Nuôi heo trên đệm lót sinh học

• Thread starter Tora
  • Ngày gửi
Chào cả nhà, mình đang chăn nuôi heo bằng đệm lót sinh học, và có vài kinh nghiệm muốn chia sẻ với các bạn đang muốn nuôi heo theo hình thức này.
Mình lên mạng tìm hiểu rất nhiều về chăn nuôi heo sinh học. Thấy đâu đâu cũng khen, thậm chí nhiều trại lớn cũng làm. Mình cũng bắt chước làm theo đúng kỹ thuật. Nuôi đúng diện tích tham khảo từ hướng dẫn của sản phẩm. Mình còn tham khảo biện pháp chống nóng bằng cách xây thêm hồ tắm có thành ngăn cách để nước không tràn ra đệm lót. Có vòi phun sương. Chi phí thậm chí cao hơn nhiều so với chuồng thường. Nhất là mùn cưa tìm số lượng nhiều rất khó. Heo < 40 kg nuôi rất đạt, heo lớn khoẻ, lên 24 - 26 kg / 50kg cám công nghiệp. Nhưng >40 kg thì lớn chậm hẳn và biếng ăn so với chuồng nước. Mình so sánh được là vì gần trại minh có một trại bắt heo chung với minh, nuôi cùng ngày và cho ăn cùng loại cám. Và heo bệnh thì rất khó điều trị, dễ lây do không dọn rửa được chất thải heo bệnh, lại ko thể phun thuốc diệt trùng vì vi sinh sẽ hư mất. Và phân thì không thể huỷ kịp, do heo bắt về lúc cai sữa đã quen tiểu tiện một chỗ từ lúc ở trại cũ, mình cũng lấy phân rải đều và tập heo tiểu tiện nhiều nơi nhưng ko đuọc, chuồng hôi dơ kinh khủng. Nên giờ mình đang xây thêm chuồng nuôi nước để đưa heo ra và sửa lại chuồng vi sinh. Chỉ giữ một chuồng để ủ heo con mới bắt về. Mình đến vài trại chăn nuôi gia công của CP để tìm hiểu cách nuôi vi sinh. Thấy chủ trại đều nói CP cũng thử nghiệm nhưng chỉ thành công trên heo nhỏ. Và họ cũng phải bỏ hết để làm lại giống mình. Có lẽ khí hậu nóng ẩm Miền Trung nên nệm lót ko thích hợp cho heo lớn.
Bạn nào muốn nuôi kiểu này thì nên cân nhắc cho kỹ.
Thân ái!

em đang tìm hiểu mô hình này , thấy nguoif khen người chê , sau một thời gian rồi các bác thây sao ạ

E cũng vậy . Làm thì ai cũng nói ko nên . Làm xog cho heo cai sữa ở thì ai cũng thích . Làm thêm chuồng cho heo 20kg thì nó ỉa nhiều quá . Mà e ko làm cho nó ỉa rải ra dc. Chuồng cũng nhiều ruồi nên có dòi. E đảo lên và cho thêm men vào . Ít mùi hẳn . Đúng là heo ăn nhiều mà lâu lớn hơn . Suy ra nên dùng cho heo cai sữa là tốt nhất . Heo lớn nên làm hầm biogas.

Vậy làm cái này cho heo cai sữa chắc đỡ tốn tiền hơn làm sàn nhựa pk các bác
Mình phải làm chuồng cho heo nái mang thai, sàn đẻ cho heo nái và heo con, chuồng có đệm lót cho heo cai sữa, chuồng nước cho heo trên 20kg(nếu muốn nuôi heo thịt) e hiểu như vậy có đúng ko ạ? Nếu như vậy thì cũng tốn nhiều chi phí chứ ko phải đơn giản

Back