nuoi heo trên đệm lót sinh học

• Thread starter kimnhanxanh
  • Ngày gửi
trước hết em xin lỗi toàn thể tp , em mở chủ đề cũ , em đang nghiên cứu nuôi heo trên đệm sinh học , thấy trên chủ đề này đã dc bàn luận nhưng nguoif nói tốt người chê ko khả thi vi vậy e muốn nhờ các bác tư vấn giúp , mô hình nay có phù hợp với miền trung cụ thể là ở nghệ an ko ạ, với lại có bác nào ở nghệ an nuôi theo mô hình này cho em địa chỉ em tham khảo với ạ.

Cái gì mà không khả thi?

Vấn đề ở chỗ lợi có bù hại hay không, chứ không phải khả thi.

Tôi kể ra cách làm đệm lót để bạn tự suy nghĩ, chứ không phê phán hay khen chi hết:

1- Phải mua vi sinh vật giống. Món này có ít nhất 2 giáo sư 2 trường đại học ở Hà Nội làm ra và bán.

2- Phải có mùn cưa, hay mùn rơm rạ khô, lá khô xay nhỏ, trộn với thức ăn bột khô như Ngô xay, Cám, Gạo xay, vân vân.

3- Trộn sinh vật giống vào với mùn và bột trên, rải trên nền chuồng một lớp dày đến đầu gối (30-50cm).

4- Gần 1 năm hay Chừng 1 năm thì thay lớp trên 1 lần.

Lợn ỉa đái, thì tùy thích ỉa đái trên nền này. Theo tôi biết từ thời bao cấp, cách đây mấy chục năm về trước, thì lợn ỉa đái vào một góc chuồng, chứ không ỉa lung tung trong chuồng.

Cái gì mà không khả thi?

Tôi kể ra cách làm đệm lót để bạn tự suy nghĩ, chứ không phê phán hay khen chi hết:

1- Phải mua vi sinh vật giống. Món này có ít nhất 2 giáo sư 2 trường đại học ở Hà Nội làm ra và bán.

2- Phải có mùn cưa, hay mùn rơm rạ khô, lá khô xay nhỏ, trộn với thức ăn bột khô như Ngô xay, Cám, Gạo xay, vân vân.

3- Trộn sinh vật giống vào với mùn và bột trên, rải trên nền chuồng một lớp dày đến đầu gối (30-50cm).

Lợn ỉa đái, thì tùy thích ỉa đái trên nền này. Theo tôi biết từ thời bao cấp, cách đây mấy chục năm về trước, thì lợn ỉa đái vào một góc chuồng, chứ không ỉa lung tung trong chuồng.
bác đã làm chưa bác , cho e xin cái bảng giá 1m2 tốn kém bao nhiêu thế ạ

Cái gì mà không khả thi?

nghe từ chi hết chác bác cung x dân miền trung , cách làm thì em đã tìm hiểu cai quang trọng ở đây là nó có phù hơp với khí hậu miền trung ko, hai là thấy các bác làm rồi trao đổi trên diễn đàn là hại nhiều hơn lợi

Tôi nghèo, làm gì dám bỏ tiền ra mua giống vi sinh vật, rồi trộn vào mùn, ngô và bột đổ ngập chuồng đến đầu gối? Tôi chỉ thu lượm tin, thuộc lòng trong bụng, đợi khi nào làm đại gia, tỷ phú, thì mới dám nuôi lợn trên đệm lót.

Bà con thấy có chỗ nào tôi bịa sai với các nguồn tin khác thì vạch ra, chứ đòi tôi làm thì bằng đánh đố rồi.

Back