nuôi lươn không cần bùn

chào các bác. thời điểm này con lươn giống khá nhiều và giá cả cũng hợp ly nên em tính nuôi vừa mong chóng lớn và cũng là tạm trữ đến gần tết bán khi đó sẽ đc giá hơn. tìm tòi mãi em thấy mô hình nuôi lươn trong bể nổi không dùng đất, bùn mà chỉ dùng dây nilon làm chỗ cho lươn trú ngụ. rất hiệu quả có thể nuôi từ 500-600con/m2. nghe thì ham quá mà ko biết hiệu quả thế nào hay lại mấy ông nhà báo rảnh rỗi nói quá.
vậy có bác nào nhà ta đã làm hay đã tham quan mô hình nào như thế cho em chút lời khuyên.
cám ơn các bác chúc mọi người vui và thành công

chào các bác. thời điểm này con lươn giống khá nhiều và giá cả cũng hợp ly nên em tính nuôi vừa mong chóng lớn và cũng là tạm trữ đến gần tết bán khi đó sẽ đc giá hơn. tìm tòi mãi em thấy mô hình nuôi lươn trong bể nổi không dùng đất, bùn mà chỉ dùng dây nilon làm chỗ cho lươn trú ngụ. rất hiệu quả có thể nuôi từ 500-600con/m2. nghe thì ham quá mà ko biết hiệu quả thế nào hay lại mấy ông nhà báo rảnh rỗi nói quá.
vậy có bác nào nhà ta đã làm hay đã tham quan mô hình nào như thế cho em chút lời khuyên.

Trang này nè:

http://agriviet.com/home/threads/26089-Nuoi-luon-#axzz26GnF5NX4

[video=youtube;N5tdy-HVgxk]http://www.youtube.com/watch?v=N5tdy-HVgxk&feature=related[/video]

cám ơn bác nhưng thực sự là trong 1m2 có thể nuôi đc 500 con lươn thương phẩm phải ko ạ. mỗi con nặng 100g thì mỗi m2 đc 1 tạ lươn thịt. nuôi như vậy có phải quá dày ko ạ. đang tìm hiểu để nuôi thực tế nên cũng ko biết bắt đầu như thế nào nữa. hiện tại em có 1 bể 20m2 sâu 1m vậy theo bác thì nên mua khoảng bao nhiêu lưon giống ạ. hơn nữa chỗ em có rất nhiều ôc bươu vàng vậy nếu em cho ăn toàn ôc bươu không thì có ổn không ạ.

Nhà minh đang nuôi với mật độ 300- 400kg/7m[SUP]2[/SUP] ,bạn có thể nuôi nhiều hơn nhưng lươn rất hay bị bệnh nếu bạn nuôi mật độ dày. với lại bạn nuôi bằng dây nylon thì mật độ nuôi không cao được, bạn nên nuôi bằng cây chà le( dùng trồng hàng bông) đóng thành vĩ là tốt nhất vì dễ cho ăn, dễ thay nước. Chúc bạn thành công

có thể nói 1 lời 3, có dịp về an giang trên tỉnh lộ hướng về huyện tri tôn,có thể thấy họ nuôi lươn thế nào,ng dân ở đây tận dụng hến và ốc bu vàng + thức ăn cn cho cá cho lương ăn,hôm tháng 6 7 vừa rồi có dừng xe xem 1 chỗ đang cất bán lươn,a chủ nói lươn năm nay k đc giá như năm rồi,nhưng vẫn lãi to.để tết am lịch về chụp hình post cho các chú xem.

Nhà minh đang nuôi với mật độ 300- 400kg/7m[SUP]2[/SUP] ,bạn có thể nuôi nhiều hơn nhưng lươn rất hay bị bệnh nếu bạn nuôi mật độ dày. với lại bạn nuôi bằng dây nylon thì mật độ nuôi không cao được, bạn nên nuôi bằng cây chà le( dùng trồng hàng bông) đóng thành vĩ là tốt nhất vì dễ cho ăn, dễ thay nước. Chúc bạn thành công
Chào Bác: Bác post hình cây chà le và hướng dẫn cách làm ao, nuôi lươn cho bà con học tập với. Em mê cái món này lắm, Cảm ơn bác trước nha!

Hỏi Địa Chỉ Mua Lươn Giống

chào các anh chị!
E Hiện tại ở Daklak, đảnastss ham mô hình nuôi lươn không bùn mà không biết mua lươn giống ở đâu.
nhờ mọi người tư vấn giúp.
cảm ơn anh chị!
rất mong được hồi đáp

tôi có nghe nuôi lươn ko bùn có thể nuôi với mật độ rất dầy.ko biết cụ thể ra sao?bác nào có nuôi thực tế xin chia sẻ cám ơn.

