Nuôi HEO tại sao không? Nuôi HEO như thế nào?

• Thread starter BigVN
  • Ngày gửi
Có ai tính đc 1kg thịt heo lời đc bnhiu chưa?
Nếu nuôi 1con heo thịt và 1con heo nái, cái nào lời hơn?
Khởi nghiệp với 5con heo nái thì liệu lời lổ, chi phí hàng tháng là bao nhiêu? Sẻ thu đc bao nhiêu, tính theo tháng.
Nuôi bao nhiêu heo để thu 5tr 1tháng...

Dự là năm nay giá heo bình ổn hơn năm ngoái. Có thể năm nay sẽ như năm 2011. Theo e là như thế. Còn chăn nuôi kiểu chộp giật cũng mỏi lắm. Nên mỗi người lựa hướng đí cho mình theo sở thích và sở trường. Hi
Dự đoán thế chứ vài tháng nữa khi người dân các hộ làm trang trại tái đàn giá nó sẽ giảm tuy ko rẻ như năm ngoái. Cách thức em chia sẻ không phải kiểu chộp dựt nhưng minh biết nắm băt giá heo lên từng thời điểm cho xuất chuồng

Bác cho e hỏi cho ăn gì mà âm 600k với 800k vậy ạ??? Theo e biết giá heo giống của cái đàn đấy mua cũng cực thấp. Lợn giờ nuôi loại 2 bề thì chấp nhận giá 33-34 là đúng rồi.

Như họ tính toán giá lợn thịt bán địa phương giá phải từ 38-40k mới hòa vốn.....đó là tự nấu cám gạo, ngô, đậm đặc phối trộn.....
Lợn xuất TQ cũng ăn như vậy gís phải 34-36 mới hòa vốn....còn con giống giá khoảng 270k một con....tôi chỉ biết vậy....quy mô trại từ 500 con trở xuống

Đàn heo mẹ năm nay sẽ hok nhiều như năm ngoái nữa đâu. Tầm này gây lên thì cũng cả 1 tg rồi. Nên cứ chăn nuôi thôi hok lo lắm đâu. Chúng ta sống chung với lũ quen rồi mà :)

Cảm ơn tất cả mọi người ạ, ở chổ em có 1thực tế thế này, heo thịt người ta nuôi khoản 70kg là xuất chuồn à, chuyện này em biết chắc chắn, vì 2lò sẻ heo gần chổ em, em có quen sơ, vì em từng mua phế phẩm heo nuôi cá trê, gà... thí nghiệm thôi ạ, heo khoản 100kg thì bị chê, em đả đi từng vùng ở chổ em để xem xét, còn gà thì cậu em lúc khoản tháng 8-9nhập 2000gà con nuôi bán tết, mà trong đợt tết, đợt tết thì gà đạt khoảng 1,5kg-2kg, nhưng chỉ bán đc khoản 500con, còn lại không bán được nên vẩn nuôi cầm chừng tới nay, bán 1,2 con thì ngta mua, bán với số lượng lớn như vậy lái gà không mua, bò thì em tháy ổn định nhất, nhưng vốn thì quá lớn với em... heo thì em nghỉ nuôi lên 100kg mới lời chứ khoản 70kg thì lổ có khi, đó là thực tế em tự tìm hiểu, mọi người tháy thế nào góp ý em với...
Theo tôi, bạn muốn nuôi heo đạt trọng lượng 100kg cũng không khó, nhưng với điều kiện là phải xây chuồng trại theo quy cách, tức là khi heo hết bú mẹ thì phải nuôi riêng lẻ trong lồng sắt theo mô hình công nghiệp đó bạn và cho heo ăn bằng máng tự động. Chứ nuôi chuồng trại tập trung theo kiểu cũ thì khó đặt lắm. nhà tôi mới xuất chuồng hơn 10 em nhưng khoảng 3 em xấp xỉ 100kg còn lại dao động từ 75-90 à, tôi biết nuôi như vậy không hiệu quả nhưng mình là nông dân vốn ít, nên chưa có khả năng nâng cấp chuồng trại, thức ăn thì cho ăn theo kiểu cũ, khi nào heo la kêu đói thì mới cho ăn. Cũng đã tham khảo lồng sắt, máng ăn tự động, hầm biogas nhưng vốn chưa có nên đành ngậm ngùi thôi bạn.
à quên, còn về gà thì bác không nắm thông tin rồi, hiện trước tết giá gà ổn định nhưng sau tết thì có dịch cúm nên gà và trứng gà giá rớt thê thảm, thương lái thu mua cầm chừng, mình cũng còn hơn 100con khoảng 1.6-2kg nhưng cũng bán được lai rai nè. chăn nuôi là vậy đó, giá cả bấp bênh nhưng mình kịp thời ứng phó, thích nghi nha bạn. hi

bác nuôi theo kiểu truyền thống mà heo đạt trong lg như thế cũng tạm đc rồi. Theo em bác đừng nên nuôi theo kiểu lồng sắt chi phí nhiều với lại tốn tg vệ sinh lắm bác cứ xây chuồng tường 4*7 (18-20) là chuẩn,

