Nuôi mèo thương phẩm

• Thread starter thanhphong_95
  • Ngày gửi
chào các sư huynh hiện nay e thấy là người ta tiêu thụ mèo nhiều nhưng đầu ra thì ít ko biết có ai cùng em thử nuôi mèo theo ... cách nuôi những con vật khác ko nè

nuôi trồng

thịt mèo ngon. nhưng nguời tây âu lại là thú cưng. cũng phải xem xét văn hóa mỗi nơi. tùy cơ

ứng biến.

--------

chào các sư huynh hiện nay e thấy là người ta tiêu thụ mèo nhiều nhưng đầu ra thì ít ko biết có ai cùng em thử nuôi mèo theo ... cách nuôi những con vật khác ko nè

Ý tưởng nuôi mèo của bạn là rất hay.
Về cách thức nuôi thì bạn đã làm rồi, mình nghĩ chắc nó cũng chỉ có thế thôi.
Còn thì bạn nên lưu ý tiêm phòng và tìm hiểu bệnh tật của mèo.
Và bạn cũng phải tính toán kinh tế xem như thế nào.
Nuôi con gì cũng phải có lãi. Trừ khi bạn nuôi để bảo tồn, làm cảnh...vv
Tốt nhất là bạn chọn nuôi những con vật truyền thống như trâu, bò, gà, vịt... Vv. Cho chắc ăn.
Còn nếu bạn đã chọn con vật đặc sản (hàng độc) thì tốt nhất muốn "thành công" bạn phải là người tạo ra xu thế, để mọi người làm theo mình. Đến khi họ bằng mình như bây giờ thì mình đã trở thành tỷ phú nhờ bác con giống cho người ta rồi.
Còn trong chăn nuôi (hàng độc) cứ chạy theo xu thế thì chỉ có đón nhận thất bại.
Bài học rõ nét nhất là con Nhím ngày xưa và con Chồn nhung đen bây giờ.
Trở lại với con Mèo. Ở bên Trung Quốc họ đã có những trại nuôi mèo rất thành công và đã từng xuất số lượng lớn mèo sang VN theo đường buôn lậu. Điều đó cũng chứng tỏ thị trường tiêu thụ thịt mèo ở VN rất lớn. Và thực tế thì ở VN Chưa có ai làm giàu nhờ nuôi con vật này.
Để biết được vị ngọt ngào của thành công chắc cũng phải nếm không ít những đắng cay của thất bại.
Đôi điều cùng bạn vậy thôi.
Chúc bạn sẽ sớm thành công!
tôi cũng thích nuôi. nhưng không biết kỹ thuật.

Last edited by a moderator:
@7cooks

Ý tưởng nuôi mèo của bạn là rất hay.
Về cách thức nuôi thì bạn đã làm rồi, mình nghĩ chắc nó cũng chỉ có thế thôi.
Còn thì bạn nên lưu ý tiêm phòng và tìm hiểu bệnh tật của mèo.
Và bạn cũng phải tính toán kinh tế xem như thế nào.
Nuôi con gì cũng phải có lãi. Trừ khi bạn nuôi để bảo tồn, làm cảnh...vv
Tốt nhất là bạn chọn nuôi những con vật truyền thống như trâu, bò, gà, vịt... Vv. Cho chắc ăn.
Còn nếu bạn đã chọn con vật đặc sản (hàng độc) thì tốt nhất muốn "thành công" bạn phải là người tạo ra xu thế, để mọi người làm theo mình. Đến khi họ bằng mình như bây giờ thì mình đã trở thành tỷ phú nhờ bác con giống cho người ta rồi.
Còn trong chăn nuôi (hàng độc) cứ chạy theo xu thế thì chỉ có đón nhận thất bại.
Bài học rõ nét nhất là con Nhím ngày xưa và con Chồn nhung đen bây giờ.
Trở lại với con Mèo. Ở bên Trung Quốc họ đã có những trại nuôi mèo rất thành công và đã từng xuất số lượng lớn mèo sang VN theo đường buôn lậu. Điều đó cũng chứng tỏ thị trường tiêu thụ thịt mèo ở VN rất lớn. Và thực tế thì ở VN Chưa có ai làm giàu nhờ nuôi con vật này.
Để biết được vị ngọt ngào của thành công chắc cũng phải nếm không ít những đắng cay của thất bại.
Đôi điều cùng bạn vậy thôi.
Chúc bạn sẽ sớm thành công!
tôi cũng thích nuôi. nhưng không biết kỹ thuật.

Híc, sao bạn lại copy y nguyên bài viết của mình vậy?

cả nhà cho em hỏi, vậy giá mèo hơi hiện nay các quán nhận mua là bao nhiêu ạ, từ đó mới tính với bài toán thức ăn, chăm sóc xem có lời không chứ

cả nhà cho em hỏi, vậy giá mèo hơi hiện nay các quán nhận mua là bao nhiêu ạ, từ đó mới tính với bài toán thức ăn, chăm sóc xem có lời không chứ

Giá quán nhậu mua vào thì mình không rõ, còn thương lái đi thu mua ở chỗ mình là 130k/kg loại dưới 2kg.
140k/kg loại trên 2kg.
Nhưng tùy từng nơi có giá khác nhau. Bạn muốn nuôi thì phải tìm hiểu ở nơi bạn.
Mình ở Vĩnh Phúc

Con meo toi thay ng ta ban rat to, con meo nha toi nuoi nay dc 3 nam roi meo cai de cung 5 6 lua roi ma chua dc 2 ky, meo no an it nuoi thi co loi, neu nuoi them chuot thi no mau lon lam, nhung k biet sao meo nha toi no lai nho con nhu vay.

mình cũng muốn nuôi chuột nhưng ko biết nuôi. bạn chỉ cho minh với!