Chào các bác trong diễn đàn,
Tình hình là tôi cũng đang tìm hiểu kỹ thuật nuôi lươn, nên vừa qua có lên Củ Chi xem mô hình nuôi lươn. Nhìn những bể lươn sắp xuất bán con nào cũng mơn mởn thất mê quá.
Tôi có một vài thắc mắc nếu các bác có kinh nghiệm về lươn xin vui lòng giải đáp giúp tôi và để bà con cùng học tập.
1. Ở trại nuôi lươn ở Củ Chi, người ta thay nước mỗi buổi sáng, mỗi lần thay 100% nước trong bể bằng nước bơm trực tiếp từ giếng khoan. Theo tôi biết thì nuôi thủy sản mỗi lần thay nước chỉ nên thay 70% và nước giếng khoan cần phải cân bằng pH trước khi thay?
2. Ông chủ trại cho biết con lươn có tính hay giật mình, nếu làm lươn giật mình ở mức độ mạnh có thể làm cho lươn chết nhiều. Tôi nghỉ có thể khi giật mình, lươn phóng đầu vào thành bể làm cho lươn dập đầu mà chết. Các bác thấy có đúng vậy không?
3. Khi thu hoạch có thể xuất bán nhiều đợt được không? Vì theo ông chủ trại thì phải xuất bán một lần.
4. Đầu ra cho con lươn này không biết có dễ không?

Đầu ra con này ổn định nhiều năm nay.cái khó là cách nuôi này mật độ quá dày ko biết ổn ko.cách nuôi này rất lợi về mặt bằng

Cho em hỏi bác nào đã nuôi thì cho em hỏi :
1 :Nếu mình nuôi thì mức nước cao hay thấp .
2: Thức ăn chủ yếu của nó là gì cách thức ra sao .
Đây là 2 cái em đang thắc mắc mong các bác trả lời cho em để em tập nuôi thử ....

biết thì hãy nói nhá pác, bác đi mà nuôi 1m vuông 5-600 đi, tui cho pác nuôi chỉ 100 thôi đó, đến khi thu hoạch coi có còn đc 10 con không, pác nói cứ như hát ấy, nhà em nuôi bể rộng 15-16m vuông bề cao lên là 1 m, mà 1 năm có thu đc chừng 450kg trở lại hà mà lươn thì chủ yếu là loại trên 300g-400g 1 con hà mà, tính ra 1m khối nhà e nuôi chỉ hơn 100 thôi. mà nuôi có chất bao đất cho lươn trú ẩn nữa, pác đi mà nuôi 5-600 con/1 m vuông không cần bùn đi, nội lươn nó quấn nhau ra nhớt không cũng đủ tuyển về trời hết rồi nói chi nuôi :))

--------

Cho em hỏi bác nào đã nuôi thì cho em hỏi :
1 :Nếu mình nuôi thì mức nước cao hay thấp .
2: Thức ăn chủ yếu của nó là gì cách thức ra sao .
Đây là 2 cái em đang thắc mắc mong các bác trả lời cho em để em tập nuôi thử ....

2 cái của pác thất mất như sau:
1. tùy vào nuôi theo mô hình nào mà có mực nước thích hợp, pác cứ cho mực nước cao hơn mô hình pác nuôi 1 2 tấc là ok, 3-4 ngày thì thay nước 1 lần, thay toàn bộ nước nhé
2. thức ăn của nó tới giờ nhà tui cho ăn vẫn là cua, ốc, hến, cá,... nấu chín xoay nhỏ trộn với thức ăn công nghiệp cho cá, lượng thức ăn thì tùy vào lượng thức ăn ngày trước mà đều chỉnh cho phù hợp vì con này nếu nuôi mà thời tiết (nước thay vào) thay đổi hoặc thức ăn thay đổi thì nó cũng bỏ ăn, nhưng khi quen rồi thì nó ăn lại bình thường.
cái nữa là nuôi thiệt chứ đừng nuôi thử làm gì :))
thân pác.
có gì các pác cứ chém thoải mái con gì chứ con này thì e cho các pác chém vô tư :))

Last edited by a moderator:
Bác đã nuôi rồi mạn phép xin bác quay 1 cái video hay chụp 1 số ảnh lên cho em cùng mọi người thắc mắc về nuôi được hiểu rõ hơn không chứ chém 1 mình em thì không thể nào lại bác có kinh nghiệm rồi :) . TKS bác đã trả lời cho em 2 câu nhưng em đang thử nuôi lươn trong thùng xốp nên không dám làm liều như bác nói đc. :):)

Về video bạn vào yutube có nhều.bạn cứ làm như truonghack nói là được .nếu có thể thì nên xem mô hình thực tế là tốt nhất.bạn lưu ý đả có nhiều người nuôi thành công chứ ko phải làm liều.khi nuôi tốt kiểu này đi.lúc đó mới nghĩ đến cách nuôi khác.

Để hôm nào rảnh mình pót hình lên cho mọi bạn xem cái hồ trên mình làm như thế nào. nhìn cũng dễ làm lắm

Đã bao lần vô xem bây giờ mới được 1 bác cho xem tận mắt hình ảnh của việc nuôi lươn không cần bùn , đã bao lần lên youtube xem nhưng tỉ lệ thất bại của em là 99% , thật trớ truê trong lần thứ 3 làm 10con thì chỉ dc 1 con sống .... :)):
Mong bác up nhanh để em có thể sữa đc những lỗi trong quá trình thử nghiệm :):) .. Bác đừng làm em buồn nha

Back