Heo 100kg mà bị chê và chỉ mua 70kg là heo 2 bề. Bạn nuôi heo 3/4 or 7/8 máu ngoại xem ngta chê hok? Thức tế con heo 2 bề chỉ tầm 70kg là chuẩn rồi và nếu mua giống nữa với ăn cực kì tốn thì hòa với âm là chuyện thường. Nên ta cần chọn giống heo nuôi sao cho đạt. Còn chuồng trại thì do đk kinh tế rồi làm. Thức ăn cũng thế tùy mình quy mô nuôi và phế phẩm tận dụng.

anh cho em hỏi heo 2 bề là sao nghĩ mãi mà chả hiểu, vấn đề nuôi heo tận dụng nguồn thức ăn phụ phẩm chỉ thích hơp với các hộ gia đình quy mô nhỏ lẻ từ 20 con, còn nuôi mà xem nguồn thu nhập chính ở con heo thì nuôi công nghiệp mới mau có kết quả đc

Heo 2 bề là con lợn mẹ thuộc dòng bản địa như móng cái....Lai với con bố lợn ngoại thì ra loại này gọi là 2 bề. Bụng to như cái thúng ăn hok biết bao nhiêu cho suể. CHậm lớn và bị giới hạn cân, đến 1 kg nhất định nó lớn cực chậm. Loại này càng to cái yếm mỡ chỗ hầu càng lớn. Nên thợ nó mà mua thịt nó sẽ hok mua lợn to. VÌ lắm thịt mỡ bán hok đc. Lợn này đa phần cân đi TQ. Còn dùng phụ phế phẩm mình ý nói đến bã bia rượu .... dùng chăn 50-100 con kết hợp ủ men NN1 với đạm đặc cũng ok mà. Còn chăn CN thì phải có đầu vào, giống tốt rồi cho ăn máng tự động. Lợn mau lớn hơn, đẹp hơn. Trong nam giá lợn còn đắt chứ ngoài này lợn rẻ bèo :(

Heo 2 bề là con lợn mẹ thuộc dòng bản địa như móng cái....Lai với con bố lợn ngoại thì ra loại này gọi là 2 bề. Bụng to như cái thúng ăn hok biết bao nhiêu cho suể. CHậm lớn và bị giới hạn cân, đến 1 kg nhất định nó lớn cực chậm. Loại này càng to cái yếm mỡ chỗ hầu càng lớn. Nên thợ nó mà mua thịt nó sẽ hok mua lợn to. VÌ lắm thịt mỡ bán hok đc. Lợn này đa phần cân đi TQ. Còn dùng phụ phế phẩm mình ý nói đến bã bia rượu .... dùng chăn 50-100 con kết hợp ủ men NN1 với đạm đặc cũng ok mà. Còn chăn CN thì phải có đầu vào, giống tốt rồi cho ăn máng tự động. Lợn mau lớn hơn, đẹp hơn. Trong nam giá lợn còn đắt chứ ngoài này lợn rẻ bèo :(
Bác Kuty ở chỗ nào Hn vậy ạ, e thấy khu vực Bình Lục giá lợn rẻ quá, chỉ đc 36

Bác Kuty ở chỗ nào Hn vậy ạ, e thấy khu vực Bình Lục giá lợn rẻ quá, chỉ đc 36
Tại quê mình dòng lợn vẫn xấu quá. Dưới đó 2 bề vẫn còn nhiều. Trên mình giờ nuôi loại 7/8 nhiều lắm nên giá cũng cao hơn dưới đó. Kim Bảng

Tại quê mình dòng lợn vẫn xấu quá. Dưới đó 2 bề vẫn còn nhiều. Trên mình giờ nuôi loại 7/8 nhiều lắm nên giá cũng cao hơn dưới đó. Kim Bảng
Bác nuôi nhiều ko, e cũng muốn nuôi nhưng kinh nghiệm ko có nên tự nuôi thì nhà ko đồng ý ( e muốn nuôi tầm 3 400c ) nhưng để kết hợp với cp thì cũng ko ăn thua vì ko đủ vốn