Minh cung chua nuoi chuot bao h, nhung noi chung nhot no lai roi cho an uong la no sinh san binh thuong thoi, chuong nuoi phai rong la ok.

Nuôi chuột không khó, nói ăn tạp và sinh sản rất nhanh.
Khó ở chỗ là làm sao bạn xin được giấy phép để nuôi chuột và đảm bảo được dịch bệnh.
Nuôi chuột với mục đích khác (làm thức ăn cho rắn) thì được. Chứ nuôi chuột để làm thức ăn cho mèo thì không khả thi chút nào.
Hơn nữa mèo ngay xưa nó thiếu ăn (đói) thì nó mới ăn chuột. Mà nó cũng chỉ ăn cái đầu xong rồi bỏ, thối nát quanh nhà. Hoặc những con nào đang nuôi con thì nó mới đi rình bắt chuột, chim để mang về cho con. Còn mèo bây giờ chỉ ăn vụng là giỏi.

Nói nuôi mèo cái chửa đẻ nhốt chung với mèo đực là sai.
Mèo đực sẽ cắn chết mèo con, còn mèo mẹ thì cắn mèo đực
để che chở cho con mình. Vì vậy, khi mèo cái chửa sắp
đẻ, thì phải cho ở riêng, và khi mèo con lớn chạy nhảy
thật nhanh rồi, mới cho ở chung với mèo đực. Mèo đực có
đặc tính cắn chết mèo con từ mới đẻ cho đến biết đi rồi.
*
Đừng dại nuôi chuột cho mèo ăn, vì tốn công quá. Mèo ăn
nhiều thịt hơn chó, nhưng ít xương hơn chó. Ở Mỹ, người
ta nghiền xương thịt và bột chín theo tỷ lệ khác nhau cho
Mèo và chó, rồi ép ra từng miếng nhỏ, sấy khô cho chúng ăn.
Riêng Mèo, thức ăn còn có thể đóng hộp, vẫn ưót nhèm.
*
Nuôi Mèo còn phải làm một khay đất bột khô trộn là khô, mùn
cưa khô để nó ỉa rồi bới chôn cứt đi. Nó không ỉa ra sàn hay ra
chuồng như các con vật khác. Mèo hay ỉa cứt ướt hơn Chó và
Lợn, nên chuyện dọn cứt Mèo không dễ đâu.
*
Mèo chậm lớn, và ăn nhiều thịt cá hơn so với Chó và lợn.
Nếu giá thịt Mèo gấp đôi giá thịt Lợn thì mới nuôi có lời.
*

Last edited:
bác ngỗng việt ở dưới đó còn có người đi mua nhưng gí cả thế nào vậy bác
em ở lào cai không thấy ai đi mua gì cả

Thịt mèo h ở Thái Bình đám cưới nào cũng có và quán thịt mèo thì mọc nên rất nhiều. Mình không biết họ nhập ở đâu về mà nhiều thế ý tưởng nuôi mèo thương phẩm cũng rất hay nhưng theo mình thì nuôi mèo đực xong là thiến nó không đi với gái nữa mà lại béo mầm. Hi nghĩ món thịt mèo lại thèm quá.

Hiện nay thị trường thịt Mèo ở Vĩnh Phúc cũng đang rất rộ.
Đi thị sát qua các nhà hàng quanh khu vực thành phố Vĩnh Yên, hay trên thị trấn Tam Đảo phần đa là Dê, Ngỗng, Thỏ, Gà rừng Cá suối và tiểu Hổ (thịt Mèo)

Em thì không biết nó ngon ở chỗ nào nhưng em thấy người dân, họ đang hướng đến những thực phẩm SẠCH (càng ít đụng đến thức ăn công nghiệp càng tốt)

nuôi nhốt lồng

e cũng có ý tưởng nuôi từ lâu rồi nhưng là nuôi nhốt lồng, có bác gì nói thả chung trong nhà thì nó có cắn lẫn nhau ko nhỉ?

Theo tôi từng nghe an thịt mèo,mua bán mèo đê làm thịt hình như bị cấm,ko bit qui định này còn ko mọi nguời

Theo tôi từng nghe an thịt mèo,mua bán mèo đê làm thịt hình như bị cấm,ko bit qui định này còn ko mọi nguời
chắc vẫn con bạn ah nhưng chỉ la công văn thôi,trên thưc tế thì....
gửi ae xem 1 goc nhỏ của đàn mèo mà mình đang gột để sinh sản cho trai mèo tương lai của mình:

Mô hình này bạn gầy dựng bao lau rồi
Hiệu quả ra sao hướng dẫn ae với

Rat hay minh dang co ytuong nuoi meo thuong pham nhu ban nhung chua biet bat dau tu dau. Xem mo hinh cua ban tren thay cung dc nhung ban cho biet cach xu ly phan meo ra sao. Nen nuoi trong long nhu vay hay nuoi chuong. Nha minh co 3 chuong truoc nuoi heo rat rong va kin minh dang tunh quay luoi kin roi nuoi nhu vay se co khong gian rong va thoang. Xu ly phan thai cung de. Hon nua gia thanh meo giong o que minh rat re chi 5000 - 10000 vnd 1 con co khi con xin dc va cung nhieu. Nhu vay minh nen nuoi chuong hay nuoi long. Va ban chi biet cac benh cua meo con va cach phing chong the nao. Xun loi vi viet tren DT ko co dau

Back