ sung vào cám heo với một tỷ lệ thầp để giảm giá thành, nếu cho nhiều quá heo bị ngộ độc không chừng.

Em không biết họ cho vào đạm gì nhưng đạm tổng từ 13%~21% tuỳ từng giai đoạn phát triển của heo. Chỉ tiêu đạm tổng của các hãng khác nhau cũng không giao động mấy nhưng ăn cám khác nhau heo phát triển quá khác nhau thì ai không nghi ngờ phải không các bác?

Nhưng em nghĩ chúng ta không cần bàn luận nữa và đề nghị Mod đóng chủ đề này vì trên đễn đàn đã có chủ đề Hot rồi, heo tăng trọng bằng thuốc cấm bán được giá hơn bà con ơi: http://agriviet.com/home/threads/50637-Thuc-heo-tang-trong-bang-thuoc-cam

Vấn đề hooc môn khoảng 30 năm nữa chúng ta sẽ kiểm soát được giống Hàn Quốc bây giời.

Thứ 1: Do hoocmon tăng trưởng có khoảng 19 chất, tại VN hiện nay có khả năng phát hiện được 3-5 chất.
Thứ 2: Chăn nuôi nhỏ lẻ không thể kiểm soát, do khôing cần kiểm dịch
Thứ 3: Giá cả chăn nuôi chưa được quản lý tốt, không có lợi nhuận sẽ dẫn tới bần cùng sinh đạo tặc
Thứ 4: Nếu ở trong cám thì chỉ có nhà nước mới biết thui các bác ơi, nhưng có tiền thì sẽ không ai công bố đâu. heeeheee

Bác YTHU nói chi phải, tiền bối quả là có khác. Nếu đọc được nhận xét của bác trước thì em không phải lo lắng về vấn đề hóc môn hóc búa này rùi.

Nhưng em cũng thấy ái ngại làm sao ấy, lo cho sức khoẻ người tiêu dùng, sức khoẻ cộng động ở những thế hệ tiếp theo sẽ như thế nào bác nhỉ? Liệu 30 năm nữa như nhận xét của bác có gì sáng sủa hơn không nhỉ?

4 điểm mà bác YTHU nêu ra thật chính xác!Chuẩn không thể chỉnh gì thêm nữa!

Back