Bác nuôi nhiều ko, e cũng muốn nuôi nhưng kinh nghiệm ko có nên tự nuôi thì nhà ko đồng ý ( e muốn nuôi tầm 3 400c ) nhưng để kết hợp với cp thì cũng ko ăn thua vì ko đủ vốn
Mình ít thôi. Có 4 con nái. Với 20 con lợn choai choai. Chăn nuôi đủ sống thôi hihi

Khởi nghiệp với 5con heo nái thì liệu lời lổ, chi phí hàng tháng là bao nhiêu? Sẻ thu đc bao nhiêu, tính theo tháng.
nếu hỏi như ý bạn tức là nuôi quy mô gia đình
trước em nuôi 15 nái 3 nọc 40-50 thịt xin góp ý vầy
1 không nên nuôi heo trong thời zan hiện tại vì
+ giá heo ngoại nhập rẻ + nhiều vì lái thương có lời nên cố mà mua về cho nhiều
+ giá heo thực tế trong nước phụ thuộc quá nhiều vào thương lái ( nó mà nge dịch tai xanh là ép zá hay dịch khác ở heo... )
+ thức ăn chủ yếu là của nước ngoài làm và bán cho ta nên giá cao quá trời ( công ty ở vn nhưng chủ la nước ngoài) ( cibi là của thái lan nhưng bán cho trung quốc rồi hay sao ấy ... )
+ dịch bệnh nhiều + khó như tai xanh heo nái hu thai thịt thì zể chết tùy chủng vẩn có thể chửa được , LMLM bj heo thịt thì nó khó chết vẩn chửa được nhưng tốn kém + kéo zài tháy là nản luôn , nái thì vẩn ok . dịch tả ( quên ko làm vaccin thì ăn đủ đã bị là lay hết đàn + chết ) THT thì vẩn ok xui xui bị vài con nái mất THT cấp chết chưa kịp chửa bệnh , thương hàn vẩn được nhứng tương đối khó vì hay gép, 5 bệnh đỏ thì có vaccij chịu khó thì vẩn ổn . nhưng còn cái anh ***** thì bị khó chửa nhưng củng it bị , đống dáu lợn thì phát hiện kip thời thì zể òm nhung nguy hiểm vì sốt cao chết mất tiu , ecoli heo con thì rủ nhau mà đi vứt , hội chứng tiêu chảy heo con thì co 107 loại hay sao ấy chửa nó củng chán òm tùy mùa mà thay đổi thuốc ...... nói chung nuôi heo quá nhiều bệnh giống y như nuôi gà vịt.
>>>>> nếu vẩn nuôi thì
+ 1 nái 1 năm 2 lứa , 1 lứa trung bình tính 10 con số dư là hay bị còi + trừ hao... 1 con tùy thời điểm có thể 100k-120k/kg hơi x 10kg-13kg/con vậy 1 nái có thể là 10 trịu/ lứa x 2 lứa/năm = 20 trịu ( nếu tính giá trung bình thì chỉ con 1/2 số đó còn thấp thì 1/3 ) x 5 con nái thì thu nhập có thể la 100m là cao thấp là 30 triu ( 5 nái x 20 con/năm/1con nái x 300k/con = ?) chi phí nuôi 1 nái thường thì nông thôn sẻ là 1 bao cám sửa cho nái lúc đẻ + thuốc kich thích sửa bột + cám viên cho heo con + thức ăn trong khi nái mang thai trung bình 3 trịu/con nái là thấp ( tính tương đối thôi chứ chi tiết nửa thì mất cả đêm )
- nuôi heo thịt thì : 1 con 1 bao cám tổng hợp giá thị truong 350-480k tùy loại tùy địa phương + cám bắp 1 tạ giá hiện tại 550k + cám gạo khoản 20 kg giá 4k/kg + thuốc bổ , giun sán, vaccin, bệnh tật..... nếu như thời điểm 48k/1 kg hơi thì có người lời 1 trịu đến 1,5 trịu/con thịt ( giá giống rẻ thì lời cái khoản 500k kia ) con nếu giá 38 theo em thi hều vốn thấp nửa thì haha. trung bình người ta tính 1 con lời 300k thôi 1 bày 10 con lời 3 trịu đã là quý lắm luôn ( chỉ cần vậy người ta rủ nhau nuôi ầm ầm rồi nó lại hạ giá hjhj ) thì nuôi 50 con bạn có 3x5= 15 trịu/ 3 thang thì tháng co 5 trịu rồi đấy + nuôi nái nửa thì củng ngon lắm nhưng ( rủi ro nó kề ngay cổ bác đó không khéo bác bể nợ như bao người nuôi heo )

Cám gạo, ngô gì mà rẻ vậy....chỗ tôi cám ngô 7,500đ / kg, cám gạo 8000/ kg , con giống. 260-290 k/ con....lỗ nặng kìa

ở chổ mình ai zàu ( đại gia ) thì mới nuôi heo nổi còn ai ngeo đi nuôi bò + dê ăn cỏ cho đở tốn thức ăn chỉ tốn tí công ( lấy công làm lời )

hì mấy hôm rồi đang lang thang trên mạng tìm kỹ thuật nuôi heo thịt và heo nái, tháng trước vừa mới lên 4 con heo thịt nuôi gần 3 tháng mấy 2 con ngoài 100kg 2 con 90 mấy, giá 48500/1kg tính hết chi phí lãi cũng gần 7t, đợt này thấy ham tính vớt 10 em mà giá heo con cao quá heo thường mà đòi 85000/1kg 1con dưới 20kg, chát quá nên vớt 2 con nái 2 máu yor và land về nuôi nái gần hết 12t, mà mình thì dân it, nuôi đợt rồi chỉ toàn cho ăn cám công nghiệp thôi, mình nghe người ta nói hình như ăn cám công nghiệp thì 1 con ăn khoảng 7 hay 8 bao cám là đạt 100kg phải không? trước cũng có đọc 1 bài trên 4rom nhưng không quan tâm nên cũng chẳng nhớ rõ nữa, mọi người ai bít chỉ mình 1 con ăn bao nhiêu bao từ khi bất đầu nuôi thịt đến suất chuồng với. thank!

cao kiến chỉ dùm en cái ạ, em không muốn zk con em, và chính bản thân em phải ăn bám vào gia đình[/QUOTE]​
Bế tăcs ddầu ra!khuyên bạn trồng sắn.và cỏ để nuôi dê.sắn không bao giờ lỗ.nhưng chậm.chăn nuôi cần nhiều vốn.vợ bạn khi sinh sẻ không thể lao động nawngj được.chăm con cũng rất tốn kém.vốn nuôi con và chăn nuôi,từ khi tinhs laf vậy nhưng khi thực hiện tốn hơn nhiều.bạn ở chổ nào quảng ngãi vậy.mình gặp nhau coffe trao đổi cụ thể về ý tuong và cách làm nhé.

nên suy nghĩ thật kỷ rồi mới làm,khi làm cái gì mình đam mê và tâm huyết thì làm,hãy làm cái gì mình có và nằm trong tầm tay của mình thì làm,nói chung đừng kế hoach tào lao quơ quào mọi thứ,
mình khuyên bạn nên bò trước khi đi ,nếu chưa bò mà bước đi sẽ ngã đau đấy
vài lòi đóng góp cho bạnbạn rút tỉa kinh nghiệm đợt rồi mà nuôi ,khó có ai nuôi tầm cở như bạn cã, ,học đâu cho xa ,ta học chính ta.
vừa rồi bạn nuôi tầm 7,5.... 8 bao gì đó mà sao giờ lại hỏi? không lẽ bạn cũng không tin chính mình sao?
hay chơi trốn tìm với anh em đây,..khà khà

Em dự định sẻ dùng 1ha trồng cỏ VA06 và nuôi 7-10 bò nái, còn 1ha em định trồng mít, nhưng ở quảng ngãi thì khó tiêu thụ, tiêu thụ được cũng không bao nhiêu, trồng soài thì bị đục cây sau khoảng 1năm, nên em tính trồng dừa siêm lùn, duới gốc troòng cỏ làm bãi chăn thả cho bò, có thêr nuôi thêm ít dê, khoarn 10con nái dê, xung quanh hàn rào trồng chè lá lớn xây chuồn trại nuôi 5nái, heo con ra sẻ nuôi thịt luôn, hiện tại kinh phí k có, nên em tính khơi nghiệp vs 5 heo nái và mua khllllllhoản 20heo sửa về nuôi, hiện tại thì miếng đất của em đang trồng 1ha dừa, còn 1ha trồng đậu phụng, sau khi thu đậu phụng em sẻ mua 1,2 nghé bò nuôi giống trồng 2000m2 cỏ, còn 8000m2 tiếp tục trồng đậu phụng, đất cũng không đc tốt, tạm đuọc thôi ạ, mọi người tháy ý em thế nào, đó là đam mê, em mơ ước gần 4năm nay đó ạ
em khuyên bác mình làm kinh tế thì cứ từ từ không vội vàng được đâu

Back